Trang 31 / 119 FirstFirst ... 262829303132333436 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 301 đến 310 / 1188

Chủ đề: Muông thú

Like
    20
    Có ai rành về các thuật ngữ của nhiếp ảnh xin liệt kệ ra một số từ dùng trong nhiếp ảnh không?

Tôi cứ tưởng chữ Out là do chữ Out of focus?

Like
    0

Tệ thật !

Mèo - Cat - Miêu

Like
    122
    Mấy bác viết ghê quá. Chẳng qua là thấy Aca chụp ngày cang hay, mình góp ý vui cho lên tay hơn.
    Từ ngữ trong Làng nhớ đâu phang đó, nên nó có ba rọi chút đâu để ý.
    Ngọt mật thì chết ruồi, nhưng anh em thì không muốn đem mật ra dụ !
    @TOM ơi,chử out đúng là out of focus đó anh.

Like
    3,392
    Quote Được gửi bởi nguoi_lon_tuoi View Post
    Mấy bác viết ghê quá.
    Không biết phải nói thế nào với các bác,nhất là với bác NLT,mình thấy ngại muốn chết được,nếu như mình có lỡ lời thì xin bác bỏ qua dùm nhé!Chỉ tại tánh thích đùa nên có khi hơi quá một chút.Mà dân làng Mùi không đùa đặng bị đuổi khỏi làng sao?

Theo ý bác TOM cũng như mình,cũng muốn biết một ít thuật ngữ nhiếp ảnh,bác nào tốt bụng giúp dùm nghen,nhưng nói trước,nếu dịch ra tiếng Việt dùm rất cám ơn.

Được mấy bác góp ý là vui lắm,nhờ vậy mà được khen lúc nầy lên.Đã thiệt.Cố lên nửa nào!
    Khó quá, không thèm ký

Like
    2,418
    Hi hi hi, bác NLT làm to nên hay bị nhột quá, mấy thuật ngữ ba rọi, giả cầy đó là em gọi đúng bản chất của nó thôi, chứ tính phổ dụng của nó thì chả có gì để bàn cãi cả, cả SG này ai cũng dùng nó mà đâu ai thắc mắc đâu. Với lại nhiếp ảnh dù có mặt ở VN cả hơn trăm năm rồi, nhưng gọi là có đóng góp vào tri thức của nhân loại về mặt thuật ngữ thì em tin là không có. Những từ như out nét, ha lô,... phổ biến lắm rồi, Aca bây giờ bắt đầu làm quen thì học thôi, đâu có sao.

Em tìm được một ít cho Aca nè, mấy cái này anh rảnh thì coi chơi, có cái chiêu hay mẹo nào áp dụng cho mình được thì theo.

http://www.vnphoto.net/forums/showth...raphy+Glossary

http://my.opera.com/Doanloc/blog/200...trong-nhi-p-nh

http://www.hanoicorner.com/phpBB2/photography.php

Chuyện vui về thuật ngữ nhiếp ảnh: có lần em chụp dùm cho một đoàn du khách miền Tây lên Đà Lạt chơi, thời đó còn dùng film màu Liên Xô. Bữa đó gặp khách sộp nên chơi sang, chơi luôn film màu của Đức (loại Orvo, cái này bác NLT và bác Dê chắc thấm thía lắm). Chụp chung cả đoàn lấy hậu cảnh (background) là thác nước, một bà già nhìn quê rặt, thản nhiên nói với em: "chụp dzầy coi chừng bị "công" nhe mậy !". Em buồn cười quá, bèn hỏi "Công là sao hả ngoại ?", bà già nhè cục trầu ra, chửi :"Mày chụp hình mà sau hỏi ngu quá, biết chụp hông dạ ? Trời sáng sau lưng tao, mày đứng trước mặt chụp thì nó công chứ sao ? "

Thấy em cầm cái PNS, mấy tay chụp ảnh dạo bèn hùa vào, bảo "công" là cái chắc, vì trời đang nắng nên đèn flash không thể nào mở được, em cá độ một chầu cà phê Tùng và phở Tùng là em sẽ chụp được tấm hình này có đèn để giảm bớt hiệu ứng "contre solei" (tức là ngược sáng). Thời đó mấy cái máy PNS tự động hoàn toàn, em lấy ngón tay che bớt cái sensor đo sáng rồi bấm, máy bị bịt bớt mắt, tưởng trời tối nên đèn flash nó chớp phà phà luôn. Sáng hôm sau đi rửa ảnh, tìm mấy tay chụp ảnh dạo bắt chung độ, tóm được 4 ông, có 4 ngày cà phê ăn sáng miễn phí, hí hửng cả tuần lễ.

Thời điểm đó, Đà Lạt duy nhất có một cửa hàng dịch vụ tráng rọi ảnh nằm ở khu Hòa Bình, gần cà phê Tùng và phở Tùng. Tay nào dù là chuyên nghiệp hay amateur muốn tráng phim rửa ảnh gì đều phải ra đó nên không trốn đi đâu được hết. Lãnh show chụp hình đó xong em đủ tiền mua 4 cuộn phim trắng đen của Đức đàng hoàng, dắt mấy cô bé trường cao đẳng sư phạm tỉnh Lâm Đồng đi lang thang chụp ảnh cả mấy ngày sau, có điều về tới SG thì không có tiền rọi ảnh, chỉ nhớ là tráng phim ra nhìn đẹp lắm.

Like
    3,392
    Trước tiên phải nói là:rất cám ơn bác Kiệt với 3 bài giãng + một kinh nghiệm nghề nghiệp.
    Tớ sẽ xem thật kỹ những bài giãng nầy,nhưng sợ không nhớ nổi quá!lúc nầy hay quên quá rồi!
    Khó quá, không thèm ký

Like
    283
    @acaxomcui: mấy con bọ của bác làm em nhớ hồi nhỏ không có đồ chơi, suốt ngày chỉ ra bắt bọ chơi, ngồi nhìn nó bò

Like
    3,392
    Cào Cào

Khó quá, không thèm ký

Like
    2,418
    Sao bác kêu được nó đứng im hay vậy ?
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

Like
    3,392
    Quote Được gửi bởi kiettt View Post
    Sao bác kêu được nó đứng im hay vậy ?
    Vuốt đầu nó rồi nói nhỏ:ê,muốn vô làng Mùi chơi hông mậy?.Nó gật đầu lia lịa.Thế là làm vài phát.
    Khó quá, không thèm ký

Trang 31 / 119 FirstFirst ... 262829303132333436 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết