PDA

View Full Version : Ổ CỨng KhÔng BẬt TrỰc TiẾp ĐƯỢc

willky_85
25-12-2006, 11:23
Ổ CỨng CỦa Em BỊ Virus Hay KhÔng MÀ KhÔng KÍch HoẠt TrỰc TiẾp ĐƯỢc. CÓ CÁch NÀo SỬa MÀ KhÔng CẦn Fomat LẠi KhÔng. NÓ CÓ Ảnh HƯỞng GÌ ĐẾn Win KhÔng VÌ MÁy Em CŨng Hay BỊ Treo LẮm

hienvp
25-12-2006, 11:26
Bạn phải nói rõ: "không lích hoạt trực tiếp được" nghĩa là thế nào.

willky_85
25-12-2006, 11:46
à khi mình kích vào thì nó không vào các file trên ổ đĩa mà hiện lên cái "OPEN WITH" mà thôi.

hienvp
25-12-2006, 11:56
Bệnh này Tôi chưa gặp bao giờ, nhưng Tôi đoán là nó bị virus rồi. Bạn thử quét virus xem sao. Chúc Bạn thành công.

khoabeo108
25-12-2006, 12:22
Mình cũng đoán là virus. Trước đây có đứa bạn bị trường hợp giống của bạn, định cài anti vào scan, nhưng nó có nhu cầu cài lại Win=>Format luôn!
Trước tiên bạn cứ quét virus đi đã, sau đó thế nào post lên rồi tính tiếp.

willky_85
25-12-2006, 21:36
quét cả chục lần với cả chục phần mềm cũng không ăn thua gì đâu đã fomat lại chạy được 1 thời gian thì bị lại tình trạng này nhiều người bị lắm nhưng không biết làm sao

dtien87
25-12-2006, 23:49
Bởi vì bạn làm format chưa sạch,mình nghĩ vậy,những tình trạng virus nặng nên Fdisk chứ format nhiều khi ko có ăn thua!

duy007vn
26-12-2006, 00:02
Tưởng gì, cái này có thể do 2 nguyên nhân sau:
1. Dạo gần đây mấy cái USB (partition trên ổ cứng cũng thế) hay bị như thế lắm. Nguyên nhân là do virus (tui quên tên rồi). Nó thay đổi nội dung file "Autorun.inf" trong thư mục gốc của ổ đĩa. Khi bạn double click thì sẽ ko open được mà sẽ hiện hộp thoại yêu cầu bạn chọn chương trình để open. Cái này có thể sửa = cách cho hiện hết các file ẩn, sau đó tìm xóa file "autorun.inf" rồi dùng trình duyệt virus quét hết ổ đĩa là được.

2. Đó là do bạn táy máy mục "File Types" trong Folder Options. Cái này nếu đúng thì có thể add nick Y!M của tui rồi tui chỉ cho cách fix. Nói = text khó hình dung lắm.
Y!M: duy007vn

Nhưng tui vẫn nghiêng về khả năng máy bạn bị dính virus hơn :D

khoabeo108
26-12-2006, 20:17
Tưởng gì, cái này có thể do 2 nguyên nhân sau:
1. Dạo gần đây mấy cái USB (partition trên ổ cứng cũng thế) hay bị như thế lắm. Nguyên nhân là do virus (tui quên tên rồi). Nó thay đổi nội dung file "Autorun.inf" trong thư mục gốc của ổ đĩa. Khi bạn double click thì sẽ ko open được mà sẽ hiện hộp thoại yêu cầu bạn chọn chương trình để open. Cái này có thể sửa = cách cho hiện hết các file ẩn, sau đó tìm xóa file "autorun.inf" rồi dùng trình duyệt virus quét hết ổ đĩa là được.

Nếu là con đó, thì khi click chuột vào ổ đĩa, nó hiện lên Autoplay, chứ ko hiện Open with... đâu.

hienvp
26-12-2006, 21:03
Đúng như bạn khoaboe108 nói đấy.
Nếu là con virus đó, thì khi click chuột trái vào ổ đĩa, nó hiện lên bảng báo lỗi. Khi click chuột phải vào và chọn Open thì mới mở được.

duy007vn
27-12-2006, 02:59
Nếu là con đó, thì khi click chuột vào ổ đĩa, nó hiện lên Autoplay, chứ ko hiện Open with... đâu.

E hèm, có thể tui nhớ nhầm :D

tFX
27-12-2006, 07:50
oài, có gì đâu, tức là, đã từng có virus, nên con virus đó chép 2 file autorun.inf và file .exe vào ổ cứng. Nên đáng lẽ sẽ là autoplay khi click phải chuột vào.
Tuy nhiên, do có cài chương trình diệt virus sau đó, nó phát hiện và xóa file virus .exe, còn file autorun.inf nó không xóa vì file đó không phải là virus.
Cho nên, khi click phải chuột vào ổ cứng thì file autorun.inf vẫn chạy, nhưng nó không tìm được file .exe để start, cho nên mới hiện lên cái open with... :|
Thế thôi. Tìm và xóa file autorun.inf, xong :|

duy007vn
28-12-2006, 11:57
Hi hi...Nghĩa là suy nghĩ của tui vẫn đúng à. Thanks bro "tFX" cái nhé :D
Bro "willky_85" làm được chưa. Post kết quả lên cho anh em rút kinh nghiệm dzới...

willky_85
28-12-2006, 15:20
Hi hi...Nghĩa là suy nghĩ của tui vẫn đúng à. Thanks bro "tFX" cái nhé :D
Bro "willky_85" làm được chưa. Post kết quả lên cho anh em rút kinh nghiệm dzới...

he he không ngờ 1 lỗi nhỏ xíu thế mà co nhiều quân sư đến thế anh duy007vn chuẩn đoán chính xác rồi chỉ là thay đổi nội dung của file autorun.pif thôi tôi đã cho nó đi rồi các USB cũng làm tương tự thôi, nhưng nhớ là phải bật lên tất cả file hidden systems thì mới thấy nó và phải restar lại or cắm lại USB mới thấy hiệu quả được.
Chứ còn dùng phần mềm diệt virus thì xin thua.

khoabeo108
28-12-2006, 20:48
chỉ là thay đổi nội dung của file autorun.pif thôi tôi đã cho nó đi rồi các USB cũng làm tương tự thôi, nhưng nhớ là phải bật lên tất cả file hidden systems thì mới thấy nó và phải restar lại or cắm lại USB mới thấy hiệu quả được.
autorun.inf chứ ko phải Pif đâu bạn, còn này thì nhiều người bị rồi, nhưng hiện tượng của nó là "Autoplay" cơ, còn của bạn... bị tới 2 lần

khoabeo108
28-12-2006, 20:48
chỉ là thay đổi nội dung của file autorun.pif thôi tôi đã cho nó đi rồi các USB cũng làm tương tự thôi, nhưng nhớ là phải bật lên tất cả file hidden systems thì mới thấy nó và phải restar lại or cắm lại USB mới thấy hiệu quả được.
autorun.inf chứ ko phải Pif đâu bạn, còn này thì nhiều người bị rồi, nhưng hiện tượng của nó là "Autoplay" cơ, còn của bạn... bị tới 2 lần

anh_dang_co_don
29-12-2006, 12:15
Copy cái file đó từ một máy khác qua máy bạn là okie thôi mà.

khoabeo108
29-12-2006, 19:47
Copy cái file đó từ một máy khác qua máy bạn là okie thôi mà.
Ý bạn là sao vậy? Phải xóa đi, chứ copy nào ở đây???

duy007vn
31-12-2006, 13:28
Hix, antivirus chỉ delete cái con virus thôi. Nhưng nội dung file autorun.inf đã bị con sâu này thay đổi, mà antivirus thì ko biết để mà del file này. Do đó chỉ cần xóa hay đổi lại nội dung cảu file autorun.inf là ổn ngay...