PDA

View Full Version : Cho hỏi Bị đau ngón tay do đánh máy ?

leskderwin
17-01-2008, 10:12
Em Gõ ki nhiều quá nên bi giờ mấy đầu ngón tay nó cò giựt cà giựt, nhức nhức ấy ^^!! mà công việc thì đang um xùm đây... các bác có cách nào trị đươc không, chỉ em với , hic..... !!

bluesky1612
17-01-2008, 10:24
Giảm thời gian gõ, tăng tần suất, bình thường bạn gõ cả buổi thì bây giờ bạn nên gõ khoảng 1 tiếng nghỉ 5'. Trong 5' đó tranh thủ massage các khớp ngón tay và bàn tay đi, công việc um sùm nhưng nếu tay bạn ko làm được thì cũng ko thể thành công được, nghỉ 5' ko có gì là làm chậm tiến độ công việc đâu, có khi refresh xong tay bạn lại...táy máy hơn xưa đấy chứ, he he.

leskderwin
25-01-2008, 09:53
òe... bác nói hay !! có điều giờ em đang bị đau nặng, không thực nghiệm được như lời bác nói. Bác có cách nào chữa không thì chì chỉ em chứ bây giờ em "bị" rồi còn sức đâu nữa mà "phòng"

wewa
25-01-2008, 10:31
luyện ngón chân để óanh máy thay ngón tay la đuoc rùi

Beach_Long
25-01-2008, 14:53
Cách đơn giản nhất : thuê người khác gõ

funvn
26-01-2008, 12:34
Hôm nay mới biết có người bị đau ngón tay vì gõ bàn phím đấy. Chắc chỉ cần mát xoa và..... đi hỏi ý kiến bác sỹ là khỏi thôi mà

trong hiep
26-01-2008, 13:03
Đau tay nặng rồi hả? đưa tay đây cho anh ,anh chữa cho.nhanh nhé.để lâu nguy hiểm thành mãn tính đấy

caibang
26-01-2008, 13:20
vô chấn thương chỉnh hình , khoa phục hồi chức năng , nằm viện điều trị độ 2 tháng sẽ khỏi

hoadainhan70
26-01-2008, 17:01
Cái nì hỏi khó nha ! Mấy pác IT nhà ta chỉ quen với các công việc về kỹ thuật , Lại hỏi một câu khơi khơi thế này , dặc mùi i tế

Nổ
26-01-2008, 17:29
Mỗi tối giành một tiếng vô tiệm mát xa kêu người ta xoa bóp đầu ngón tay, sau khoảng 1 tháng liên tục như vậy thì khỏi thôi.

Giải pháp khác: nhúng các đầu ngón tay vào nước mỡ trước mỗi lần gõ phím.

leskderwin
28-01-2008, 11:32
dạ.... nghe lời các bác, em đến bác sĩ, bác ấy nói: "đừng gõ nữa" (=.=;...cùi bắp)

còn nghe bà già em: "chặt tay đi ! rên mãi..."

Đau tay nặng rồi hả? đưa tay đây cho anh ,anh chữa cho.nhanh nhé.để lâu nguy hiểm thành mãn tính đấy
anh đệ tử Hary Porter ạ? có phép "thò tay qua monitor với ADSL cơ đấy =.=; "

Giải pháp khác: nhúng các đầu ngón tay vào nước mỡ trước mỗi lần gõ phím.
cái này để về em thử, nhưng nước mỡ là nước mỡ ăn hay mỡ gì ạ ?

dongtay
31-01-2008, 18:18
Tôi nghĩ là bạn đang spam vào diễn đàn này, hay ít ra là bạn đang khoe mình có khả năng đánh máy nhanh? Nói thật nhé không biết một ngày bạn đánh được 20 tiếng như tôi chưa (tôi cảm thấy rất bình thường) mà đã "kể lễ" nhức mấy đầu ngón tay!

leskderwin
11-02-2008, 19:53
Trích dẫn: Tôi nghĩ là bạn đang spam vào diễn đàn này, hay ít ra là bạn đang khoe mình có khả năng đánh máy nhanh? Nói thật nhé không biết một ngày bạn đánh được 20 tiếng như tôi chưa (tôi cảm thấy rất bình thường) mà đã "kể lễ" nhức mấy đầu ngón tay!
-------------------------------------

xin lỗi, tớ không hiểu ý của cậu, ai đang khoe cơ? ai đang spam cơ?
cậu một ngày đánh 20 tiếng, vậy chí ít ra cậu chỉ dành 4 tiếng cho việc ăn và cho việc ngủ. Tớ nghĩ cậu nên đi khám sức khỏe đi là vừa.
Luật lao động VN quy định chỉ có 8 tiếng làm việc thôi. Còn tôi phải làm thêm 4 tiếng nữa là 12 tiếng.
Đánh máy đau ngón tay là do hệ quả của nhiều năm để lại chứ không phải là do mới đây, nếu không bị đau ngón tay nặng và khối lượng công việc thì tớ vào đây spam chủ đề đau tay có hay ho gì cơ chứ? tooi bị đau tay, các huyệt trên đầu ngón tay thỉnh thoảng đau giựt giựt, tớ phải lấy bông dày quấn lại rồi đánh nó mới yên. chưa kể cái bàn phím "cao tồng ngồng" của nữa...

tớ kể lể chuyện đau ngón tay ở đây là mong mọi người ai có kinh nghiệm giúp đỡ . Với lại tớ post chủ đề đúng chỗ đó chứ. Đây là box "SỨC KHỎE CHO MỌI NGƯỜI" và đương nhiên tớ có quyền hỏi bác sĩ về bệnh tình của mình.

ĐƯỢC CHỨ !

Phở Tái
11-02-2008, 22:41
Nghe nói gõ phím mạnh quá bị bệnh tim về sau, không biết có bác nào confirm vụ này không ^^ ?

khonghiendien
19-04-2008, 10:06
Mình cũng bị đau tay như bạn. Nguyên nhân là do bạn gõ quá mạnh trên bàn phím (Khi đó bạn kô kiểm soát được lực tác động lên fím).

Cách trị tạm thời: Không gõ trực tiếp. Bạn có thể dùng băng keo trong quấn quanh mấy đầu ngón tay để gõ tạm thời cho nó đỡ đau.

Cách trị lâu dài:
- Bạn nên tập trung hơn khi gõ, đừng cố gắng gõ nhanh, thay vào đó gõ chính xác sẽ tốt hơn.
- Cố gắng giữ bình tĩnh khi gõ, gõ nhẹ vừa đủ lực để cho fím ấn xuống.
- Ăn uống đủ chất, tập thể dục thường xuyên (Không cần tập quá nặng, có thể đi bơi hay đi bộ là ok rồi).
- Thay bàn phím xịn, tuyệt đối không dùng bàn fím lò xo vì nó rất cứng (Bàn fím của laptop là một vd cho bàn fím xịn).

Trên đây là một vài kinh nghiệm của mình.

Chúc vui.

miu_miu
02-05-2008, 21:45
bac nao bi dau tay ra mua 1 cai ban phim bàng nhua deo ve danh la het dau lin ah.khi go thi go nhẹ thôi ai bieu gõ mạnh chi cho dau.con neu dau wa lay dau gio hieu con o xuc zo la het

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

dau ngon tay tap trung nhìu day than kinh nen gõ nhìu bị tim là dúng rùi chw gì nua,tum lại la chi can gõ nhẹ là giải quyet dc het van de

edavn
02-05-2008, 22:11
Mấy tay coder thiếu lâm luyện thiết trảo công chắc ngỏm vì đau tim hết nhỉ:lick: em chả tin:D

chinhngon
02-05-2008, 22:46
nên đeo bao để bảo vệ ngón tay khi ân phím G

AnhTuanKB
02-05-2008, 23:00
Mình cũng bị tình trạng tương tự, gõ phím quá nhiều mà không phân bổ đều các ngón tay (gõ phím kiểu mổ cò ấy mà). Thêm nữa là chiều cao của bàn ghế không phù hợp. Mình chỉ bị tình trạng này từ sau khi chuyển nhà sử dụng bàn , ghế và thay bàn phím khác thôi. Ngày xưa làm tuần 80 tiếng thì không sao, sau này chuyển chỗ ở tuần làm 40 tiếng mà bị đau dữ hơn.
Còn bác gì đó nói ngày làm 20h chắc bác đó bị ... hoang tưởng, hoặc là mới hứng chí làm được vài bữa.
Còn trẻ không lo gìn giữ, sau này đi đâu bàn tay cũng lẩy ba lẩy bẩy thì biết khổ.

miu_miu
03-05-2008, 21:58
mấy chị e gái dùng đồ dũa móng tay bằng sắt nhìu còn bị đau tim chứ huống chi là gõ bàn phím.mấy tay luyện game luyện có mấy ngón àh chắc ko bị seo chứ luyện bằng 10 ngón là bị thiệc áh.khoa học chứng minh rùi,báo chí nói ầm ầm kìa

nguyenlinhns
03-05-2008, 22:01
chời ..
gõ nhẹ thui thì hẻm có sao đâu :D
như tớ nè .. gõ hoài 9 năm rồi mừ .. vẫn chạy tốt :D

TheHeTre
08-07-2008, 16:40
Mình hiện tại cũng có hiện tượng đau ngón tay, thỉnh thoảng như bị kim châm và đau khớp ngón nữa.

Chắc sắp teo rồi. Bà con có cao kiến gì khắc phục ngoài mấy ý kiến matxa, hay thuê người khác gõ tào lao trên không?

kentico
07-01-2010, 00:12
hix.. mấy hôm nay mình cũng bị đau tay nặng rồi, suốt 1 tháng nay rùi, nghỉ ngơi vào ngày thì đỡ, nhưng làm lại thì đau... mà công việc thì lại rất cần, bác nào có ý kiến nào hay chỉ anh em với nhé.

www.SimDep.us
07-01-2010, 01:17
Mình chưa bao giờ có hiện tượng như vậy cả! Nếu gõ quá nhiều thì cũng chỉ có hiện tượng mọi cổ tay thôi!

tYpn1984
07-01-2010, 05:04
Hồi trước có dạo cũng bị đau ngón tay .. do gõ mạnh quá.
Bạn tập gõ nhẹ nhàng hơn chắc là OK thôi.
... Đa số dùng nhiều thì chai và đau cổ tay là nhiều thôi :)

mrbeanpig
10-03-2010, 08:55
luyện ngón chân mà gõ,ko thì cắt ngón đó đi,thành gõ bàn phím trên 9 ngón :))