Trang 4 / 5 FirstFirst 12345 LastLast
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 48
    Like
    0
    Quan trọng vẫn là cá nhân người đó có muốn học tiếng Anh hay không, chứ không phải giáo dục từ cấp 1, 2, 3 như ai đó nói.

VN hiện nay dạy tiếng Anh từ lớp 6 (thế hệ 8x như tôi, giờ có khi sớm hơn) nhưng tốt nghiệp lớp 12 ngoài mấy bạn khối D ra chứ phần đông học sinh ko sử dụng được nhiều.

Học tiếng Anh có thể học mọi lúc mọi nơi đc mà. Không biết tiếng Anh thì thiệt thòi trước hết cho cá nhân người đó thôi.

@JEDI: "chừng nào kinh tế các tỉnh còn kém phát` triển chừng ấy vẫn còn nhiều sv dốt tiếng anh-ai ko hiểu câu này cũng ko sao ! "

Tại sao không phải ngược lại, chừng nào nhiều sv dốt tiếng Anh, chừng ấy kinh tế các tỉnh ...?

yeuITVN Guest
    Quote Được gửi bởi Arkain View Post
    Đại khái là vậy

Nói thêm là dân Tây phương rất thoáng trong việc xã giao kết bạn nên du khách đến VN mà thấy ai dám chào hỏi họ bằng tiếng Anh (cho dù không sõi) thì họ cũng cảm thấy thích thú lắm chứ chẳng cười chê đâu mà sợ, giống như là đoạn video của bác Bill ở trang trước vậy

Chỉ cần đừng bắt chước theo mấy tờ báo quốc doanh mà hỏi họ mấy câu theo kiểu mớm cung như là "what do you think about Vietnam?" hay là "what do you think about Vietnamese girls?" là được rồi, đó là những câu hỏi cực kỳ vô duyên và khiếm nhã mà các vị tai to mặt lớn nước ngoài lúc nào cũng đụng phải khi đến thăm VN.
    Không hỏi câu đấy thì hỏi câu nào???

Like
    0
    coi clip của cụ BILL mình thấy mình còn trẻ mà kém cỏi quá, nói tiếng anh ko lại cụ BILL nữa.
    hic hic! mình thấy nếu muốn giao tiếp ENGLISH tốt thì phải tự tin kìa

Like
    0
    Quote Được gửi bởi JEDI View Post
    há há, cái tỉ lệ #1 là cao gấp 9 lần lớp tui đó,100 đứa 1 lớp mà chỉ khoảng 2-3 dám mở miệng nói tiếng anh,còn lại 2-3 đứa kia thì tàm tạm đọc viết, môn tiếng anh trong trường ĐH còn dễ hơn hồi tui học phổ thông mà tụi nó cứ lẹt đẹt 4-5.
    chừng nào kinh tế các tỉnh còn kém phát` triển chừng ấy vẫn còn nhiều sv dốt tiếng anh-ai ko hiểu câu này cũng ko sao !
    Hì hồi còn học phổ thông anh văn của mình chỉ 3,5 . Do trình độ học sinh trong 1 lớp quá chênh lệch nên những học sinh khá anh thì theo kịp còn những người còn lại (đa số ) thí ngồi nghe.

Like
    612
    Quote Được gửi bởi yeuITVN View Post
    Không hỏi câu đấy thì hỏi câu nào???
    Bạn đến từ nước nào?
    Khí hậu bên đó bây giờ ra sao? Có khác bên này không?
    Bạn tới thăm VN với bạn bè hay là với gia đình?
    Bạn đã đến những địa danh nào rồi? Chỗ nào vui/đẹp/tốt hơn?

Và hàng trăm hàng ngàn thứ khác, miễn là đừng hỏi mấy câu có tính riêng tư hay là bắt buộc người ta phải trả lời khách sáo như là báo đài thường hay hỏi người nước ngoài là được. Thay vì hỏi những câu khó trả lời theo kiểu "bạn nghĩ gì về thức ăn VN" thì có thể hỏi là "bạn có thử món ăn VN nào chưa?", thay vì hỏi huỵch toẹt ra là "What do you think about Vietnam?" thì có thể hỏi là "what do you like the most about Vietnam so far?".

Đừng quên "xã giao" là hai chiều chứ không phải là tra hỏi khẩu cung trên phường, họ mà bảo rằng đến từ Anh thì cố nặn trong óc ra vài kiến thức về văn hóa nước Anh mà mình biết mà chia sẻ, chẳng hạn như là cầu thủ nào trong Manchester United mà mình thích nhất, vv..vv.

Chẳng cần dông dài, nói qua nói lại vài câu là có thể bắt tay tạm biệt và chúc "have fun and enjoy your stay!", và sau đó bước đi với lòng tự hào là mình lại dạn dĩ hơn được một bậc.

Đừng quên rằng thành phần người Việt duy nhất dám lại gần nói chuyện với du khách thông thường cũng là chỉ để bán hàng rong, nếu như thỉnh thoảng mà có người bình thường lại bắt chuyện thì đối với họ quả là điều thú vị mà cũng tỏ ra được là dân Việt mình có lòng hiếu khách chứ không phải ai cũng lăm lăm kiếm tiền từ túi của họ
    Được sửa bởi Arkain lúc 12:20 ngày 18-12-2008

Like
    0
    Quote Được gửi bởi phucdull View Post

@JEDI: "chừng nào kinh tế các tỉnh còn kém phát` triển chừng ấy vẫn còn nhiều sv dốt tiếng anh-ai ko hiểu câu này cũng ko sao ! "

Tại sao không phải ngược lại, chừng nào nhiều sv dốt tiếng Anh, chừng ấy kinh tế các tỉnh ...?
    hì, vì kinh tế phát triển trong nc trước rồi sau đó nc ngoài mới "dám" vào,mà kinh tế là cái khởi nguồn giống kiểu " có tiền là có tất cả",lúc đó giáo dục sẽ dc nâng cao,giáo viên sẽ ko chay hết về các TP lớn nữa,nc ngoài sẽ tăng vón đầu tư,lúc đó dân các tỉnh ko cần phải vất vả leo lên các TP lớn để dc học tiếng Anh mà có thể học ngay tại quê nhà. ^^.các nì là mơ ước ko chỉ của 1 người mà là mơ ước của cả VN mình.

Like
    0
    ở 1 topic khác nói về việc apply vào ELCA, làm coder, nghe nói người ta đòi tuyển anh văn tốt, 1 chú này vào bảo : chúng nó đòi tuyển anh văn tốt hả, đừng có mơ, bye bye ELCA nhá.

thiết nghĩ việc SV dở tiếng Anh,nói thật phần lớn là do SV

Like
    0
    trong truong sai gon Tẹch noi tieng Viet bi phat 20USD )

Like
    0
    Đúng ra, nếu nhìn lại chương trình dạy tiếng anh quan 12 năm trời thì có thể tưởng tượng được rằng, học sinh sẽ nói tiếng Anh rất tốt, nhưng ... sự đời không như là mơ. Nguyên nhân do đâu:
    - Nguyên nhân từ học sinh: chưa có động lực để học tập môn tiếng Anh
    - Nguyên nhân từ giáo viên: trình độ chuyên môn không đáp ứng được yêu cầu của chương trình dạy.
    - Nguyên nhân từ quản lý: tổ chức chương trình và nội dung sách giáo khoa chưa phù hợp với tình hình hiện tại.

Còn gì nữa nhỉ???

Like
    0
    còn nguyên nhân to tổ bố là sv-hs dựa vào ng khác mà ko tự lực cánh sinh

Trang 4 / 5 FirstFirst 12345 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết