PDA

View Full Version : máy tính cứ chơi game "hành động" thì lại bị treo máy rồi shutdown

nguyenvanthu
01-01-2010, 21:15
máy tính mình cấu hình như sau CPU:Intel(R) Pentium(R) Dual CPU E2140 @ 1.6GHZ; RAM 2.5GHZ; main intel 945 GCPL; Card VGA(chuẩn PCI Express) dung lượng bộ nhớ 1GB(Card GeForce 9600 GT) mình đã cẩn thận cài lại Windows format lại tất cả ổ đĩa, quét virus đầy đủ nhưng không hiểu sao cứ chơi game, đặc biệt những loại game hành động như Alienshooter; Bắn xe tăng, hoặc game đua xe hay những chò đuổi bắt thì chỉ được 10 hay 15 phút là máy treo rồi tự khởi động lại, đặc biệt là nếu chạy game ở chế độ tốc độ cao là nó cũng bị như vậy đấy. Nhưng nếu chơi những loại games có tốc độ thấp như Đế chế II thì lại bình thường. Mình xin các Pro chỉ cho nguyên nhân( mình đã loại nguyên nhân nhiệt độ CPU, Card VGA và Ram mình cũng đem đổi lại cái khác). Mình xin cảm ơn trước.

box_84
01-01-2010, 21:59
Hiện tượng treo và restart lại thường liên quan đến vấn đề tản nhiệt của máy.
Bạn thử gắn quạt, kiểm tra quạt Chip CPU xem sao!
Những "chạy game ở chế độ tốc độ cao" thường đòi hỏi hardware của bạn hoạt động cao nên tỏa nhiều nhiệt.
Túm lại xem hệ thống tản nhiệt PC :D

nguyenvanthu
05-01-2010, 20:13
mình đã tháo toàn bộ ra tra mỡ tản nhiệt và hút bụi toàn bộ rồi mà cả cài lại phần mềm nữa nhưng có được đâu

dungcntt01
06-01-2010, 14:29
do game hanh dong can ho tro ve do hoa cao nen chip lam viec vat va hon,bo phan lam mat ko on dinh se lam may reset.Cung co the bo nguon cua ban yeu ko cap du nguon dien cho may

tam_giang
06-01-2010, 14:57
do game hanh dong can ho tro ve do hoa cao nen chip lam viec vat va hon,bo phan lam mat ko on dinh se lam may reset.Cung co the bo nguon cua ban yeu ko cap du nguon dien cho may
Neu ban viet ma khong bo dau nhu the nay thi Admin se xoa ngay thoi. Đề nghị Admin xóa.

sticky
07-01-2010, 00:34
nó bảo bạn không nên chơi máy trò đó mà.
có hại cho tim lám, lại nhanh già nữa ...haha

neois
07-01-2010, 13:46
khuyên bạn nên chơi game tình cảm thôi,hành động máy nó sợ quá nên đơ chứ sao < hihi >
good luck !!!!!!!!

nikon57
09-01-2010, 15:43
Nó treo khi tải lớn vì chủ thớt chỉ woan tâm tới ram, chip, mb, VGA. Điều quan trọng là bộ đồ PSU thì quên . Kiểm tra PSU có cấp đủ điện áp không? Nếu cần sắm chú Ác beo hay CM đủ công xuất.

user_84_gialam
11-01-2010, 00:51
nikon57 nói đúng đó. có thể bro fải đầu tư mua 1 bộ nguồn tốt cho hệ thống của mình.

nguyenvanthu
14-01-2010, 20:01
mình cũng lấy thử con nguồn 500W về chơi thử nhưng cũng chỉ được 1 ngày là nó vẫn chứng nào tật đó. Thật là "Đau cái điền"

nino
14-01-2010, 21:23
mình cũng lấy thử con nguồn 500W về chơi thử nhưng cũng chỉ được 1 ngày là nó vẫn chứng nào tật đó. Thật là "Đau cái điền"

mình nghĩ cấu hình của bạn đủ chơi những game đó, máy mình cùi hơn mà chơi NFS carbon vẫn OK, cần xem lại cái đĩa game, có thể nó có bị lỗi. Thử chỉ cài win thôi + driver đầy đủ rồi chơi lại coi sao, nếu không được mua cái đĩa game khác về cài (mà nè phòng bạn đặt máy có nóng quá không?).
Nếu không hết thì... không chơi game đó nữa :). Hy vọng làm lại như thế thì OK

bachkinh
15-01-2010, 15:50
cái này đơn giản thôi hả ?
nếu không chơi game thì vẫn hoạt động bình thường.
đều đó ban nên xem lại cấu hình máy của mình có phù hợp ko.dặc biệt quan tâm đến ram nhé.
hoặc tắt bớt chương trình đang hoạt động đi.
điều quan trọng nữa là làm sạch máy đi. có thể nhiễm virut. chạy chương trình kiem tra regedit xong là ok.
ko dươc nen cai win lại là chắc ăn nhất.
hê hê

duydong_hero
16-01-2010, 04:28
bạn dùng cái này kiểm tra nhiệt độ cpu thử coi
http://www.lavalys.com:8081/everestultimate460.exe
Khi chạy nhiều chương trình thì cpu nóng quá làm khởi động lại máy
bạn nên xem lại vấn đề tản nhiệt