Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16
    Like
    0

Máy tính không thể khởi động được???

Chào các bác,
    Có ai giúp em chút. Cái máy tính của em mấy hôm nay dở chứng làm em sắp bị đuổi việc rồi. Nó hoạt động thì vẫn bình thường nhưng giả sử có chuyện cần phải khởi động lại thì nó đình công luôn. Tình trạng máy: Đèn trên CPU vẫn sáng, đèn trên màn hình vẫn nhấp nháy nhưng tất cả chỉ có thế, nó không thèm khởi động luôn. Em đã thử = tất cả mọi cách kể cả rút hết phích cắm để cắm lại hay format ổ và cài lại Window mới nhưng vẫn lỗi. Nếu để thật lâu (chừng 5-6 tiếng)khởi động lại thì nó lại chạy bình thường. Quá trình làm việc vẫn không có thấy báo lỗi nhưng tắt máy đi là nó lại không thể khởi động lại được nữa.

Máy cảu em bị gì vậy cà? Có bác nào nhìu kinh nghiệm giúp em chút đi.
    Cảm ơn các bác nhìu nhìu
    Quote Quote

Like
    0
    có thể dây cắm từ màn hình vào máy tính bị lỏng nên khi khởi động trên màn hình không hiện ra gì cả. bạn xem lại xem có phải vậy không nhé.

Like
    0
    Cái này mình nghĩ không phải do dây cắm đâu. Nguyên nhân có thể do máy của bạn bị xugn đột phần cứng hoặc nguồn điện sử dụng thiếu ổn định, quá yếu khiến máy nhiều khi không khởi động và chạy được.
    Cũng có thể do quạt tản nhiệt không đủ làm mát cho chip

Like
    0
    phần lớn các trường hợp như này là do nguồn yếu
    bạn hãy thay nguồn mới vào xem sao

Like
    0

KHông phải thế đâu các bác

Cảm ơn các bác đã giúp đỡ nhưng theo em nghĩ thì cái máy của em không bị những bệnh như các bác đã chuẩn đoán.
    1. Lỏng các giắc cắm: Không thể vì đã tháo ra cắm lại rất nhiều lần.
    2. Xung đột phần cứng: Máy của em đã chạy 3 năm nay rồi. đến bây giờ chưa phải thay bất kỳ một thứ gì cả. Làm sao xung đột?
    3. Nguồn yếu: Nguồn điện ở khu vực nhà em rất ổn định. Không thể. Nguồn trong máy? Chưa rõ. Nhưng tại sao máy đang chạy bình thường. Tắt đi-->khởi động lại--> tịt ngóm. Why???

Còn bác nào bít nữa không? chỉ giúp em với. Đừng kêu em mang ra tiệm sửa.

Like
    0
    Ko phải nguồn yếu đâu, vì nguồn yếu máy vẫn có thể khởi động được, chỉ có điều hoạt động ko ổn định.
    Bạn kiểm tra lại main xem có vấn đề gì ko, có lẽ chỉ do lỏng liên kết giữa 1 vài thiết bị gì đó
    Nếu có thể thì bạn nên tả kĩ lại biểu hiện của máy bạn khi ko khởi động đc?
    -------------
    Lấy tiền bán "cậu Vàng" mua cái mới đi!

Like
    0
    Mình cũng nghĩ như khoabeo108 đấy Bro à, Bro thử lay lại các dắt cắm trong main như, AGV (Nếu có, RAM xem thế nào, chắc chắn do bụi quá nên các chú này sẽ hay bị chập chờn và cũng có thể cái RAM đang dở chứng đấy

Like
    0
    Lỗi cơ bản của Win thui. Nhiều khi restart nhưng máy cứ trơ ra vì win "quên nhiệm vụ". Chỉ việc mở thêm một chương trình nào đó. ví dụ Notepad để 'kích thích" cho win tiếp tục việc restart
    máy sẽ báo là không mở được do đang tắt. ok và nó sẽ restart lại sau đó.

Like
    0
    1. Bạn hãy nghe thử xem khi mở máy tiếng bíp có vang lên như mọi khi hay ko, tiếng bíp có bất thường ko.
    2. Có thể trình quản lý nguồn của hệ thống ACPI gặp trục trặc; trước khi cài Win bạn vào CMOS thiết lặp cái mục đại khái có dòng chữ ACPI Controller là S3, sau khi cài win xong bạn trả về S1.
    3. Tét lại HDD và Cáp, wét Virus

Like
    0
    À, còn 1 điều nữa là bạn quan sát kĩ trên main xem có cái tụ điện nào bị phồng hay xì gì ko. Vì qua hiện tượng bạn nói là 5-6h mới KĐ lại máy được rất giống với trường hợp tụ xả điện có mạch trễ. Vì có 1 số tụ điện trên main chỉ có ý nghĩa trong quá trình KĐ còn khi đã vào được win rồi thì nó được "nghỉ phép". Ko biết các huynh có cao kiến gì khác ?

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết