Trang 1 / 13 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 121
    Like
    0

Một việc làm thật có ý nghĩa !!!

Vietnam GLOBAL Folding Team
    Team Number: 38156
    Tạm dịch là team của tất cả anh em Viêt Nam trên thế giới cùng về đây fold vì 1 mụch đính chung !!!!

Folding@Home là cái gì và tại sao mình phải fold ?
    Tui chỉ nói tóm tắt ngắn gọn thôi, folding@home là project của truờng đại học Standford ở Mỹ nhằm để nghiên cứu chế ra thuốc cho những chứng bệnh lạ và những căn bệnh ung thư chẳng hạn. Các bạn cứ hình dung một cách nôm na rằng 1 máy tinh giải một bài toán và một ngàn máy tính cùng giải một bài toán thì thời gian giải toán sẽ ngắn đi rất rất nhiều lần, ở đây cũng vậy với chiếc máy tính thân wen của mình mỗi ngày folding là mỗi ngày bạn và hàng trăm ngàn bạn khác mọi màu da đang cùng các nhà khoa học nghiên cứu để tìm ra cách giải quyết các căn bện ung thư nan giải (mỗi máy cá nhân của chúng ta sẽ giải những phần nhỏ trong bài toán lớn sau đó tất cả gửi về cho các nhà nghiên cứu để họ tổng hợp lại cho ra kết quả cuối cùng => 1 căn bệnh ung thư đã có cơ may cứu chữa rồi đó. Hay nói cách khác với sự giúp đỡ của bạn nhân loại chúng ta sẽ tránh được nhiều bệnh tật hiểm nghèo về sau. Fold không chỉ giúp cho Standford nghiên cúu ra thuốc cho nhân loại mà nó còn là 1 dụng cụ để mình train CPU. Thay vì mình chạy Prime95, Sysoft burn-in và những chuơng trình tuơng tự thì mình chạy fold cũng hiệu quả tương tự.

Những tools cần thiết cho fold
    FAH4Console.exe là Console version
    Folding@Home.exe là GUI version
    FAH4Console Service Installer (service installer, chạy trong services WinXP/2000)

Optional Tools, Monitor WU mình đang chạy
    EMIII Monitor
    homepage
    LogStats
    homepage

Ta nên chạy version nào và cái nào chạy nhanh hơn ?
    Đối với newbies thì tui recommend là nên dùng GUI version để chạy vì Console version nó hơi phực tạp hơn 1 chút, nếu ai không rành thì sẽ thấy rắt rối.
    Ưu điểm của Console version là nó cho mình add thêm flags vào, tức là mình muốn nó chạy theo ý mình và dĩ nhiên Console chạy nhanh hơn GUI nhưng không nhanh như mình nghĩ, chỉ phần nào thôi. Ưu điểm của GUI là rất dễ dùng, không phiền phức.
    Anh em nào chạy Console version và cho nó chạy trong services thì bắt buộc phải có 1 trong những thứ này.
    FAH4Console Service Installer
    FireDaemon
    Sau khi download xong FAH4Console.exe và copy nó bỏ nó riêng trong 1 thư mục. trong thư mục này chỉ có 1 file duy nhất là FAH4Console.exe. sau đói mở Service Installer ra và làm theo hình duới

Hình duới đây là FAHConsole Installer verion 0.31

Ở phần Install Directory chuyển nó về thư mục có chứa file FAH4Console.exe vừa mới tạo. Username là gõ tên mình vô còn Team Number là 38156. Advanced Options thì nhấn chuột lên Run As Service như trong hình.
    3 cái mà tui đóng khung lại gọi là flag. Nếu chạy máy AMD thì nhấn chuột lên –forceSSE, Intel thì –forceasm và –advmethods là flag để mình tránh né những WU bự như TINKER. Nếu mình không muốn nhận TINKER do server đưa cho mình thì dùng –advmethods tuy nhiên không phải 100% là mình không nhận TINKER. Client ID là 1 nếu ai đó fold 1 cái. Nếu fold 1 lần 2 cái thì Client ID phải khác nhau, nó cho mình chọn từ 1-8, chọn bất kỳ số nào từ 1-8 cũng đuợc. Sau khi hoàn tất những buớc này thì nhấn chuột lên Install là xong chuyện.

Cách dùng GUI version:
    Sau khi download xong thì install nó như những softwares khác. Install xong và Run nó thì mình sẽ thấy nó nằm ở duới task bar. Nhấn chuột phải lên Icon của nó ở duới task bar rồi chọn Config sau đó điền tên mình và team number 38156 vào là xong

Cách sử dụng FireDaemon

Mình có cần online 24/24 để fold không ?
    Mình chỉ cần online lúc bắt đầu chạy fold để nó download WU từ standford server về máy mình sau đó mình có thể offline (disconnect). Sau khi fold xong WU thì mình phải online lại để cho nó gởi kết quả về cho Standford. Tức là mình cần phải online lúc bắt đầu và sau khi fold xong WU.

Currently Running Projects/điểm của WU
    Folding@Home server status

Some useful FAQ
    Which flags should i use ?
    AMD Single processor: -advmethods -forceSSE -verbosity 9
    Intel Single processor: -advmethods -forceasm -verbosity 9
    AMD Multiprocessor: -local -advmethods -forceSSE -verbosity 9
    Intel MP/HT : -advmethods -forceasm -verbosity 9

-advmethods là để tránh né server nó đưa cho mình TINKER
    -forceSSE là mình kêu nó chạy 3DNow thay vì nó chạy SSE
    -forceasm Instruct the core to use SSE/3DNow assembly instructions if possible, even if it has previously made the determination that the machine may not be handling this well
    -verbosity 9 Sets the level of output detail that is written to the log file
    tham khảo thêm tại đây

Which client is fastest?
    Console > Graphical > Screen Saver
    Windows > Linux > OS X (Although is seems that the speed differences are small)

Are all WUs the same
    No. There are three types of WU:

FAHCore_65.exe = Tinker 100, 200 or 400 frames. They are generally the slowest WUs and the -advmethods flag reduces the number your rig will be assigned unless Stanford releases a new crop.

FAHCore_78.exe = Single Gromacs 100 frames. Use SSE. They are generally the fastest WUs.

FAHCore_79.exe = Double Gromacs 100 frames. Use SSE2 They are much faster than single Gromacs on P4 rigs.

How long does it take to finish a WU ?
    A WU can take anywhere from 4 to 36 hours to complete on a fast rig. Obviously longer on slower rigs.
    Stanford has set the scoring system so that you get more points for the bigger WUs.

My current WU is corrupt/way too slow, How do I delete It ?
    - Close FAH
    - Delete the Work folder and queue.dat file in your FAH directory
    - Restart FAH

Frequently Asked Questions (FAQ)

Giải thích 1 số lỗi như EARLY_UNIT_END, FILE_IO_ERROR, UNKNOWN_ERROR vv

Anh em nào rảnh thì viết bài huớng dẫn dùng EMIII, thanks nhiều

Nếu có câu hỏi thắc mắc gì mà không biết hỏi ai mời bạn ghé thăm AMTECH forum Box Folding Team Chúc vui !!!!
    Quote Quote

Like
    0

Hấp dẫn đây !

Anh em ơi, cùng nhau fold đê...

Like
    0
    Trời, sao chẳng có ai quan tâm tới vấn đề này nhỉ???

Like
    0
    Cái này lạ quá ,cần phải có thời gian .Tui nghĩ cái vụ này cũng hay đó.Nhưng mà bài toán gì mà cần nhìu tài nguyên quá vậy .Cái này chắc dùng Linux sẽ nhanh hơn.

Like
    0
    ...

- Trên thế giới người ta đã fold từ lâu rồi bro à, (hơn 3 năm trước). Bro dạo qua những forum nước ngoài, trong đó đều có Folding Team. Windows, Linux, MAC OS... đều fold được cả, cần down bản Console phù hợp với HĐH là được.

- Bro có thắc mắc gì về folding, mình sẵn sàng giải đáp. Bro có thể ghé vào forum Amtech (Amazetechnique - ở dưới sign của mình) để biết thêm thông tin về folding, ở đó anh em đang fold rất ác liệt.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi vdchuyen
    Cái này lạ quá ,cần phải có thời gian .Tui nghĩ cái vụ này cũng hay đó.Nhưng mà bài toán gì mà cần nhìu tài nguyên quá vậy .Cái này chắc dùng Linux sẽ nhanh hơn.
    Mình sẽ nhờ admin DDTH viết lại 1 bài thật dễ hiểu, thật đơn giản ... và giải thích cặn kẽ lý do hơn cho anh em hiểu.
    Đúng là khi fold CPU chạy 100% (còn nếu PIV Siêu fân luồng thì khoang 50%) nhưng vừa làm việc các bạn vừa có thể fold ngon lành, tốc độ máy hoàn toàn có thể chấp nhận được (rất nhiều máy tính nơi công sở cũng đang được tận dụng để fold => điểu này là minh chứng cho điều mình nói). Mọi thắc mắc, khó hiểu hay tò mò muốn biết an hem Việt Nam chúng ta fold ra sao xin vui lòng ghé thăm BOX FOLDING của AMTECH 4rum để biết thêm chi tiết. Mong muốn của tụi mình là tập hợp tất cà anh em người Việt khắp mọi nơi như Mỹ, Canada, Anh, Somali, ... và dĩ nhiên nòng cốt là anh em đang sống tại Việt Nam. Thứ nhất thể hiện sự đoàn kết dân tộc trên toàn thế giới, thứ 2 "1 cây làm chẳng lên non 3 cây chụm lại nên hòn núi cao" nếu join cùng 1 team kết quả của chúng ta sẽ vô cùng to lớn vừa góp phần cho nhân loại vừa làm thay đổi cái nhìn của anh em trên TG về Việt Nam là " ở Việt Nam chúng ta cũng có máy vi tính và cũng folding như điên" (chú thích vì thật ra chỉ có dân PRO về COMPUTER mới folding đó anh em )

vài lời gửi anh em diễn đàn tin học. Thân

Like
    0
    Ken ơi, đã nhờ Admin viết bài hướng dẫn chưa???. Chẳng thấy ai ở đây quan tâm đến vấn đề này cả...

Like
    0
    đây tui đang có 24 máy net đang muốn hiến dâng cho mọi người hổi trước làm cho đội của cu CS nhưng nó hỏng có biết giữ nên thôi bi giờ thấy buồn thì cho nè không biêt được gì đây cho hỏi bro ken là đội này đang đứng thứ mấy trong đội folhing team của VN vậy ok ha

Like
    0
    bạn phải vào vnoczone quảng cáo mới đuợc chứ dân k Pro k chịu giúp làm đâu ,tôi có 2 cái máy khá mạnh khổ nổi luôn fullload 100% nên k hiến dâng đuợc

Like
    0

Ý tưởng mới !

Quote Được gửi bởi MONITER
    đây tui đang có 24 máy net đang muốn hiến dâng cho mọi người hổi trước làm cho đội của cu CS nhưng nó hỏng có biết giữ nên thôi bi giờ thấy buồn thì cho nè không biêt được gì đây cho hỏi bro ken là đội này đang đứng thứ mấy trong đội folhing team của VN vậy ok ha

To MONITER : Bro đã biết vấn đề này rùi, mời bro ghé vào 4rum Amtech để biét thêm chi tiết và chiến đấu cùng anh em.

Trang 1 / 13 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết