Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4
    Like
    1

Làm cách nào để thêm cột mới vào View?

Hi all,
    Vấn đề là: table1(A,B,C)table2(A,D). Bây giờ mình muốn tạo 1 view từ 2 table1, table2 với view(A,B,C,D,E) trong đó:
    A,B,C trùng với A,B,C của table1
    D trùng với D của table 2
    E là cột mới ko thuộc table1 hoặc table2.
    Mình xin hỏi có thể tạo view chứa cột E hoàn toàn ko nằm trong 2 base table là table1,table2 được ko?
    Xin cảm ơn!
    Quote Quote

Like
    5
    Được, E chỉ là cột tạm, ví dụ :
    Code:
    Select a.*, b.D, cast(0 as int) as E from table1 a, table 2 b where a.A = b.A

3. Thành viên Like bài viết này:

Like
    1
    Hi hoangnnm,
    Mình có search thử và đã tìm ra cách giải quyết vấn đề của mình. Cảm ơn bạn đã reply và nhân tiện hoangnnm, bạn cho mình hỏi khi ta update trên view thì có cách nào không update trên base table không?
    Lấy ví dụ ở trên: mình muốn update cột D trên view nhưng không muốn update cột D trên table2 thì có được không?
    Mong được giải đáp. Cám ơn!

Like
    5
    Quote Được gửi bởi anhdet View Post
    Hi hoangnnm,
    Mình có search thử và đã tìm ra cách giải quyết vấn đề của mình. Cảm ơn bạn đã reply và nhân tiện hoangnnm, bạn cho mình hỏi khi ta update trên view thì có cách nào không update trên base table không?
    Lấy ví dụ ở trên: mình muốn update cột D trên view nhưng không muốn update cột D trên table2 thì có được không?
    Mong được giải đáp. Cám ơn!
    Mình không dùng View nên câu trả lời của mình có thể không chính xác .

Theo mình biết thì không update được trên view vì thực ra đó chỉ là kết quả trả về của 1 query mà thôi .
    Nếu bạn muốn như vậy thì có lẽ nên viết 1 procedure để đổ dữ liệu ra bảng tạm , rồi update tùy thích trên bảng tạm đó .

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết