Trang 18 / 20 FirstFirst ... 13151617181920 LastLast
Hiển thị kết quả từ 171 đến 180 / 199
    Like
    50
    Đem mấy cái chuyện này đi kể chắc người ta nói mình xạo quá !. Nghe mấy bác nói mà nổi da gà, kiểu này chắc phải chờ anh hùng Núp phù hộ quá !

Like
    137
    Quote Được gửi bởi The Old Man View Post
    Khi Soeur chỉ đứa bé hình trên và nói rằng mẹ đứa bé chết và tục lệ của người Thượng là chôn em bé theo mẹ, các Soeur đã cố gắng thuyết phục bộ tộc là sẻ đem em bé về nuôi nấng và đụng phải bức tường tục lệ truyền thống mà "phép vua phải thua lệ làng". Ngay cả chánh quyền phải bó tay trước cái lệ làng này. Các Soeur phải cam kết với bộ tộc là sẻ lo lắng nuôi nấng cho bé tới lớn mới dành được mạng sống của em bé trong tay tử thần.

Khi nghe câu chuyện trên, tôi như bị đau tim. Tôi có cảm giác như muốn nôn mửa và thiếu dưởng khí. Tôi phải bỏ đi ra ngoải sân đứng hít thở không khí nhiếu lượt mới tỉnh táo.

Đứa bé tôi thấy còn gặp cái may là các Soeur biết kịp lúc. Còn bao nhiêu em khác không may mắn.
    Đọc và đồng cảm với già TOM

Like
    17
    Già ơi, Già đâu rồi!!!!!!!!!!!!!!! ai bắt cóc Già thả ra nghen!

Like
    122
    Quote Được gửi bởi shena22 View Post
    Già ơi, Già đâu rồi!!!!!!!!!!!!!!! ai bắt cóc Già thả ra nghen!
    Chờ đó, sẽ có cao nguyên ký sự .

Like
    17
    rồi Già lại lên tới cao nguyên rồi..............nhớ Già quá!!!!!!

Like
    20
    Trờ lại Hồi ký Pleiku.
    Mình xin lổi anh em vì chuyến đi Đà Lạt - Nha Trang vừa qua mình quên đem theo cái External hard drive chứa hình của chuyến Pleiku nên không thể tiếp tục post hình ảnh Pleiku.
    Nay xin tiếp tục trở lại:

Sau chuyến thăm viếng các tu viện, chúng tôi vội vả trở về nhà nguyện của Soeur Huệ để lo ăn cơn chiều và các anh em phải trở về lại Saigon lúc 7:00 chiều.
    Sau khi các anh em về Saigon chỉ còn lại Già Tom và bác Chiến, già Tom sau một ngày mệt nhoải lăn ra ngủ sớm chuẩn bị cho sáng sớm mai là Chúa-Nhật đi lể sớm 5:00 sáng tại nhà thờ PleiChuet như đả hứa với Soeur Huệ.

Hình ảnh cuộc lề với giáo dân thiều số đang dược upload, xin chờ ...

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Post tiếp để cho anh em khỏi chờ đợi.

Trong cái lạnh của đất Pleiku lúc 5:00 sáng, chiếc taxi quen của Soeur Huệ đà có mặt từ lúc nào. Tài xế là vợ của bác tài ngày hôm qua, thì ra hai vợ chồng người dân tôc này thay phiên làm tài xế cho nhau.
    Vẩn trên con đường ghập ghềnh ngày hôm qua, bác tài gái tướng tá bậm trợn như một tomboy, đả kheo léo đưa Soeur Huệ, bác Chiến và già Tom qua đoạn đường cao thấp mù sương đến nhà nguyên Pleichuet.
    Tôi tưởng là mình sẻ là người tới sớm nhất, không ngờ tới nơi đã thấy có một số người dân tộc đả có mặt với các em bé với bô ý phục sắc phục độc đáo đứng trong nhà nguyện từ hồi nào.
    Chỉ trong vài phút sau là nhà nguyện đã đầy những giáo dân đổ xô tới.

Nhà nguyện không có bàn ghế nên mọi người đều quỳ ngay trong sàn nhà rông. Và đương nhiên là không có piano hay organ nhưng đặc biệt là ban nhạc ca thánh được hoà âm đặc biệt với tiếng chuông cồng đặt trong góc nhà nguyện mà Sếu nhà ta đã phá phách nhạc cụ trong các hình trước.
    Trong cái không khí tôn nghiêm trang trọng này già Tom không dám lăng xăng chụp ảnh với flash nên các ảnh chụp trong đây không được rỏ ràng thật là đáng tiếc.
    Chờ tới lúc rước mình thánh, nhân dịp các em rôn rịp xếp hàng rước mình thánh, mình lẻn bước vội ra ngoài chụp vội những hoạt động vòng ngoài nhà thờ như sau:
    Được sửa bởi The Old Man lúc 08:58 ngày 23-12-2010 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    3,392
    Cám ơn già TOM cho xem những tấm hình.
    Mình chưa bao giờ hòa mình vào những nơi như thế nầy!!!Thấy xa lạ quá!

Like
    20
    Quote Được gửi bởi acaxomcui View Post
    Cám ơn già TOM cho xem những tấm hình.
    Mình chưa bao giờ hòa mình vào những nơi như thế nầy!!!Thấy xa lạ quá!
    Nói thật với anh Cả, già Tom này củng là lần đầu tiên được hòa mình vào những nơi như thế này. Lẩn đầu tiên đi với THX, lẩn đầu tiên đi ráp máy, và lần đầu tiên thật sự gần gủi với người anh em dân tộc thiểu số và là lẩn đầu tiên tới Pleiku v.v. Tôi củng như bác hoàn toàn bở ngở rung động trước những hình ảnh sống động này.

Ra khỏi sân rông, ở bên ngoài những gia đình người dân tộc đi trể đứng ngoài cửa làm lể. Các em bé có dịp tụ họp với nhau vui đùa. Tôi vội chụp những tấm hình. Với sự thận trọng theo phong cách Âu Mỹ tôi không dám hiên ngang bấm máy trực diện các người dân tộc. Sau này nghe Soeur Huệ nói là được phép chụp tự do làm tôi tiếc quá đã không dám chụp những hình ảnh đáng ghi nhớ.
    Sau đây là một vài hình ảnh mà tôi lén chụp được:

Về sau nhờ Soeur Huệ nói nên tôi mới chụp được những tấm ngay trước mặt.

Hình các em bé vui đủa với nhau vẩn là những tấm hình tôi ưa chuộng:

Được sửa bởi The Old Man lúc 12:12 ngày 23-12-2010

Like
    2,418
    Với sự thận trọng theo phong cách Âu Mỹ tôi không dám hiên ngang bấm máy trực diện các người dân tộc. Sau này nghe Soeur Huệ nói là được phép chụp tự do làm tôi tiếc quá đã không dám chụp những hình ảnh đáng ghi nhớ.
    Sau đây là một vài hình ảnh mà tôi lén chụp được:
    Em cho là vẫn nên thận trọng, vì dù gì mình cũng là khách phương xa, không am hiểu phong tục địa phương nên giữ lễ cũng không thừa. Lần đi IayunPa khi đi nhà thờ em cũng ấn tượng nhiều cảnh lắm, một cô gái trẻ tướng tá cỡ nhỏ Sếu nhà mình, giày Nike, quần jean Levi's, áo thun Polo, chỉ có cái jacket khoác hờ bên ngoài là mình nhìn ra người dân tộc thôi, tuy trang phục như thế nhưng nhìn cô không hề có vẻ gì là lai căng hay dị hợm cả, vẫn rất duyên dáng, nhất là cảnh cô nới tấm vải địu con sau lưng, hất thằng nhỏ ra phía trước rồi chở nó đi bằng xe gắn máy. Tiếc là lúc ra xin phép cô chụp hình hai mẹ con thì cô ra hiệu không hiểu tiếng Kinh. mà sơ thì đang đi tìm ông linh mục để cả bọn chào.

--------------

Mấy tấm chụp em bé, em thích góc máy chụp thấp xuống hơn, thấp hơn tầm mắt mấy em nhỏ ấy.

Like
    20
    Quote Được gửi bởi kiettt View Post
    Em cho là vẫn nên thận trọng, vì dù gì mình cũng là khách phương xa, không am hiểu phong tục địa phương nên giữ lễ cũng không thừa.--------------

Mấy tấm chụp em bé, em thích góc máy chụp thấp xuống hơn, thấp hơn tầm mắt mấy em nhỏ ấy.
    Chính vì thận trong nên mình củng đả lở dịp. Cả với các em bé củng thế, mình đang trong tâm trạng chụp lén nên không còn tâm trí sữa bộ cho đúng.

Tiếp theo:
    Sau lể Soeur Huệ có giới thiệu mỉnh với cha xứ nhà thờ:

Mỉnh thấy cha xứ nảy mặc áo Thượng rất đẹp nên mỉnh khoái quá nhở Soeur Huệ làm thông ngôn chận một gia đỉnh người Thượng lại và mua cái áo của anh chồng đang mặc.
    Gia đình người này cứ nằng nặc đòi tìm tiền thối lại mặc dù mình đã nói là biếu luôn. Lại Soeur Huệ phải can thiệp họ mới chịu nhận tiền.

Tôi và anh Chiến lại cùng với Soeur đi đến cái hồ do núi lửa tạo ra.
    Được sửa bởi The Old Man lúc 14:32 ngày 23-12-2010

Trang 18 / 20 FirstFirst ... 13151617181920 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết