PDA

View Full Version : capture hệ Pal bị giật hình?!!!

konica100
28-10-2008, 21:49
Khi capture hệ NTSC thì bình thường,nhưng khi capture hệ PAL thì hình bị giật(không nhuyễn) khi lia máy hoặc đối tượng đi ngang màn hình,mặc dù trên màn hình máy phát không thấy giật.Anh em nào biết chỉ dùm cách khắc phục với.Cám ơn nhiều.(Mình đang dùng Avid Liquid)

Co Loa
28-10-2008, 22:44
Hỏi thế thì ai mà biết được, cho biết thêm thông tin đi:

1, Format dùng để capture?
2, Hệ nào?

3, Format Output? Hệ nào?
4, Cấu hình PC?
5, Dùng thiết bị (hardware) nào để capture?

konica100
28-10-2008, 22:50
Hỏi thế thì ai mà biết được, cho biết thêm thông tin đi:

1, Format dùng để capture?
2, Hệ nào?

3, Format Output? Hệ nào?
4, Cấu hình PC?
5, Dùng thiết bị (hardware) nào để capture?

Capture từ băng DV vào PC qua IEE1394 bằng phần mềm chuyên nghiệp Avid Liquid Pro 7.2.Cấu hình máy khá mạnh dùng để dựng video.Những băng quay bằng máy hệ NTSC thì không sao,chỉ bị như trên khi capture băng hệ PAL.Mình đã chỉnh thông số khi capture chính xác,trên màn hình máy phát thì không thấy giật.

Dazzle
28-10-2008, 23:36
Bạn thử bắt hình bằng Pinnacle9 xem sao. Nếu ngon ngả thì có lẽ tại thiết đặt AL chưa đúng.

minhmedia
28-10-2008, 23:36
Mở Logging Tool >> Propertis (phía trên cùng bên phải)>> General >> đánh dấu vào ô Ignore dropped....capture. Nếu vẫn chưa hết thì khởi động lại máy.
Nếu làm theo như vậy thì không điều khiển được máy đọc băng trên AL, phải Play máy đọc băng rồi mới capture nhé.

konica100
28-10-2008, 23:41
Bạn thử bắt hình bằng Pinnacle9 xem sao. Nếu ngon ngả thì có lẽ tại thiết đặt AL chưa đúng.

Cám ơn.Để mình thử xem.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Mở Logging Tool >> Propertis (phía trên cùng bên phải)>> General >> đánh dấu vào ô Ignore dropped....capture. Nếu vẫn chưa hết thì khởi động lại máy.
Nếu làm theo như vậy thì không điều khiển được máy đọc băng trên AL, phải Play máy đọc băng rồi mới capture nhé.

Theo mình nghĩ thì vấn đề không phải ở chỗ bị droppe frame,vì nếu thế thì AV sẽ cắt ngay và không capture vào máy tiếp được.Nhưng để mình cũng thử xem.Cám ơn.

Co Loa
29-10-2008, 03:34
Có thể bạn thiết lập project sai NTSC thay vì Pal.
Cách kiểm tra nhanh nhất là xem tính chất của file (video clip) vừa capture để xem hệ nào.

minhmedia
29-10-2008, 08:44
>>>Có thể bạn thiết lập project sai NTSC thay vì Pal.

Bác CL ah, với các trình dựng phim mà thiết lập Project NTSC >> PAL thì không thể capture ra hình được. Có trình thi hình hoa cà hoa cải, có trình không nhận.
Trường hợp này phần mềm bị lỗi. Trước kia tôi dùng Liquid Edition 6, capture hệ NTSC thì bình thường nhưng đến hệ PAL thì bị giật hình và trễ tiếng, cho dù cài đi cài lại. Xong cũng chẳng có thời gian tìm hiểu nữa và cài Pinacle Studio vào để capture. chịu khó thêm chút thời gian đợi import thì hệ nào cũng capture theo đúng chuẩn và không bao giờ nghĩ đến chuyện Droppe nữa.

>>> Theo mình nghĩ thì vấn đề không phải ở chỗ bị droppe frame,vì nếu thế thì AV sẽ cắt ngay và không capture vào máy tiếp được.Nhưng để mình cũng thử xem.Cám ơn.

AL sẽ ngắt không capture khi đoạn video bị lỗi nhưng màn hình Wiew vẫn nhởn nhơ bình thường, khi kết thúc cature mới biết media bị rớt.

tuyphong
29-10-2008, 18:32
Tôi nghĩ vấn đề nằm ở việc quyét dòng 1 tín hiệu. Thường 1 khung hình (frame) video được quyét theo 2 kiểu: liên tục (Progressive) và quyét xen (interlace). Quyét xen là phương pháp phổ thông nhất. Quyét xen tức là quyét hết các dòng lẻ trước, sau đó quyét tiếp các dòng chẵn. vấn đề là khi bạn capture vào thì chuẩn bạn (phần mềm) đặt là Upper field hay Lower field. Nếu bạn đặt đúng chuẩn theo máy quay của bạn thì sẽ ko bị hiện tượng này. Hiện tượng của bạn thể hiện rõ nhất là bạn thử export từ timeline của bạn ra 1 picture bất kì (tốt nhất là đoạn hình có chuyển động), sau đó bạn mở picture đó bằng photoshop. Bạn vào filter\video\de-interlace... bạn sẽ thấy picture của bạn có sự thay đổi thế nào và bạn sẽ hiểu bản chất vấn đề
Các thông số lưu ý thêm: Frame rate: 25fps, res 720x576 (hoặc 768x576); pixel ratio, chuẩn nén phù hợp

hmduy
29-10-2008, 23:21
loi~ Fields va Interlacing :D :D :D

khungtanthoi
30-10-2008, 09:11
Tôi không rành về AL lắm nhưng với Premiere, Vegas, DV Capture thì capture 1394 không quan trọng project, băng quay hệ nào thì capture đúng hệ đó cho dù Project có set PAL hay NTSC.

konica100
30-10-2008, 13:05
Cám ơn tất cả các bạn vì những ý kiến trên,Tuy nhiên:
*Đã dùng Pinancle 10 để capture thử,vẫn bị như vậy.
*Đã set kỹ hệ khi capture,không có sai.
Bạn TUYPHONG: "...Bạn vào filter\video\de-interlace... bạn sẽ thấy picture của bạn có sự thay đổi thế nào và bạn sẽ hiểu bản chất vấn đề
Các thông số lưu ý thêm: Frame rate: 25fps, res 720x576 (hoặc 768x576); pixel ratio, chuẩn nén phù hợp ".Có thể nói rõ hơn giúp mình được không,mình đã làm nhưng không rút ra được kết luận là lỗi ở chỗ nào.
Bạn hmduy: "loi~ Fields va Interlacing",có thể nói rõ hơn giúp mình nhe.
Xin cám ơn tất cả.

minhmedia
30-10-2008, 13:15
Mà bác ở đâu vậy? Nếu ở HN mang qua tôi test cho. Để đánh giá thêm, bận cần capture bằng 1 băng NTSC và 1 băng PAL (khác). Nếu vẫn bị thì phải bàn thêm. Tôi cũng hay bị nhưng vì lúc đang capture thì mình làm thêm việc khác, phát hiện ra thì tắt máy và khởi đọng lại là hết.

konica100
30-10-2008, 13:31
Mà bác ở đâu vậy? Nếu ở HN mang qua tôi test cho. Để đánh giá thêm, bận cần capture bằng 1 băng NTSC và 1 băng PAL (khác). Nếu vẫn bị thì phải bàn thêm. Tôi cũng hay bị nhưng vì lúc đang capture thì mình làm thêm việc khác, phát hiện ra thì tắt máy và khởi đọng lại là hết.

Cám ơn bạn nhiều.Mình ở tận Phú Yên,xa quá,cách HN chắc cũng xấp xỉ 1000 Km!.

Nói thêm để các bạn rõ và có cách giúp khắc phục,hiện tượng giật này chỉ phát hiện nếu đối tượng di dộng theo phương ngang so với màn hình hoặc khi mình lia máy,chẳng hạn khi quay đoàn xe chạy qua,khi đó hình ảnh các xe cứ bị giât, giật,rung rung,chuyển động không nhuyễn (thỉnh thoảng fim trên truyền hình cap cũng thấy bị)Tuy nhiên với băng quay hệ NTSC thì chưa bao giờ bị như trên.
[color=red]

minhmedia
30-10-2008, 13:42
Vậy khi ra DVD và xem trên tivi thì sao? (nếu là hệ PAL thì DVD player cũng phải chon đúng PAL

Co Loa
30-10-2008, 14:35
Bạn capture song và play thấy hiện tượng đó hay sau khi export?

Thực ra ở đây đã bàn luận khá nhiều về capture, nếu không thay đổi codec và format thì nó chỉ là động tác copy 1:1 thuần túy.

Bạn hãy download trình Capture độc lập này về và capture đúng đoạn bị lỗi xem sao, nếu gặp lỗi thì upload lên cho mọi người cùng tham khảo.

http://www.scenalyzer.com/download.html

minhmedia
30-10-2008, 15:09
hiện tượng giật này chỉ phát hiện nếu đối tượng di dộng theo phương ngang so với màn hình hoặc khi mình lia máy,chẳng hạn khi quay đoàn xe chạy qua,khi đó hình ảnh các xe cứ bị giât, giật,rung rung,chuyển động không nhuyễn (thỉnh thoảng fim trên truyền hình cap cũng thấy bị)Tuy nhiên với băng quay hệ NTSC thì chưa bao giờ bị như trên.
[color=red]

theo tôi nghĩ, bạn chek lại card mà hình hoặc xem drive VGA đã chuẩn chưa. Nếu được rồi thì cứ yên tâm mà làm đi. Bệnh này chắc chắn ra DVD sẽ không bị như khi capture đâu.

Co Loa
30-10-2008, 15:33
Đồng chí ấy có đả động gì tới DVD đâu cơ chứ.
Cứ đưa thông tin kiểu "nhỏ giọt" này phát ớn :=(

konica100
30-10-2008, 23:05
Đồng chí ấy có đả động gì tới DVD đâu cơ chứ.
Cứ đưa thông tin kiểu "nhỏ giọt" này phát ớn :=(

Mình đã nhờ anh em thì sao lại dấu cái gì làm chi.Thật ra mình phát hiện khi capture và diên đầu vì nó nên cứ loay hoay mãi và vẫn chưa export ra thử xem khi xuất đĩa có bị hay không.Để mình xuất thử xem thế nào.

nguyencaotai
02-11-2008, 10:50
Cách tốt nhất là Bro Konica100 upload cái file hệ PAL lên để mọi người cùng xem và có những ý kiến đúng hơn. Bro thử bỏ cái file hệ PAL đó vào Timeline và Export ra lại, sau đó Bro playback lại cái file vừa xuất xem có còn bị giật hay không? tôi từng bị và làm như thế!

vanteo
06-11-2008, 09:55
Phải post hình ảnh lên rỏ ràng mới biết mà thảo luận chứ , không hình dung như thế nào làm mà nói được .

minhducgamer
06-11-2008, 12:15
Xem lại đầu phát đi.
Đôi khi bị lỗi do AL đó.Cài lại mới toanh hết thì hết.Có cách chỉnh nhưng mình quên mất tiêu rùi ( có bị tình trạng nầy 1 lần nhưng lâu lắm rùi) nhớ là hình như lỗi liên quan đến AL và drive VGA đó.Nhưng mà khi out ra thì hiện tượng trên gần hết, thấy nhưng ít ảnh hưởng đến hình ảnh lắm.Bro thử out ra DVD xem thử xem.

Co Loa
06-11-2008, 17:17
Một câu hỏi thiếu thông tin chi tiến và hồi âm dẫn tới mỗi người phỏng đoán 1 kiểu.
Tuy rằng trả lời hay không là quyền của mỗi người, nhưng những câu hỏi kiểu này tương lai tôi miễn bàn.

Chúc cả nhà vui vẻ!

love edition
06-11-2008, 20:23
Anh Thiện ! nếu anh capture băng DV của máy Sony HVR-HD1000P quay thì sẽ bị hiện tượng trên còn nếu anh capture băng DV của máy khác thì em nghĩ chắc tại máy phát của anh có vấn đề rồi

tuyphong
06-11-2008, 22:40
Thế này nhé: Các phần mềm dựng vdeo phần lớn đều đựoc viết tại Mỹ. Mà tại Mỹ thì họ hay đặt theo chuẩn Mĩ (in-out, inport-export...), tức là chuẩn NTSC. Khi về mình thì ta dùng chuẩn PAL. Sự khác biệt này dẫn đến 1 số thông số referent nếu ta kô set lại thì đều có hiện tượng ko bình thường. Hiện tượng "giật" hình theo chiều ngang của bạn cũng nằm trong nguyên nhân này. Tôi ko rõ phần mềm bạn dùng cụ thể thế nào. Nhưng đây là lỗi do field khung hình. Bạn set về Upper field thay vì Lowerfield là hết hiện tượng này

konica100
08-11-2008, 23:39
Thế này nhé: Các phần mềm dựng vdeo phần lớn đều đựoc viết tại Mỹ. Mà tại Mỹ thì họ hay đặt theo chuẩn Mĩ (in-out, inport-export...), tức là chuẩn NTSC. Khi về mình thì ta dùng chuẩn PAL. Sự khác biệt này dẫn đến 1 số thông số referent nếu ta kô set lại thì đều có hiện tượng ko bình thường. Hiện tượng "giật" hình theo chiều ngang của bạn cũng nằm trong nguyên nhân này. Tôi ko rõ phần mềm bạn dùng cụ thể thế nào. Nhưng đây là lỗi do field khung hình. Bạn set về Upper field thay vì Lowerfield là hết hiện tượng này

Cảm ơn tất cả các bạn vì những ý kiến phân tích.Tôi đang cố gắng tham khảo để tìm cách khắc phục.Về ý bạn nói rất đáng quan tâm,nhưng tôi đang dùng Avid Liquid 7.2,trong phần mềm này nó dùng từ TOP FIELD FIRST và BOTTOM FIELD FIRST,và mặc định khi set hệ Pal nó sẽ là TOP FIELD FIRST;không thể thay đổi được.
Nếu nóido máy phát thì cũng không phải,tôi dùng cái SONY TRV20 cũng bị mà dùng chính cái máy quay ra fim đó là MD 10000 nó cũng bị !!!
Xin nói thêm là nếu capture hệ NTSC thì ngon ơ.

Co Loa
08-11-2008, 23:54
>trong phần mềm này nó dùng từ TOP FIELD FIRST và BOTTOM FIELD FIRST,và mặc định khi set hệ Pal nó sẽ là TOP FIELD FIRST

Nếu nguồn là DV Pal thì 100% là BOTTOM FIELD FIRST nếu trình mặc định thành TOP thì giật hình là đúng rồi. Tôi không dùng AL nên không biết có vượt qua được default setting này không.

Nếu bạn biết dùng Avisynth thì chỉ cần lệnh sau là đổi được field oder liền.

DirectShowSource ("X:\Tênphim.avi")
DoubleWeave().SelectOdd().SeparateFields()

Cách thử nhanh nữa là load 1 clip ngắn vào trình VirtualDub và sử dụng Filter SwapField sau đó save thành 1 file mới có dòng lẻ trước TOP field first và thử trong AL xem có đúng không.

Giật và .... ;=)

konica100
09-11-2008, 00:13
Thật lạ kỳ,bên trang KXV có người gợi ý xài Movie Maker để Capture,mình dùng thử thì lại không bị giật,không thể giải thích được.Bạn nào giúp phân tích để tìm lý do dùm tôi với.Vậy mà lúc nào mình cũng coi thường thằng Movie Maker.

[QUOTE=Co Loa;1380866]>trong phần mềm này nó dùng từ TOP FIELD FIRST và BOTTOM FIELD FIRST,và mặc định khi set hệ Pal nó sẽ là TOP FIELD FIRST

Nếu nguồn là DV Pal thì 100% là BOTTOM FIELD FIRST nếu trình mặc định thành TOP thì giật hình là đúng rồi. Tôi không dùng AL nên không biết có vượt qua được default setting này không.

Nếu bạn biết dùng Avisynth thì chỉ cần lệnh sau là đổi được field oder liền.

DirectShowSource ("X:\Tênphim.avi")
DoubleWeave().SelectOdd().SeparateFields()

Cách thử nhanh nữa là load 1 clip ngắn vào trình VirtualDub và sử dụng Filter SwapField sau đó save thành 1 file mới có dòng lẻ trước TOP field first và thử trong AL xem có đúng không.

Cám ơn bạn nhiều,nhưng tôi không biết các trình như bạn nói,tôi nặng về thực hành,về lý thuyết bản chất không biết nhiều,nhưng tôi nghĩ Avid Liquid là phần mềm chuyên nghiệp sao lại mặc định setting không đúng nhỉ,hay là nó sai do quá trình mình cài đặt chăng,tôi thử đổi không được mà cài mới lại thì nó cũng y hệt vậy.

Các bạn nghien cứu dùm xem,sao capture bằng Movie Maker,phát trên media player khong sao mà đưa vào AL dựng,khi chạy trên timeline nó lại giật giống như khi capture bằng AL ?!!

tuyphong
09-11-2008, 09:05
đừng bao giờ đặt câu hỏi : tại sao ở cái này lại được, ở cái kia lại ko được. Lấy cái này tham chiếu cho cái khác bạn sẽ ko bao giờ tìm ra bản chất của vấn đề. Hãy tập trung tìm hiểu cái mình đang cần. Những gì có thể tư vấn cho bạn trên diễn đàn thì anh em đã viết hết rồi. Vấn đề nó nằm ở đó thôi, đơn giản là đặt chuẩn lại. Còn bạn chưa làm được thì... chịu

minhducgamer
09-11-2008, 13:51
Bạn thử xuất ra xem chưa ? Hay thử ghót lại lần tốt nhất gần đây xem.
Nếu không phải tại máy phát thì lỗi tại AL đó.Nhưng mà thường chỉ bị trong AL thôi chứ làm ra thành phẩm không sao.Nếu vậy thì cứ vậy mà lam, còn muốn hết lỗi thì thử cài lại AL đi.
AL là 1 trình pức tạp quá, ôm đồm nhiều quá mà lại không tối ưu lắm.Nên dễ phát sinh lỗi lắm, nhất là khi đụng với các phần mềm khác. Nhất là các phần mềm có sài codec bất kỳ kể cả âm thanh hay video; Hay các drive có ảnh hưởng tới cảd màn hình ( đôi lúc drive mới quảng cáo tốt hơn nhưng lại không làm cho AL chạy tốt bằng drive cũ, cái nầy tùy card VGA nữa). Đôi lúc nâng cấp mấy cái trình trong máy có sẵn cũng làm AL chạy không như xưa.Nói chung thấy AL hơi bị kén chọn.
Chỉ cần đôi lúc đụng nhẹ mấy phần mềm tào lao down trên mạng về cài chơi mà nó lỗi ( nhiều khi không thấy lỗi nhưng làm hiệu suất giảm đi thấy được, hay cảm nhận hình ảnh xuất ra không còn tốt như củ).Đó là cảm nhận của mình về AL.Nên sài máy có AL ít khi mình thay đổi các chương tình của nó mà không giữ lại bản ghost.
Lúc trước có thời mình cài thử đủ thứ codec vô máy cho coi cái gì cũng được và sẵn vọc luôn( xem trình nào hỗ trợ nén DivX ra đẹp nhất ), ai dè làm AL xong xuất ra hình ảnh thấy không mịn nữa, cũng chẳng biết nó bị cái gì.Ghost lại thì không sao.Cài thử vào lại nữa thì bị lại => codec có ảnh hưởng tới chất lượng vào ra của AL, mà chẳng biết tại sao nữa.Trong khi mấy cái trình dựng film khác có bị như thế bao giờ đâu.

Co Loa
09-11-2008, 16:57
>Các bạn nghien cứu dùm xem,sao capture bằng Movie Maker,

Anh tuyphong đã cho lời khuyên rất trân tình bạn hãy tìm cách setting lại field oder trong AL đi đừng có đẽo cày giữa đường khi chưa hiểu rõ về nó.
À còn vấn đề capture trong box này có nhiều bài tranh luận rất hay bạn tìm mà tham khảo.

>Bạn thử xuất ra xem chưa ? Hay thử ghót lại lần tốt nhất gần đây xem.

Lỗi ngay khi play trong timeline thì chẳng cần export cũng biết kết quả thế nào rồi.

>AL là 1 trình pức tạp quá, ôm đồm nhiều quá mà lại không tối ưu lắm.

Tôi không đồng ý với nhận xét của bạn tuy rằng khá nhiều trình rất nặng nề nhưng những sản phẩm này đã đứng được trên thị trường thì tính ổn định của nó phải cao, cái chính là người dùng thiếu trình độ mà thôi.
Làng tôi thời bao cấp có chuyện khá vui là 1 anh nông dân thích sành điệu mua 1 cái xe Honda vừ đi đã lao xuống ruộng anh ta đổ tại xe nó cướp tay ga :=)

minhducgamer
10-11-2008, 10:31
>Bạn thử xuất ra xem chưa ? Hay thử ghót lại lần tốt nhất gần đây xem.

Lỗi ngay khi play trong timeline thì chẳng cần export cũng biết kết quả thế nào rồi.

>AL là 1 trình pức tạp quá, ôm đồm nhiều quá mà lại không tối ưu lắm.

Tôi không đồng ý với nhận xét của bạn tuy rằng khá nhiều trình rất nặng nề nhưng những sản phẩm này đã đứng được trên thị trường thì tính ổn định của nó phải cao, cái chính là người dùng thiếu trình độ mà thôi.
Làng tôi thời bao cấp có chuyện khá vui là 1 anh nông dân thích sành điệu mua 1 cái xe Honda vừ đi đã lao xuống ruộng anh ta đổ tại xe nó cướp tay ga :=)
Bác Coloa có dùng qua AL chưa nhỉ? Tại AL thực tế nó là vậy đó bác ơi.Nó dùng toàn bộ bằng phần mềm nhưng lại không tối ưu lắm nên không good ( ví dụ như cũng dùng phần mềm nhưng mấy sòt của Canopus chạy mướt hơn nhiều, có điều phức tạp quá).Quay lại vấn đề:
>Lỗi ngay khi play trong timeline thì chẳng cần export cũng biết kết quả thế nào rồi.
Cái nầy đôi khi không phải vậy đâu.Như trên em nói rồi, hình như AL không dùng codec riêng mà cài phần mềm vào là ảnh hưởng tới codec nó sài => chưa chắc phát sao ra vậy đâu. Nhất là đôi khi đụng với mấy trình dùng chung mấy cái thư việc DirectX đó ( cái nầy nói ra không biết làm sao nữa).
Nói nôm na thì nó phụ thuộc quá nhiều vào phần mềm, mà phần nó sài lại lệ thuộc vào bên ngoài quá nhiều ( giống như mượn đồ người ta mà sài, nhưng lại quy chiếu về 1 phạm vi hẹp quá, như món đó phải của chính gốc MS bản xyz thì mới OK.Còn có sai biệt nhiều hơn 1 phạm vi nào đó là trật lất).Nền các chương trình khác có thay đổi gì mấy cái bên ngoài đó là ảnh hưởng cả AL.
Còn cụ thể thì nó giống như 1 game kén cấu hình vậy.Ngày trước sài card màn hình củ thì chịu, nâng cấp card mới mạnh hơn thì....lỗi tè le.Why????? Tại nó phức tạp quá, ôm đồm quá phải không nào?Giờ nó fix thì hết rùi.Trong khi AP dùng lại ít bị ảnh hưởng hơn nó nhiều.Cái nầy ai từng gặp lỗi AL thì biết hà.Làm nhìn preview thì OK lắm chứ xuất ra đoạn render nó nhẩy lambada nhìn thấy bực.

konica100
10-11-2008, 11:24
Bạn thử xuất ra xem chưa ? Hay thử ghót lại lần tốt nhất gần đây xem.
Nếu không phải tại máy phát thì lỗi tại AL đó.Nhưng mà thường chỉ bị trong AL thôi chứ làm ra thành phẩm không sao.Nếu vậy thì cứ vậy mà lam, còn muốn hết lỗi thì thử cài lại AL đi.
AL là 1 trình pức tạp quá, ôm đồm nhiều quá mà lại không tối ưu lắm.Nên dễ phát sinh lỗi lắm, nhất là khi đụng với các phần mềm khác. Nhất là các phần mềm có sài codec bất kỳ kể cả âm thanh hay video; Hay các drive có ảnh hưởng tới cảd màn hình ( đôi lúc drive mới quảng cáo tốt hơn nhưng lại không làm cho AL chạy tốt bằng drive cũ, cái nầy tùy card VGA nữa). Đôi lúc nâng cấp mấy cái trình trong máy có sẵn cũng làm AL chạy không như xưa.Nói chung thấy AL hơi bị kén chọn.
Chỉ cần đôi lúc đụng nhẹ mấy phần mềm tào lao down trên mạng về cài chơi mà nó lỗi ( nhiều khi không thấy lỗi nhưng làm hiệu suất giảm đi thấy được, hay cảm nhận hình ảnh xuất ra không còn tốt như củ).Đó là cảm nhận của mình về AL.Nên sài máy có AL ít khi mình thay đổi các chương tình của nó mà không giữ lại bản ghost.
Lúc trước có thời mình cài thử đủ thứ codec vô máy cho coi cái gì cũng được và sẵn vọc luôn( xem trình nào hỗ trợ nén DivX ra đẹp nhất ), ai dè làm AL xong xuất ra hình ảnh thấy không mịn nữa, cũng chẳng biết nó bị cái gì.Ghost lại thì không sao.Cài thử vào lại nữa thì bị lại => codec có ảnh hưởng tới chất lượng vào ra của AL, mà chẳng biết tại sao nữa.Trong khi mấy cái trình dựng film khác có bị như thế bao giờ đâu.

Rất cảm ơn bạn cũng như các bạn khác đã chân tình góp ý,tôi nghĩ chắc không chỉ một mình mình gặp trường hợp này,hơn nữa từ tranh luận này có thể gợi ý cho mình những vấn đề mới rất hữu ích.Ý của bạn rất đáng quan tâm vì đúng là máy tôi cũng cài vào khá nhiều thứ!.
Tuy nhiên vấn đề một số bạn cho rằng cần chỉnh lại mặc định setting field của Liquid,thực lòng tôi cảm thấy không ổn lắm và ở đây cũng có khá nhiều cao thủ của AL nhưng cũng không thấy ý kiến gì về việc này,hơn nữa có lẽ muốn chỉnh lại cái này chắc cũng không dược.
Từ một vấn đề của một cá nhân ,tranh luận có thể làm sáng thêm nhiều vấn đề khác ,cho nhiều người khác nữa,cho nên có những việc chưa hoặc không hiểu là tỗiin ý kiến mọi người,các bạn thông cảm đừng phiền nhé.

Co Loa
10-11-2008, 14:13
>Bác Coloa có dùng qua AL chưa nhỉ?

Có dùng qua phiên bản cũ thời Pinnacle

>Nó dùng toàn bộ bằng phần mềm nhưng lại không tối ưu lắm nên không good

Thì đại đa số các trình xử lý khác đều vậy nếu không dùng card chuyên dùng đi kèm

>ở đây cũng có khá nhiều cao thủ của AL nhưng cũng không thấy ý kiến gì về việc này,

Tham gia diễn đàn cũng không phải lúc nào cũng đồng nghĩa với chia sẻ ;=)

vibi
10-11-2008, 18:41
Kết quả giải quyết tới đâu gòi ta? Cũng mún biết cách xử lý nữa.
- Giật hình:
1. Sai hệ. Khả năng cao nhất.
2. Driver điều khiển card bắt hình lỗi. Ít , nhưng có.
3. Hệ điều hành lỗi (Windows lỗi). Ít, nhưng có.
4. Ổ cứng phân mảnh. Ít, nhưng có.

Hum bữa tui bắt thử tín hiệu từ tivi vào máy. Không chú ý là thu vào hệ nào nhưng thấy hình rõ ràng, màu sắc đầy đủ nên thu. Lúc phát lại từ pc qua cổng video out của vga card coi lại trên tivi thì phát hiện. Nếu chỉnh driver điều khiển card vga, với video out là hệ NTSC, hình bị xén mất trên màn hình Tivi. Cái này chịu, do cái tivi cùi! Còn chỉnh out ra TV mà hệ PAL, hình đẹp hơn cả tín hiệu gốc, mịnh màng, rõ ràng khủng khiếp, nhưng cà giật cà giật. Chán!!!! Coi lại mới thấy cái băng gốc mình thu dạng NTSC. :D Hy vọng bác sớm tìm ra nguyên nhân. ;)

bighead
11-11-2008, 14:58
Bác konica100 ơi, bác thử out đoạn video đó trực tiếp ra TV xem thử có giật không nhé.

Chuyện sai field là bình thường thôi bởi vì mặc định các chương trình đều xuất ra Upper Field (hoặc còn gọi là Top Field) First, chọn lại thành Bottom Field (hoặc Lower Field) First là hết.

Các bác có thể test field bằng cách capture 1 đoạn theo chuẩn PAL rồi dùng Canopus Procoder chuyển thành file DVD PAL, nó có cho ta chọn Field Order nên có thể lần lượt chọn và out file ra test.
Có cách nữa là bác nào cài After Effect thì tạo 1 project mới rồi cho scroll 1 hàng text, sau đó xuất ra DV PAL với các tùy chọn field khác nhau sẽ thấy.

Tuy nhiên có 1 số file out từ After Effect ra đúng chuẩn, đúng field nhưng khi xem trên monitor vẫn thấy giật, xem trên TV thì hết...

Co Loa
11-11-2008, 15:09
Tôi đọc thấy thông số của AL version 7.2 như sau:

9Video Formats/Technical Data
NTSC
•Liquid Active Area 720x486; bottom field first (line 283);
•Uncompressed (YUV) 720x486; bottom field first (line 283);
•Uncompressed (2YUY) 720x512; top field first (line 7)
•DV 720x480; bottom field first (line 285); 4:1:1
•M2V (MPEG-2 @ 422P; standard; ITU 601) 720x480; top field first (line 23)
•M2V (MPEG-2 @ 422P;extended; ITU 601) 720x512; top field first (line 7)
PAL
•Liquid Active Area 720x576; top field first (line 23);
•Uncompressed (YUV) 720x576; top field first (line 23);
•Uncompressed (2YUY) 720x608; top field first (line 7)
•DV 720x576 bottom field first (line 335); 4:2:0
•M2V (MPEG-2 @ 422P; standard; ITU 601) 720x576; top field first (line 23)
•M2V (MPEG-2 @ 422P;extended; ITU 601) 720x608; top field first (line 7)

konica100
12-11-2008, 01:05
Tôi đọc thấy thông số của AL version 7.2 như sau:

9Video Formats/Technical Data
NTSC
•Liquid Active Area 720x486; bottom field first (line 283);
•Uncompressed (YUV) 720x486; bottom field first (line 283);
•Uncompressed (2YUY) 720x512; top field first (line 7)
•DV 720x480; bottom field first (line 285); 4:1:1
•M2V (MPEG-2 @ 422P; standard; ITU 601) 720x480; top field first (line 23)
•M2V (MPEG-2 @ 422P;extended; ITU 601) 720x512; top field first (line 7)
PAL
•Liquid Active Area 720x576; top field first (line 23);
•Uncompressed (YUV) 720x576; top field first (line 23);
•Uncompressed (2YUY) 720x608; top field first (line 7)
•DV 720x576 bottom field first (line 335); 4:2:0
•M2V (MPEG-2 @ 422P; standard; ITU 601) 720x576; top field first (line 23)
•M2V (MPEG-2 @ 422P;extended; ITU 601) 720x608; top field first (line 7)

Thực sự mà nói tôi không rõ chỗ này,như hôm trước Cổ Loa nói thì hệ Pal phải set là bottom field first,nhưng ở đây AL mặc định hầu hết là Top field first,tuy nhiên trong đó có DV 720x576 là bottom...là sao tôi không hiểu,hơn nữa nếu khi capture mà mình chỉnh từ top... sang bottom... thì lập tức chỗ chọn hệ là PAL nó sẽ nhảy qua là NTSC ngay.

Bác konica100 ơi, bác thử out đoạn video đó trực tiếp ra TV xem thử có giật không nhé.

Chuyện sai field là bình thường thôi bởi vì mặc định các chương trình đều xuất ra Upper Field (hoặc còn gọi là Top Field) First, chọn lại thành Bottom Field (hoặc Lower Field) First là hết.

Các bác có thể test field bằng cách capture 1 đoạn theo chuẩn PAL rồi dùng Canopus Procoder chuyển thành file DVD PAL, nó có cho ta chọn Field Order nên có thể lần lượt chọn và out file ra test.
Có cách nữa là bác nào cài After Effect thì tạo 1 project mới rồi cho scroll 1 hàng text, sau đó xuất ra DV PAL với các tùy chọn field khác nhau sẽ thấy.

Tuy nhiên có 1 số file out từ After Effect ra đúng chuẩn, đúng field nhưng khi xem trên monitor vẫn thấy giật, xem trên TV thì hết...

Không biết bạn có dùng AL không,nhưng tôi capture thấy giật,chạy trên timeline cũng có ,xem trên TV (chạy timeline )cũng vậy và xuất ra DVD cũng bị luôn,Nhưng nếu quan sát trên màn hình máy phát lúc capture hoặc phát thẳng trên TV thì không có !!!.
Và còn điều này nữa,nói như bạn thì AL nó trái hết với các ch trình khác chăng ?(tôi chỉ dùng AL),vì khi capture hệ Pal,AL mặc định là Top field first(không thể set lại,vì nếu set lại là bottom,,, thì ở phần chọn hệ nó tự động chuyển thành NTSC),nhưng khi xuất file nó lại mặc định là bottom field first(có thể set lại khi xuất).
Dùng AL đã 3 năm nay mà vẫn không thể hiểu hết nó nổi !!.

Co Loa
12-11-2008, 03:30
Bạn dùng nó đã 3 năm rồi mà cái lỗi cơ bản thế mà không giải quyết nổi thì xin lỗi nhé! khỏi tìm đi cho đỡ mệt hãy capture bằng 1 trình nào đó và sau đó import file avi vào AL mà edit.
Nếu bạn sở hữu phiên bản AL có bản quyền thì hãy "gõ" đầu tụi supporter của hãng Avid ;=), nếu không hãy cài 1 bản trial lên 1 PC có windows mới tinh và test thử.
Một điều bạn nên nhớ là có biết bao người dùng hệ Pal nếu gặp lỗi như vậy thì hãng Avid đóng cử lâu rồi.

konica100
12-11-2008, 16:28
Bạn dùng nó đã 3 năm rồi mà cái lỗi cơ bản thế mà không giải quyết nổi thì xin lỗi nhé! khỏi tìm đi cho đỡ mệt hãy capture bằng 1 trình nào đó và sau đó import file avi vào AL mà edit.
Nếu bạn sở hữu phiên bản AL có bản quyền thì hãy "gõ" đầu tụi supporter của hãng Avid ;=), nếu không hãy cài 1 bản trial lên 1 PC có windows mới tinh và test thử.
Một điều bạn nên nhớ là có biết bao người dùng hệ Pal nếu gặp lỗi như vậy thì hãng Avid đóng cử lâu rồi.

Như mình có nói trên đây,trước đây cũng có gặp Pal (ở đây chủ yế làm NTSC),nhưng không bị như thế,bây giờ bị mà không biết tại sao nên mới nhờ các bạn,không ngờ đi vào bản chất vấn đề thì ngày càng rắc rối,người thì nói phải Top...,người thì nói phải Bottom...
Mình sao dám bảo AL sai,chính vì vậy mới càng rối hơn;Như bạn nói đấy :"100% là Pal thì phải là bottom field first,nếu mặc định là Top...thì giật là đúng rồi";nhưng như bạn thấy phần mặc định của AL đó,nó có giống bạn nói đâu.
Mình xài AL có bản quyền của MMC,nhưng nhiều khi thấy giao lưu ở đây học được nhiều hơn nên mình dưa lên đây.

nguyencaotai
12-11-2008, 17:03
Như mình có nói trên đây,trước đây cũng có gặp Pal (ở đây chủ yế làm NTSC),nhưng không bị như thế,bây giờ bị mà không biết tại sao nên mới nhờ các bạn,không ngờ đi vào bản chất vấn đề thì ngày càng rắc rối,người thì nói phải Top...,người thì nói phải Bottom...
Mình sao dám bảo AL sai,chính vì vậy mới càng rối hơn;Như bạn nói đấy :"100% là Pal thì phải là bottom field first,nếu mặc định là Top...thì giật là đúng rồi";nhưng như bạn thấy phần mặc định của AL đó,nó có giống bạn nói đâu.
Mình xài AL có bản quyền của MMC,nhưng nhiều khi thấy giao lưu ở đây học được nhiều hơn nên mình dưa lên đây.

Nếu Bro dùng AL với cái card AV/DV thì cái này hay bị giật hình lắm. Một nguyên nhân khiến nó bị giật nữa là do tốc độ truy xuất của ổ cứng. Bro thử tạo 1 Project trên 1 phân vùng mới xem thế nào?

Co Loa
12-11-2008, 18:08
>Như bạn nói đấy :"100% là Pal thì phải là bottom field first,nếu mặc định là Top...thì giật là đúng rồi";

Đối với DV format hệ dùng cho máy quay gia đình và bán chuyên nghiệp, đối với máy quay format DVCPro chuyên nghiệp thì lại là Upper/Top field first có nghĩa là dòng lẽ phát trước.

>nhưng như bạn thấy phần mặc định của AL đó,nó có giống bạn nói đâu.

Tôi không dùng AL và tôi cũng không nói bạn phải hiệu chỉnh thế nào tôi chỉ khuyên bạn nên tìm cách hiệu chỉnh cho đúng thôi.

>Một nguyên nhân khiến nó bị giật nữa là do tốc độ truy xuất của ổ cứng.

Đối với nguồn HD có thể chứ DV thì nguyên nhân này không sảy ra đâu.

minhducgamer
13-11-2008, 00:22
Cái nầy có phải băng quay từ máy sony hd1000.Thấy bên kỹaoviet có 1 post giống như vầy.Nếu lỗi do máy quay thì ko biết rùi.Hay lấy chính cái máy Hd1000 phát lại xem sao.

nguyencaotai
13-11-2008, 16:10
>
Đối với nguồn HD có thể chứ DV thì nguyên nhân này không sảy ra đâu.

Em đang sử dụng nguồn DV mà nó vẫn cứ giật, sau đó em format lại phân vùng ổ cứng và tạo 1 Project mới thì mới hết bị giật hình. Còn khi dùng Avid Liquid với cái card AV/DV thì em phải disable cái card mạng lại thì nó hết bị giật.

Co Loa
13-11-2008, 17:27
Dùng ổ cứng từ thế hệ nào mà bị vậy?
Tốt nhất dùng 2 HDD riêng biệt (RAI-1 nếu có đk) một cái cài OS và trình ứng dụng, cái còn lại(RAID-0)dùng để chứa video files.

vanteo
14-11-2008, 16:11
Konica khắc phục được không vậy , thông báo để anh em diễn đàn rút kinh nghiệm nhé .

konica100
14-11-2008, 20:33
Konica khắc phục được không vậy , thông báo để anh em diễn đàn rút kinh nghiệm nhé .

Chưa được bạn ạ!.Dù sao cũng cảm ơn nhiều bạn đã cùng phân tích,góp ý kiến,tôi vẫn đang tìm cách giải quyết,có kết quả sẽ báo cáo cho quý bạn.Có điều hơi buồn là có bạn dùng lời lẽ đôi lúc có vẻ hơi ...thế nào nhỉ!?,có thể nói là hơi trịch thượng,coi thường người khác quá.Tôi có khó tính không nhỉ,hay là tại mình già rồi nên hay tự ái nhỉ!?...

Co Loa
14-11-2008, 20:57
Trong ngành KT mà tự ái thì không nên, mỗi người có 1 cách trình bày riêng cá nhân tôi vì nghề nghiệp online liên tục tuy vậy cũng chẳng phải nhiều thời gian gì cho cam, ví dụ như hôm nay vì phải check update cho mấy severs có điều kiện vào box nhà ta hơn mọi khi. Tuy thế tôi cũng không có đủ kiên nhẫn mà trau truốt câu từ hiểu hay đánh giá thế nào là tùy mọi người.
Không phải vì động lòng mà tôi viết ra như thế này, đây chỉ là lời tâm sự chia sẻ với bạn, nếu tôi có làm bạn phật ý xin cho CL một câu xin lỗi nhé!

Ngay khi đọc câu thắc mắc của bạn tôi cũng đắn đo không muốn trả lời vì nó thiếu nhiều thông tin quá, ngay cả đến bây giờ tôi cũng không biết bạn dùng máy quay nào băng định dạng nào HD, miniDV hay DVCpro???

Đáng tiếc tôi không có phiên bản AL demo nào để cài đặt và thử nó xem có thể giúp bạn được gì không.
Chúc bạn sớm tìm ra giải pháp trị bệnh này.

DVE_nc1402
14-11-2008, 21:21
1. Liquid rất kén phần cứng nhất là VGA! trước và sau khi bị lỗi anh dùng cùng 1 PC chứ?

2. Update cho Liquid đi
http://www.ddth.com/showthread.php?t=210872&highlight=Liquid

3. Vào strat - run - gõ vào devmgmt.msc enter
- View - Resources by type
- click vào dấu cộng thứ 3 (IRQ)
- xem cái card 1394 hoặc card capture của anh có trùng IRQ với thằng khác không? nếu trùng thì disable (click phải) thiết bị trùng (nếu thiết bị đó không quá quan trọng : USB, LPT, Network) còn không thì đổi card 1394 qua 1 khe PCI khác.

Từ đầu đến giờ vẫn chưa ai được mục kích cấu hình cái PC của anh!

konica100
15-11-2008, 00:17
1. Liquid rất kén phần cứng nhất là VGA! trước và sau khi bị lỗi anh dùng cùng 1 PC chứ?

2. Update cho Liquid đi
http://www.ddth.com/showthread.php?t=210872&highlight=Liquid

3. Vào strat - run - gõ vào devmgmt.msc enter
- View - Resources by type
- click vào dấu cộng thứ 3 (IRQ)
- xem cái card 1394 hoặc card capture của anh có trùng IRQ với thằng khác không? nếu trùng thì disable (click phải) thiết bị trùng (nếu thiết bị đó không quá quan trọng : USB, LPT, Network) còn không thì đổi card 1394 qua 1 khe PCI khác.

Từ đầu đến giờ vẫn chưa ai được mục kích cấu hình cái PC của anh!
Cảm ơn bạn nhiều,tôi sẽ làm thử theo bạn xem sao.
Trước và sau khi bị vẫn dùng 1 PC.
Cấu hình PC như sau:
Main: ASUS P5-VM (1394 on board)
CPU : Core 2 Duo 2.13Ghz,Bus 1066.
VGA : ASUS 256Mb 1950 PRO.
HDD : SEAGATE 80GB (system)
SEAGATE 400GB(video)
RAM : 2 X (DDR2 1GB KINGMAX)
Xin nói rõ là hiện tượng này chỉ bị với hệ PAL.

DVE_nc1402
15-11-2008, 08:48
Cấu hình PC như sau:
SEAGATE 400GB(video)

Với 2 thông tin này + capture bằng soft khác không bị thì 99% là do máy phát hệ Pal có vấn đề hay Liquid có vấn đề (setting sai, Liquid bị lỗi)

Vì chưa dùng Liquid bao giờ nên không biết rồi. Các cao thủ Liquid đâu rồi nhảy vào giúp đi chứ

vibi
15-11-2008, 19:23

Đọc đoạn nì thấy bác CoLoa coi bộ chỉ hoài hong sửa được, nóng! :emlaugh:

Em cũng ủng hộ cách này. Tải đại cái soft bắt hình cùi cùi hay xịn xịn nào đó, cài vào máy gòi bắt gòi thử xem sao. Mờ vụ upper với Lower field có ảnh hưởng nhiều hở ta? Tui chỉ biết là field làm ảnh hưởng chất lượng hình ở chỗ bị răng cưa, sọc sọc hình thôi, để coi lại tài liệu xem sao :D

minhducgamer
16-11-2008, 14:03
Cấu hình PC như sau:
SEAGATE 400GB(video)

Vẫn còn thiếu đó.Capture băng loại nào, máy nào quay , máy nào capture? Trước giờ capture hệ PAL có bị ko?
Vì coi bên Kỹaoviet anh LoveEdition nói cái nầy là lổi của máy quay Sony HD1000 ko có thuốc mà!!! :( Nếu đúng do máy quay nguồn là HD1000 thì mới khoang vùng dễ tìm ra lỗi . Chứ cứ nêu ra chung chung thì anh em trả lời sao cho đúng hết được nè.
Đâu bro thử 2 cách sau đây thử xem:

1.Capture băng hệ PAL do máy khác quay coi sao ? Nếu không bị thì do cái băng đó bị=> Máy quay đó chắc có vấn đề. Nếu ngược lại vẫn bị thì do máy phát có vấn đề hay máy tính bro có vấn đề rùi.Nếu tìm được máy phát khác thì có thề suy ra máy tính mình có bị vấn đề không.

2.Đem lại máy khác capture xem thử.Mình nghĩ ở đâu cũng có dân dựng bằng AL, nếu thân và nói khích tý thì nhờ test được.Nếu hết => máy tính bro bị vấn đề rùi.Không coi tiếp cái thứ 2.AH nhớ đem đúng compe cả cái máy phát của bro nha.

vanteo
16-11-2008, 16:10
Konica nên thử captrue PC khác thì mới biết được lỗi do đâu .Mới loại trừ những thứ khác , chắc sẽ tìm ra bệnh thôi .

nguyencaotai
18-11-2008, 10:25
Phương pháp nhanh nhất và cũng là lâu nhất để tìm ra bệnh đó là "Loại trừ - loại trừ".

minhducgamer
19-11-2008, 09:11
Đọc cái Upper và Lowerlát hoa cả mắt.Trước giờ ko quan tâm n1o lắm, giờ xem nó thì thấy có chút thắc mắc mong bác Coloa và mấy cao thủ rành chỉ giúp.
1.Sao mình thấy nhập dù hệ Pal hay NTSC ( AVI ) vào Procoder thì nó vẫn nhận mặc định là Lower/Bottom vậy.Mà nếu mình chỉnh lại là Upper thử thì khi render ra hình bị giật giật.Vậy nó nhận vào đâu cần phải xem là Up hay Bottom gì đâu uh?
2.Sao mặc định suất của Procoder ở DVD thì ngược lại với lúc nhập luôn là Upper/Top Field First dù hệ gì đi nữa???Và nó set chết luôn không cho chỉnh ở phần out ra.
Nhưng mặc định xuất DVD của thằng TMPGEncode thì lại là Lower/Bottom chứ?Mà cái nầy thì cho chỉnh lại là Upper nếu thích.
Thật sự mình chỉnh lát làm ra thử thấy nó rối như canh hẹ.Thấy cứ để mặc định cái đó lại tốt.Chứ chỉnh upper hay Lởe 1 hồi hết nhớ mà hình giựt quá trời.(Hình tương đối tĩnh ko thấy giựt nhiều, chứ như cho bay ra bay vào hay chữ bay là thấy cà giựt ah.)
Mong các bác chỉ cho để mở mang tầm hiểu biết.Chứ về khoản nầy mình mù mờ quá.

Co Loa
19-11-2008, 15:39
1, Dựa vào video header các trình sẽ nhận biết được nguồn video thuộc loại dòng lẻ hay dòng chẵn phát trước.
Muốn thí nghiệm bạn hãy dùng 1 file nào 100% Upper/Top Field First và import vào Procoder là biết liền.

>2, Mặc dù DVD tuy phát được cả 2 dạng upper và lower nhưng vì các thiết bị chuyên nghiệp ví dụ máy quay lại thuộc dạng upper và qua quá trình thử nghiệm họ thấy phát dòng lẻ trước ít gặp lỗi hơn.
Như vậy vì đảm bảo tính tương thích cao lên Procoder mặc định upper phát trước (có nghĩa dù nguồn thuộc dòng nào đi chăng nữa nó cũng sẽ chuyển đổi thành Upper/Top Field First).

>Nhưng mặc định xuất DVD của thằng TMPGEncode thì lại là Lower/Bottom chứ?Mà cái nầy thì cho chỉnh lại là Upper nếu thích.

Trong Procoder cũng có thể chuyển đổi được như vậy nếu bạn thích ;=)
Đây là mẹo vặt của Cổ Loa:

Kích vào Target -> Add -> chọn mục System và chọn mục MPEG Target trong cửa sổ bên phải cuối cùng kích vào nút Advanced.
Từ đây bạn có thể hiệu chỉnh tất tần tật từ khung hình đến bitrate :=)

Khuyến cáo: Hãy hiệu chỉnh những gì mà mình nắm rõ và hiểu về nó.

Chúc bạn vui vẻ!

tuyphong
20-11-2008, 00:06
chỉ gần ấy thôi, tưởng đơn giản nhưng là cả 1 kiến thức rất cơ bản. Ngay cả các quảng cáo (tiền tấn) hàng ngày phát trên TV vẫn bị những lỗi sơ đẳng này. Nó là 1 quá trình từ tiền kì đến hậu kì phải theo những quy chuẩn quy phạm về kĩ thuật. Bạn quay tốt, dựng hậu kì tót, nhưng xuất dvd mà chọn định dạng chuẩn video nhầm thì coi như vứt đi. Ví dụ tại sao các trình tạo dvd vẫn có tùy chọn cho các nước (country). VN khi tham gia hiệp hội Phát thanh TH quốc tế phải đăng kí chuẩn của mình. Và các phần mềm dược viết thì phải dựa theo tiêu chuẩn đó. Các phần mềm dựng cũng tương tự. Tôi ko có thời gian để tổng kết các chuẩn cho các phần mềm dựng. Nhưng tốt nhất các bạn nên nắm vững nguyên lí xử lí của 1 tín hiệu video, thì khi đụng vào những vấn đề "khác lạ" 1 chút mình sẽ tự tin.
Trở lại vấn đề dòng chẵn - lẻ. Trong 1 giây video có 25 ảnh (frame) cho hệ PAL. Ta xét trong 1 ảnh (frame) khi quét lên màn hình gồm 625 dòng (cho màn hình 4:3). Với quyét liên tục thì quét thứ tự từ dòng 1 đến dòng 625. Với quyét xen (interlace) thì thực hiện quét các dòng lẻ trước (1,3,5,7...625), sau đó quét các dòng chẵn (2,4,6...624). 1 lần quét (chẵn hoặc lẻ) gọi là Field. Như vậy tại 1 lượt quét xen thì chỉ có 625/2 dòng mà thôi. Cứ tạm coi các dòng lẻ này là upper Field first. Và các dòn chẵn này là Lower Field First. Vậy nếu như PAL quy định đọc dòng lẻ trước (upper Field first) mà bạn lại đặt phần mềm của bạn theo chuẩn NTSC là dòng chẵn (Lower Field First) trước thì có phải dẫn đến tình trạng khi phát ra thiết bị PAL sẽ bị giật hình ko. Vì đáng nhẽ nó nhận dòng lẻ để quét thì lại là tín hiệu dòng chẵn

konica100
20-11-2008, 01:12
chỉ gần ấy thôi, tưởng đơn giản nhưng là cả 1 kiến thức rất cơ bản. Ngay cả các quảng cáo (tiền tấn) hàng ngày phát trên TV vẫn bị những lỗi sơ đẳng này. Nó là 1 quá trình từ tiền kì đến hậu kì phải theo những quy chuẩn quy phạm về kĩ thuật. Bạn quay tốt, dựng hậu kì tót, nhưng xuất dvd mà chọn định dạng chuẩn video nhầm thì coi như vứt đi. Ví dụ tại sao các trình tạo dvd vẫn có tùy chọn cho các nước (country). VN khi tham gia hiệp hội Phát thanh TH quốc tế phải đăng kí chuẩn của mình. Và các phần mềm dược viết thì phải dựa theo tiêu chuẩn đó. Các phần mềm dựng cũng tương tự. Tôi ko có thời gian để tổng kết các chuẩn cho các phần mềm dựng. Nhưng tốt nhất các bạn nên nắm vững nguyên lí xử lí của 1 tín hiệu video, thì khi đụng vào những vấn đề "khác lạ" 1 chút mình sẽ tự tin.
Trở lại vấn đề dòng chẵn - lẻ. Trong 1 giây video có 25 ảnh (frame) cho hệ PAL. Ta xét trong 1 ảnh (frame) khi quét lên màn hình gồm 625 dòng (cho màn hình 4:3). Với quyét liên tục thì quét thứ tự từ dòng 1 đến dòng 625. Với quyét xen (interlace) thì thực hiện quét các dòng lẻ trước (1,3,5,7...625), sau đó quét các dòng chẵn (2,4,6...624). 1 lần quét (chẵn hoặc lẻ) gọi là Field. Như vậy tại 1 lượt quét xen thì chỉ có 625/2 dòng mà thôi. Cứ tạm coi các dòng lẻ này là upper Field first. Và các dòn chẵn này là Lower Field First. Vậy nếu như PAL quy định đọc dòng lẻ trước (upper Field first) mà bạn lại đặt phần mềm của bạn theo chuẩn NTSC là dòng chẵn (Lower Field First) trước thì có phải dẫn đến tình trạng khi phát ra thiết bị PAL sẽ bị giật hình ko. Vì đáng nhẽ nó nhận dòng lẻ để quét thì lại là tín hiệu dòng chẵn

Thế bạn có thể cho biết chuẩn field first của Pal và NTSC là gì được không ?. Sao có người nói là TOP,có người nói là BOTTOM,mình không thể xác định thế nào cho đúng cả.
Riêng soft Avid Liquid có chuyện lạ thế này,ai biết chỉ dùm với:
Khi mở 1 project mới,timeline mặc định cho hệ PAL là TOP FIELD FISRT (Không chỉnh lại được).Nhưng dùng nó capture một DV hệ PAL xong,kiểm tra lại thì lúc nào file vừa capture cũng là BOTTOM FIELD FISRT.Có thể đây là lý do video bị giật chăng?,mà nếu vậy thì làm sao khắc phục?.Đây là điểm bất hợp lý rất rõ mà qua những gì tiếp thu ở đây tôi thấy được ở AL,nhưng AL là một soft chuyên nghiệp,sao lại có chuyện như vậy không hiểu!!!.

tuyphong
20-11-2008, 10:39
>Có thể đây là lý do video bị giật chăng? - Nó đấy!
Rất tiếc là thằng avid lại quản lí các footage video theo cách của nó nên để kiểm tra bằng phần mền khác ko được. Nếu bạn dùng card capture thì hãy đề nghị bên support giải quyết sự vô lí đó. Tôi ko thể chuẩn đoán thêm được điều gì nữa. Tuy nhiên bạn nên test 1 loạt các trường hợp (ít ra là 4)giữa capture giữa đầu vào và chuẩn đặt phần mềm. Tôi nghĩ vẫn có gì đó chưa chính xác. kiểm tra card in-out. Kiểm tra phần desk tape đã đúng chủng loại avid nhận chưa. Bạn nên nhớ 1 project của bạn chỉ là chuẩn của phần mềm. Nó chỉ xử lí những gì nó có và xuất ra. Còn phần dữ liệu nhập vào phụ thuộc rất nhiều vào đầu vào của thiết bị ngoại vi (đầu VTR, camcorder, card capture...). Tôi ví dụ bạn quay bằng máy quay NTSC, nhưng capture vào 1 project PAL thì tất nhiên là ko ok. Vậy bạn phải đổi chuẩn của project chứ ko thể đổi hệ của máy quay

avid
20-11-2008, 19:52
cho hỏi la khi anh capture thi thay no giậc a đưa vào timelime co bi giât ko đem cai dầu phát cấm vào tivi xem thu no có giật ko tinh trang nay ngộ qua nha. anh o đâu nếu o Nha Trang thi tới chỏ em thử đi em cung dang dung thang liquid 7.2 ne

konica100
22-11-2008, 00:13
cho hỏi la khi anh capture thi thay no giậc a đưa vào timelime co bi giât ko đem cai dầu phát cấm vào tivi xem thu no có giật ko tinh trang nay ngộ qua nha. anh o đâu nếu o Nha Trang thi tới chỏ em thử đi em cung dang dung thang liquid 7.2 ne

Tình hình mình nói rõ trên đây rồi,bạn xem dùm nhé,mình nhắc lại e phiền những người khác.Cám ơn nhiều.Mình cách bạn đúng 120Km,mình ở Tuy Hòa.

>Có thể đây là lý do video bị giật chăng? - Nó đấy!
Rất tiếc là thằng avid lại quản lí các footage video theo cách của nó nên để kiểm tra bằng phần mền khác ko được. Nếu bạn dùng card capture thì hãy đề nghị bên support giải quyết sự vô lí đó. Tôi ko thể chuẩn đoán thêm được điều gì nữa. Tuy nhiên bạn nên test 1 loạt các trường hợp (ít ra là 4)giữa capture giữa đầu vào và chuẩn đặt phần mềm. Tôi nghĩ vẫn có gì đó chưa chính xác. kiểm tra card in-out. Kiểm tra phần desk tape đã đúng chủng loại avid nhận chưa. Bạn nên nhớ 1 project của bạn chỉ là chuẩn của phần mềm. Nó chỉ xử lí những gì nó có và xuất ra. Còn phần dữ liệu nhập vào phụ thuộc rất nhiều vào đầu vào của thiết bị ngoại vi (đầu VTR, camcorder, card capture...). Tôi ví dụ bạn quay bằng máy quay NTSC, nhưng capture vào 1 project PAL thì tất nhiên là ko ok. Vậy bạn phải đổi chuẩn của project chứ ko thể đổi hệ của máy quay

Mình có card Avid Liquid 7,nhưng capture bằng đường 1394 của main.Còn những điều sau bạn nói thì đương nhiên rồi,với AL,set sai hệ nó có nhận đâu mà capture.

avid
22-11-2008, 13:14
Hiện tượng này lạ thật em đã về thử rùi mới tối hôm qua thôi co bi gì đâu sao của ah lạ vậy đúng la khó ma giai thích được em cứ để mặc định mà capture vào chỉ chỉnh lại là capture hệ Pal thôi.Tuy Hòa với Nha TRang Cung dâu xa máy đâu anh chỉ 3-4 gio di đường là tới thôi mà hiện tượng này lạ qua nên em cung muốn học hỏi cho biết.nếu có dịp vào Nha Trang em mời anh ghé vào em chơi nha.

bluesky1612
22-11-2008, 13:55
Giờ làm sao để khỏi giựt hình? E dùng Ulead 10. Ko lẽ phải capture bằng NTSC?

minhmedia
22-11-2008, 14:44
Ko lẽ phải capture bằng NTSC?

Lạ thật. Đang là hệ PAL thì làm sao capture được hệ NTSC hả bạn. Tôi vẫn dùng Pinacle studio mấy năm nay rồi. Chẳng bao giờ thấy bị giật cả.

Co Loa
22-11-2008, 23:33
>Thế bạn có thể cho biết chuẩn field first của Pal và NTSC là gì được không? Sao có người nói là TOP,có người nói là BOTTOM,mình không thể xác định thế nào cho đúng cả.

Chả ai gọi là chuẩn cả và cũng chẳng có ai đoán được vì nó phụ thuộc vào thiết bị bắt hình, máy quay và quá trình convert, loại nào cũng có dòng chẵn phát trước cũng có dòng lẻ cũng có.

Đối với file video thì trong hearder ghi tff=1 thì là Top/upper/odd Field first còn tff=0 thì tương ứng với Upper/Bottom/even Field first và dựa vào đó player hay nói riêng là decoder tự biết và cho phát dòng nào hay nửa hình nào trước tiên.

Đối với MPEG file thì trong Header gọi là Field Oder Flag và tưong tự như trên 0=chẵn và 1=lẻ (TOP).

vanteo
24-11-2008, 10:32
Tôi góp ý vấn đề của bạn KONIKA thế này . Bạn nên thu toàn bộ quá trình bạn làm (dùng phần mền camtasia) ghi lại và đưa lên cho anh em tham khảo , để giải quyết chính xát hơn vấn đề của bạn . chứ kiểu mỗi người đoán mỗi kiểu thì càng thêm rối hơn . Nếu bạn quan tâm thì làm tho cách đó đi nhé .

love edition
24-11-2008, 20:27
Các bạn cho mình nói vài câu nhé :

Anh Konica100 Capture băng hệ PAL của máy quay HD1000 thì mới bị rung còn các máy khác là OK (các bạn chú ý kỹ điều này nhé). Không phải do AL bị lỗi hay bị xung đột card hay BOX gì cả mà cũng không cần chỉnh sửa lại thông số khi capture đâu, vì đây không phải là do PC hay Software gì cả. Ở mình có một vài người quay bằng máy HD1000 khi đem băng đến làm thì đều bị rung khi có các cảnh chuyển động..v.v như vậy hết (các băng hệ PAL khi quay bằng các máy khác thì làm OK không vấn đề gì). Mình đã cố khắc phục nhưng chưa thành công vì mình đã Capture bằng Card1394 lẫn cả Box Avid Liquid Pro đều bị như vậy và cũng đã test trên card Matrox RT.X100 và có cùng 1 kết quả như AL.

Vậy bây giờ các bạn có kết luận gì về băng quay bằng máy HD1000 ???

mediakid
25-11-2008, 18:47
Ko biết vấn đề về Shutter trên máy quay có liên quan jì ở đây không nữa ?

avid
25-11-2008, 19:35
Hì quay bằng may HD1000 hệ pal thì tìm kô ra nguyên nhân la đúng rùi.Hầu hết cái HD1000 nào cung như vậy cả kô hiểu sao.Em nghĩ la cái HD1000 đó có vấn đề về lỗi Ky thuật rùi.

Co Loa
25-11-2008, 23:48
Các bạn cho tôi hỏi máy HD1000 là dòng máy quay nào?
hãng sx nào? SANYO?
Nó sử dụng cái gì để lưu video thẻ nhớ, HDD hay băng MiniDV?
Thuộc loại format nào SD hay HD?
Video của nó được nén bằng codec nào DV, MPEG-2 hay AVC (H.264)?
Giao diện của nó với PC bằng cổng nào USB, IEEE hay HDMI?
Máy quay có kèm theo soft để capture hay copy vàp PC không?
Xin cám ơn!

DVE_nc1402
25-11-2008, 23:56
Các bạn cho tôi hỏi máy HD1000 là dòng máy quay nào?
hãng sx nào? SANYO?
Nó sử dụng cái gì để lưu video thẻ nhớ, HDD hay băng MiniDV?
Thuộc loại format nào SD hay HD?
Video của nó được nén bằng codec nào DV, MPEG-2 hay AVC (H.264)?
Giao diện của nó với PC bằng cổng nào USB, IEEE hay HDMI?
Máy quay có kèm theo soft để capture hay copy vàp PC không?
Xin cám ơn!

Cái mà mọi người nói là cái này nè Bác Sony-HVR-HD1000

http://www.dvt.co.nz/Products/HDV/Sony-HVRHD1000-HDV-Camera
http://www.dvinfo.net/conf/sony-hvr-hd1000/
http://digitalcontentproducer.com/cameras/revfeat/sony_hvr-hd100u_0101/

Co Loa
26-11-2008, 03:44
Trời ạ! máy này mà bảo rung thì mấy tay trong phòng phát triển của Sony đứng đường lâu rồi, tất nhiên những máy này mà quay thể thao như bóng đá hay đua xe thì thì khi pal máy hơi bị giật chút xíu thôi.

Máy này dùng MPGE-2 codec và dĩ nhiên muốn capture nó thì trình edit không những phải hỗ trợ fullHD mà cò hỗ trợ CAM này nữa.

Thế mọi người nói rung là cụ thể ra sao?
Phát video trực tiếp từ máy quay vào TV thế nào?
Capture theo format nào mà bị rung? cấu hình máy tối thiểu phải là Duo Core 2 2,3 GHz trở lên.

mediakid
26-11-2008, 11:31
Máy này theo e thấy thì là dòng rẻ nhất của Sony,xài bộ cảm ứng CMOS chứ ko xài CCD

Co Loa
26-11-2008, 15:48
CMOS tuy chất lượng có kém hơn CCD về độ nét chứ có liên quan gì đến vấn đề rung rinh đâu.

avid
26-11-2008, 21:02
Đúng là về độ nét thì kém hơn CCD thật nhưng tốc dộ sử lý hinh của Cmos nhanh hơn CCD Đúng kô anh.Em có đọc dược trong 1 Catolo của cái FX7 họ nói thế .

Co Loa
26-11-2008, 21:40
Tôi cũng thấy nhiều tài liệu nói vậy và cho rằng CMOS bắt sáng nhạy hơn.

minhducgamer
26-11-2008, 23:24
Có thể do máy nầy dùng để quay HD mà chuyển qua quay SD ênn bị - cái nầy đoán mò thôi chứ ko có máy để thử.Nhưng mà trước đó có lên chỗ Sony Phước xem máy nầy quay và phát lại lên TV thấy ổn lắm mà.Còn chuyện nhập vào máy tính xử lý thì ko biết.
Ai có máy này sài qua thông báo cho anh em biết xem có phải bị như vậy ko? Vì nghĩ anh love Edition nói thì chắc là đúng rùi.

love edition
27-11-2008, 16:27
Thưa anh em !
Con HD1000 này khi quay chế độ HD thì không vấn đề gì nhưng khi quay chế độ SD thì bị hiện tượng trên khi dựng.

Co Loa
27-11-2008, 19:03
Thế nếu phát băng quay chế độ SD trực tiếp trên máy có bị giật không?
Quay chế độ nào SD 50/60i hay 24p (cinema modus)?
Capture bằng trình khác ngoài AL có gặp phải lỗi trên không?

digitalct
27-11-2008, 19:46
Tôi có xài cái này Sony HVR HD1000 nhưng hệ NTSC thấy bình thường không có vấn đề gì hết.
Quay DV SP
Capturer và dựng bằng Adobe Premiere Pro CS3
Convert bằng Canopus Procoder 3.0
Chẳng lẽ máy dòng này hệ PAL có vấn đề sao.

trailuulinh
28-11-2008, 08:59
Các bạn cho mình nói vài câu nhé :

Anh Konica100 Capture băng hệ PAL của máy quay HD1000 thì mới bị rung còn các máy khác là OK (các bạn chú ý kỹ điều này nhé). Không phải do AL bị lỗi hay bị xung đột card hay BOX gì cả mà cũng không cần chỉnh sửa lại thông số khi capture đâu, vì đây không phải là do PC hay Software gì cả. Ở mình có một vài người quay bằng máy HD1000 khi đem băng đến làm thì đều bị rung khi có các cảnh chuyển động..v.v như vậy hết (các băng hệ PAL khi quay bằng các máy khác thì làm OK không vấn đề gì). Mình đã cố khắc phục nhưng chưa thành công vì mình đã Capture bằng Card1394 lẫn cả Box Avid Liquid Pro đều bị như vậy và cũng đã test trên card Matrox RT.X100 và có cùng 1 kết quả như AL.

Vậy bây giờ các bạn có kết luận gì về băng quay bằng máy HD1000 ???

Tôi sử dụng máy HD1000 Pal đây. Khi quay tôi đặt ở chế độ DV chứ không đăt HDV quay sp chứ không quay LP. kết quả cho ra thì rất tuyệt sáng và trong suốt hơn VX, không dật hay bi một lỗi gì hết chỉ có phiền là không dùng triệt để ứng dụng của MMC thôi. hệ PAL mà

love edition
28-11-2008, 10:49
Phát lại trên TV thì bình thường không vấn đề gì đâu. Chi khi capture vào dựng thì mới thấy bị rung nhẹ khi có các cảnh chuyển động nhanh và khi pan máy nhìn nó rung ( rung nhẹ chứ không phải giật hình )rất khó chịu.
Sony HVR HD1000P là hệ PAL chứ đâu phải hệ NTSC đâu Bác Digitalct ?

digitalct
28-11-2008, 20:03
Tôi xài HVR HD 1000 hệ NTSC chứ đâu phải HVR HD 1000P gì đó đâu, Máy này là của ông chú ở Cali mang về cho chứ tôi không có mua, Quay được vài lần rồi bán luôn rồi. không thích xài loại này vì hình không đẹp lắm.

Co Loa
28-11-2008, 22:16
>Chi khi capture vào dựng thì mới thấy bị rung nhẹ khi có các cảnh chuyển động nhanh và khi pan máy nhìn nó rung ( rung nhẹ chứ không phải giật hình )rất khó chịu.

Nếu play trực tiếp file avi capture vào PC thì sao?
Bạn hãy dùng trình Mediainfo mà rọi xem nó thuộc field oder nào.
Có thể upload 1 file cho cả nhà xem được không?

>Khi quay tôi đặt ở chế độ DV chứ không đăt HDV quay sp chứ không quay LP. kết quả cho ra thì rất tuyệt sáng và trong suốt hơn VX

thế máy này có chế độ quay HD và khi capture HDV -> DV không?

digitalct
29-11-2008, 18:12
Ai mà xài quen máy quay và dựng hệ NTSC thì lâu lâu làm hệ PAL cũng có cảm giác là hệ PAL bị rung rung khi Pan nhanh vì hệ PAL 25frame/s còn NTSC 29.97frame/s phải chăng đây là lý do mà Konica100 cho là rung rung.

Bạn cứ yên tâm đi nếu quay hệ PAL xuất ra DVD (nếu chỉnh đúng field) và xem trên TIVI không có vấn đề gì hết trái lại hình ảnh rất đẹp, xưa nay tôi vẫn dùng hệ PAL mà.

Còn sai field thì hình ảnh giật nhiều hơn rất khó xem.

Cứ up cái file mà các bạn cho là rung lên xem rung như thế nào.

tu_michael1985
02-12-2008, 13:04
PC nhà em cũng bị như thế này. thậm chí khi bật một đoạn avi capture ở máy khác vào cũng bị răng cưa khi chuyển động nhanh. Nói thêm là video đó là avi, đã đc VTC5 capture ngon lành và xem rất mượt ở PC của họ nhưng khi đem về máy em thì lại..giật răng cưa (từ chuyên môn của nó là interlaced hay sao ý). Hiện tượng này là do GPU hả mấy anh?

vanteo
12-12-2008, 16:31
Vấn đề của konica sao không thấy nói gì vậy ta . Bạn konica khắc phục sự cố đựoc chưa vậy ?

truongthanh_kr
22-12-2008, 18:33
Bạn capture song và play thấy hiện tượng đó hay sau khi export?

Thực ra ở đây đã bàn luận khá nhiều về capture, nếu không thay đổi codec và format thì nó chỉ là động tác copy 1:1 thuần túy.

Bạn hãy download trình Capture độc lập này về và capture đúng đoạn bị lỗi xem sao, nếu gặp lỗi thì upload lên cho mọi người cùng tham khảo.

http://www.scenalyzer.com/download.html
Phải nói cái này dùng Capture rất tuyệt .cực nhẹ khỏi phải cài đặt .
Nhưng Bác cho em hỏi là có cách nào dùng lâu lâu chút không ạ ???

Co Loa
22-12-2008, 19:14
>Nhưng Bác cho em hỏi là có cách nào dùng lâu lâu chút không ạ ???

dạ có nếu ta mua bản quyền, ăn chơi phải tốn kém bác ạ ;=)

truongthanh_kr
22-12-2008, 19:50
Oh Cảm ơn Bác rất nhiều !
Nói ra thì bảo là lại khóc nhiều chứ bọn em dân Korea chẳng có thẻ thanh toán quốc tế ( Card ) Muốn mua cái gì rất khổ .

Co Loa
24-12-2008, 15:43
Nghe mà thấy hoàn cảnh quá! đã xa quê hương lại bị thiệt thòi, tiêu tiền cũng còn khó khăn ;=)

Check mail bạn đăng ký trong DDTH đi, CL gửi cho bạn licence lâu rồi không dùng đến vì cả năm nay không edit video.

Chúc Noël vui vẻ!

luu binh to
01-02-2010, 04:20
Tôi có xài cái này Sony HVR HD1000 nhưng hệ NTSC thấy bình thường không có vấn đề gì hết.
Quay DV SP
Capturer và dựng bằng Adobe Premiere Pro CS3
Convert bằng Canopus Procoder 3.0
Chẳng lẽ máy dòng này hệ PAL có vấn đề sao.

tôi cung dung hdr-hp1000p hệ pan khi capturer vào may tính sd thì ít bị giật hình còn hd thì giật hơi hơi thôi nhưng khi dựng xong thì .khi xem lại tiếng di trước hình ,và hình hơi bị nhăn và giật nhưng chọn hệ pan 60 hoặc ntc trên đầu dvd .thì ko còn nhăn hình mặc dù hình vẫn còn bị giật .vạy AE nàO có cách gì khắc phục .xin được giúp đõ CÁM ƠN NHIỀU .