Trang 1 / 10 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 93
    Like
    0

Buồn quá đi ! capture hệ Pal bị giật hình?!!!

Khi capture hệ NTSC thì bình thường,nhưng khi capture hệ PAL thì hình bị giật(không nhuyễn) khi lia máy hoặc đối tượng đi ngang màn hình,mặc dù trên màn hình máy phát không thấy giật.Anh em nào biết chỉ dùm cách khắc phục với.Cám ơn nhiều.(Mình đang dùng Avid Liquid)
    Quote Quote

Like
    0
    Hỏi thế thì ai mà biết được, cho biết thêm thông tin đi:

1, Format dùng để capture?
    2, Hệ nào?

3, Format Output? Hệ nào?
    4, Cấu hình PC?
    5, Dùng thiết bị (hardware) nào để capture?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Co Loa View Post
    Hỏi thế thì ai mà biết được, cho biết thêm thông tin đi:

1, Format dùng để capture?
    2, Hệ nào?

3, Format Output? Hệ nào?
    4, Cấu hình PC?
    5, Dùng thiết bị (hardware) nào để capture?
    Capture từ băng DV vào PC qua IEE1394 bằng phần mềm chuyên nghiệp Avid Liquid Pro 7.2.Cấu hình máy khá mạnh dùng để dựng video.Những băng quay bằng máy hệ NTSC thì không sao,chỉ bị như trên khi capture băng hệ PAL.Mình đã chỉnh thông số khi capture chính xác,trên màn hình máy phát thì không thấy giật.

Like
    9
    Bạn thử bắt hình bằng Pinnacle9 xem sao. Nếu ngon ngả thì có lẽ tại thiết đặt AL chưa đúng.

Like
    0
    Mở Logging Tool >> Propertis (phía trên cùng bên phải)>> General >> đánh dấu vào ô Ignore dropped....capture. Nếu vẫn chưa hết thì khởi động lại máy.
    Nếu làm theo như vậy thì không điều khiển được máy đọc băng trên AL, phải Play máy đọc băng rồi mới capture nhé.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Dazzle View Post
    Bạn thử bắt hình bằng Pinnacle9 xem sao. Nếu ngon ngả thì có lẽ tại thiết đặt AL chưa đúng.
    Cám ơn.Để mình thử xem.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi minhmedia View Post
    Mở Logging Tool >> Propertis (phía trên cùng bên phải)>> General >> đánh dấu vào ô Ignore dropped....capture. Nếu vẫn chưa hết thì khởi động lại máy.
    Nếu làm theo như vậy thì không điều khiển được máy đọc băng trên AL, phải Play máy đọc băng rồi mới capture nhé.
    Theo mình nghĩ thì vấn đề không phải ở chỗ bị droppe frame,vì nếu thế thì AV sẽ cắt ngay và không capture vào máy tiếp được.Nhưng để mình cũng thử xem.Cám ơn.
    Được sửa bởi konica100 lúc 23:46 ngày 28-10-2008 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    Có thể bạn thiết lập project sai NTSC thay vì Pal.
    Cách kiểm tra nhanh nhất là xem tính chất của file (video clip) vừa capture để xem hệ nào.

Like
    0
    >>>Có thể bạn thiết lập project sai NTSC thay vì Pal.

Bác CL ah, với các trình dựng phim mà thiết lập Project NTSC >> PAL thì không thể capture ra hình được. Có trình thi hình hoa cà hoa cải, có trình không nhận.
    Trường hợp này phần mềm bị lỗi. Trước kia tôi dùng Liquid Edition 6, capture hệ NTSC thì bình thường nhưng đến hệ PAL thì bị giật hình và trễ tiếng, cho dù cài đi cài lại. Xong cũng chẳng có thời gian tìm hiểu nữa và cài Pinacle Studio vào để capture. chịu khó thêm chút thời gian đợi import thì hệ nào cũng capture theo đúng chuẩn và không bao giờ nghĩ đến chuyện Droppe nữa.

>>> Theo mình nghĩ thì vấn đề không phải ở chỗ bị droppe frame,vì nếu thế thì AV sẽ cắt ngay và không capture vào máy tiếp được.Nhưng để mình cũng thử xem.Cám ơn.

AL sẽ ngắt không capture khi đoạn video bị lỗi nhưng màn hình Wiew vẫn nhởn nhơ bình thường, khi kết thúc cature mới biết media bị rớt.
    Được sửa bởi minhmedia lúc 08:59 ngày 29-10-2008

Like
    0
    Tôi nghĩ vấn đề nằm ở việc quyét dòng 1 tín hiệu. Thường 1 khung hình (frame) video được quyét theo 2 kiểu: liên tục (Progressive) và quyét xen (interlace). Quyét xen là phương pháp phổ thông nhất. Quyét xen tức là quyét hết các dòng lẻ trước, sau đó quyét tiếp các dòng chẵn. vấn đề là khi bạn capture vào thì chuẩn bạn (phần mềm) đặt là Upper field hay Lower field. Nếu bạn đặt đúng chuẩn theo máy quay của bạn thì sẽ ko bị hiện tượng này. Hiện tượng của bạn thể hiện rõ nhất là bạn thử export từ timeline của bạn ra 1 picture bất kì (tốt nhất là đoạn hình có chuyển động), sau đó bạn mở picture đó bằng photoshop. Bạn vào filter\video\de-interlace... bạn sẽ thấy picture của bạn có sự thay đổi thế nào và bạn sẽ hiểu bản chất vấn đề
    Các thông số lưu ý thêm: Frame rate: 25fps, res 720x576 (hoặc 768x576); pixel ratio, chuẩn nén phù hợp
    Được sửa bởi tuyphong lúc 19:02 ngày 29-10-2008

Like
    1
    loi~ Fields va Interlacing

Trang 1 / 10 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết