Trang 1 / 4 1234 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 35
    Like
    0

Hấp dẫn đây ! Lỗi tự động tắt máy tính.

Mình gặp 2 trường hợp, một của bạn mình và bây giờ đến lượt mình. Nhờ các cao thủ chỉ giúp.
    Trường hợp 1: Main ASUS 945. Chip pen4 3.0
    Dùng được chừng 3 năm thì hay bị tắt máy đột ngột khi đang chơi game online hoặc dùng máy lâu lâu một chút là tự nhiên nguồn máy tính tắt phụt một cái. Im re. Vấn đề do cái gì nhỉ, bởi mới cài lại win xong!
    Trường hợp 2: Case mới cứng, main gigabyte G41. Chip E 5200 + nguồn orien ... tất cả đều mới coong. Và tất nhiên mới cài win. Chạy bình thường nhưng nếu vào game online (cụ thể là AUDITION) thì chỉ được chừng 5 đến 10 phút là máy tính tắt phụt. Im re, thậm chí bật nguồn không lên nữa. (Mình phải rút điện tới nguồn rồi cắm lại sau đó bật lại bình thường).
    Mong các pro chỉ giáo!
    Quote Quote

Like
    1
    hehe, vấn đề này khó muôn thuở. Có 2 lý do(mà ai cũng nói được)
    1>Software: Win lỗi or software is not tương thích.
    2> Phần cứng, cài này bó tay ^_^, ớn nhất là cái *>Nguồn<*. Biết thử thế nào
    Hồi mình mới mua cái mày mới. Màn hình xanh rồi nhoằng cái restart. Win mới cũng vô dụng . Sau khi gột rửa em nó 1 tháng(chẳng làm jì cả, chỉ vài lần cài lại Win), tự nhiên hết bị,hơhơ.
    .
    Đến đường cùng ,chỉ có 1 tiểu tiết có thể áp dụng, vào property của Mycomputer->advance->system...-> bỏ cái dấu tích ở autorestart.
    Cái nì hạn chế được tí xíu.

Like
    0
    Vấn đề không phải nó tự động restart mà tắt phụt rồi ... im re. Lỗi gì đây các pro ?

Like
    0
    cho hoi sao may tinh vao win khoang 2 phut la bi tat nguon?da thay nguon moi roi,quat CPU van chay tot,ko hieu sao het?

Like
    0
    Nếu chỉ 2p là dính vào trường hợp đầu tiên của mình. Tắt nguồn đột ngột luôn. Mình đang nghi đến cái main hoặc bad ổ cứng!

Like
    0

Thông tin ổ cứng chuẩn pata và ổ cứng chuẩn sata khác nhau như thế nào ?

mình thường nghe giới tin học nói ổ cứng sata, có lúc nói ổ cứng pata. mình chưa biết nó khác nhau như thế nào ? các đại ca giải thích dùm cho em tí nhé! xin cảm ơn!
    cách trả lời một câu hỏi mình vào mục trả lời để thể hiện ý kiến của mình. nhưng
    mình không biết cách nào để câu hỏi mình nêu trên được đưa lên diễn đàn diễn đàn

7. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Nhảy vô topic này liệu có phải sai chủ đề?
    Cũng xin trả lời bạn cổng sata thông dụng hơn nhiều pata.
    Trích lời của một chuyên gia như sau :
    - Cổng IDE thông thường truyền dữ liệu theo dạng song song, 8 bit được truyền đi trong 1 clock cycle, so với cách truyền của SATA (tuần tự) chỉ có 1 bit được truyền trong 1 clock cycle. Điều này khiến ta có cảm tưởng là PATA phải nhanh hơn SATA. Tuy nhiên nó chỉ đúng khi 2 kiểu truyền này chạy ở cùng một tốc độ xung nhịp, khi đó PATA truyền nhanh gấp 8 lần SATA. Khi truyền ở tốc độ cao thì lại là chuyện khác.
    - Vấn đề là PATA bị giới hạn bởi nhiễu tín hiệu. PATA phải sử dụng cáp nhiều dây để truyền tín hiệu, trong quá trình này xuất hiện nhiễu giữa các dây và mức độ nhiễu gia tăng theo tốc độ xung nhịp. Chính vì thế ổ cứng có giao tiếp từ PATA-66 trở lên đòi hỏi phải sử dụng cáp 80 lõi thay vì cáp 40 lõi. Khác biệt giữa 2 loại cáp này là ở chỗ cáp 80 có thêm một dây mát (ground) chèn giữa mỗi 2 dây truyền tín hiệu, có tác dụng như một vách ngăn chống can nhiễu. Thêm nữa, tuy là truyền song song, nhưng PATA trong một thời điểm, đường truyền chỉ có thể sử dụng để gửi hay nhận tín hiệu.

- SATA thì do đặc tính chỉ truyền 1 bit trong 1 lần, chỉ sử dụng rất ít dây truyền tín hiệu nên tránh được vấn đề can nhiễu, do đó có thể hoạt động ở tốc độ xung nhịp rất cao => có băng thông truyền dữ liệu lớn. SATA sử dụng 2 cặp dây riêng biệt, 1 để truyền tín hiệu và 1 để nhận tín hiệu theo chế độ truyền dị bộ (có thể nhận và truyền trong cùng 1 thời điểm), kèm theo 3 dây mát ( ground) => tổng cộng chỉ sử dụng 7 sợi dây trong 1 cáp.
    - Với tốc độ truyền có thể đẩy lên rất cao, cáp nhỏ gọn, kèm theo một số tính năng bổ xung như Native Command Queuing, Tagged Command Queuing (giống như của ổ SCSI) và hotplung khiến cho SATA trở thành xu hướng thay thế cho giao tiếp PATA - IDE truyền thống.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi MAI TRONG HUNG View Post
    mình thường nghe giới tin học nói ổ cứng sata, có lúc nói ổ cứng pata. mình chưa biết nó khác nhau như thế nào ? các đại ca giải thích dùm cho em tí nhé! xin cảm ơn!
    cách trả lời một câu hỏi mình vào mục trả lời để thể hiện ý kiến của mình. nhưng
    mình không biết cách nào để câu hỏi mình nêu trên được đưa lên diễn đàn diễn đàn
    SATA= ****** ATA. Tốc độ của ổ này nhanh hơn nhiều so với PATA. Nếu ổ cứng của bạn có chuẩn SATA thì hãy kích hoạt chế độ SATA(vì có thể bật hoặc tắt chế độ SATA trong bios) để chạy nhanh hơn. Mặc định thì Windows XP ko chạy dc trên SATA,muốn chạy dc phải cài driver

Like
    0
    Vào chủ đề chính đi, bắt đầu loãng cái topic này rùi.

Like
    0
    Máy tắt phụt khả năng 1 là nguồn, 2 là chip chạy full quá nóng tự tắt nguồn.

12. Thành viên Like bài viết này:

Trang 1 / 4 1234 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết