PDA

View Full Version : Máy tính không thể khởi động được???

Lao_Hac2006
05-09-2006, 11:21
Chào các bác,
Có ai giúp em chút. Cái máy tính của em mấy hôm nay dở chứng làm em sắp bị đuổi việc rồi. Nó hoạt động thì vẫn bình thường nhưng giả sử có chuyện cần phải khởi động lại thì nó đình công luôn. Tình trạng máy: Đèn trên CPU vẫn sáng, đèn trên màn hình vẫn nhấp nháy nhưng tất cả chỉ có thế, nó không thèm khởi động luôn. Em đã thử = tất cả mọi cách kể cả rút hết phích cắm để cắm lại hay format ổ và cài lại Window mới nhưng vẫn lỗi. Nếu để thật lâu (chừng 5-6 tiếng)khởi động lại thì nó lại chạy bình thường. Quá trình làm việc vẫn không có thấy báo lỗi nhưng tắt máy đi là nó lại không thể khởi động lại được nữa.

Máy cảu em bị gì vậy cà? Có bác nào nhìu kinh nghiệm giúp em chút đi.
Cảm ơn các bác nhìu nhìu

neverstop
05-09-2006, 13:20
có thể dây cắm từ màn hình vào máy tính bị lỏng nên khi khởi động trên màn hình không hiện ra gì cả. bạn xem lại xem có phải vậy không nhé.

Bao Sa Mac
05-09-2006, 14:00
Cái này mình nghĩ không phải do dây cắm đâu. Nguyên nhân có thể do máy của bạn bị xugn đột phần cứng hoặc nguồn điện sử dụng thiếu ổn định, quá yếu khiến máy nhiều khi không khởi động và chạy được.
Cũng có thể do quạt tản nhiệt không đủ làm mát cho chip

manhhaivn84
05-09-2006, 18:21
phần lớn các trường hợp như này là do nguồn yếu
bạn hãy thay nguồn mới vào xem sao

Lao_Hac2006
06-09-2006, 11:53
Cảm ơn các bác đã giúp đỡ nhưng theo em nghĩ thì cái máy của em không bị những bệnh như các bác đã chuẩn đoán.
1. Lỏng các giắc cắm: Không thể vì đã tháo ra cắm lại rất nhiều lần.
2. Xung đột phần cứng: Máy của em đã chạy 3 năm nay rồi. đến bây giờ chưa phải thay bất kỳ một thứ gì cả. Làm sao xung đột?
3. Nguồn yếu: Nguồn điện ở khu vực nhà em rất ổn định. Không thể. Nguồn trong máy? Chưa rõ. Nhưng tại sao máy đang chạy bình thường. Tắt đi-->khởi động lại--> tịt ngóm. Why???

Còn bác nào bít nữa không? chỉ giúp em với. Đừng kêu em mang ra tiệm sửa.

khoabeo108
06-09-2006, 19:31
Ko phải nguồn yếu đâu, vì nguồn yếu máy vẫn có thể khởi động được, chỉ có điều hoạt động ko ổn định.
Bạn kiểm tra lại main xem có vấn đề gì ko, có lẽ chỉ do lỏng liên kết giữa 1 vài thiết bị gì đó
Nếu có thể thì bạn nên tả kĩ lại biểu hiện của máy bạn khi ko khởi động đc?
-------------
Lấy tiền bán "cậu Vàng" mua cái mới đi!

Ich_Bin_Quy
06-09-2006, 22:18
Mình cũng nghĩ như khoabeo108 đấy Bro à, Bro thử lay lại các dắt cắm trong main như, AGV (Nếu có, RAM xem thế nào, chắc chắn do bụi quá nên các chú này sẽ hay bị chập chờn và cũng có thể cái RAM đang dở chứng đấy

penD820nongqua
06-09-2006, 22:49
Lỗi cơ bản của Win thui. Nhiều khi restart nhưng máy cứ trơ ra vì win "quên nhiệm vụ". Chỉ việc mở thêm một chương trình nào đó. ví dụ Notepad để 'kích thích" cho win tiếp tục việc restart
máy sẽ báo là không mở được do đang tắt. ok và nó sẽ restart lại sau đó.

giooc3chop
07-09-2006, 16:21
1. Bạn hãy nghe thử xem khi mở máy tiếng bíp có vang lên như mọi khi hay ko, tiếng bíp có bất thường ko.
2. Có thể trình quản lý nguồn của hệ thống ACPI gặp trục trặc; trước khi cài Win bạn vào CMOS thiết lặp cái mục đại khái có dòng chữ ACPI Controller là S3, sau khi cài win xong bạn trả về S1.
3. Tét lại HDD và Cáp, wét Virus

giooc3chop
07-09-2006, 16:25
À, còn 1 điều nữa là bạn quan sát kĩ trên main xem có cái tụ điện nào bị phồng hay xì gì ko. Vì qua hiện tượng bạn nói là 5-6h mới KĐ lại máy được rất giống với trường hợp tụ xả điện có mạch trễ. Vì có 1 số tụ điện trên main chỉ có ý nghĩa trong quá trình KĐ còn khi đã vào được win rồi thì nó được "nghỉ phép". Ko biết các huynh có cao kiến gì khác ?

hieept
07-09-2006, 20:58
sau 5-6 tiếng hoạt động lại được nhưng hoạt động được bao lâu thì ngừng?
nếu không restart thì có vấn đề gì không?

Lao_Hac2006
09-09-2006, 00:14
Dạ báo cáo các bác là:
- Em đã thử mở ra kiểm tra và vệ sinh tất cả các linh kiện nhưng không thấy gì bất thừong cả.
- Máy của em để khoảng 5-6 tiếng mới khởi động lại được nhưng khi đã khởi động thì chạy vô tư. Em đã thử sử dụng 24 tiếng thấy nó vẫn chạy fe phé. Pó tay chấm cơm !
- Máy bấm cái nút Power thì chỉ thấy đèn CPU sáng lên và đứng yên như vậy luôn, Không thèm khởi động thì lấy đâu ra cái tiếng bíp hả bác. Nếu mà nó hạ cố khởi động thì vẫn hoàn toàn bình thường. Em đã mang ra cái tiệm bán máy tính gần nhà nhưng tụi ở đó cũng pó tay. Tài thật
Có lẽ em nghĩ vụ tụ điện của bác 3CHOOP có vẻ có lý.
Dù sao em cũng cảm ơn bà con nhiều nhiều

quang_thacgian
09-09-2006, 05:18
"Máy bấm cái nút Power thì chỉ thấy đèn CPU sáng lên và đứng yên như vậy luôn, Không thèm khởi động thì lấy đâu ra cái tiếng bíp hả bác. Nếu mà nó hạ cố khởi động thì vẫn hoàn toàn bình thường."

Hiện tượng nầy hoàn toàn giống với máy của anh bạn mình, anh ta mang ra "bịnh viện máy tính" chẩn đoán, kết quả là mainboard bị lỗi, cuối cùng phải thay mainboard mới chạy tốt được.

Xpro
09-09-2006, 13:33
à cái vụ này có lần máy của em đã bị rùi đem ra tiệm thì nó nói là hư cái nguồn và vài thiết bị về phần cứng .bác thử đem ra nguyenhoang caire sửa thử coi chắc chắn là sẽ sửa được

khoabeo108
09-09-2006, 22:29
bác thử đem ra nguyenhoang caire sửa thử coi chắc chắn là sẽ sửa được:) :) :) :) :) :) :)

forIt
13-09-2006, 17:36
Được gửi bởi Xpro View Post
bác thử đem ra nguyenhoang caire sửa thử coi chắc chắn là sẽ sửa được.

Chắc chắn là vậy rồi, hihi mình nghĩ là mainboard có vấn đề nếu bạn đã kiểm tra kỹ tất các Card Ram