Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 28
    Like
    0

Làm nhà nước hay làm ngoài, trụ lại HN hay về

Theo các bác với một kẻ ngoại tỉnh có 2 cơ hội:
    1. Làm việc IT tại HN (FIS,fsoft...), lương cũng tương đối nhưng phải thuê nhà, giá cả lại đắt đỏ-->đó là một số nơi có thể kiếm được việc của một kỹ sư CNTT BKHN loại khá.
    2. Về làm IT ở Bưu điện tỉnh (bộ phận tính cước) với một mức lương nhà nước tương đối thấp nhưng gần nhà, giá cả rẻ...

Nếu bác là dân IT, mới ra trường, bác có hai cơ hội như vậy thì bác nên chọn cơ hội nào?
    Mình cần tư vấn gấp vì phải lựa chọn mà, thực ra các công ty tin học (cả về lập trình lẫn hệ thống mạng, bảo mật...) thì tôi còn hiểu (vì trong thời gian học cũng từng làm part-time lẫn thực tập ở các công ty từ lớn đến nhỏ), nhưng mảng nhà nước thì chịu, không biết chút gì!
    Làm nhà nước thì có lợi gì, hại gì, có cơ hội gì không? Lương bèo vậy (tầm 600->900) có sống được không? Nghe nhiều người nói làm nhà nước thì có thời gian làm nghề tay trái và có màu thì có đúng không?

Các bác cho em một vài lời khuyên với nhé? Cơ hội làm nhà nước thì chỉ đến 1 lần thôi!

Cảm ơn, mong mọi người!
    Quote Quote

Like
    0
    Mới ra trường để thu thập nhiều kinh nghiệm bạn nên làm ở công ty lớn đồng thời cũng có nhiều cơ hội học hỏi nâng cao trình độ. Trong khi đó làm ở bưu điện tỉnh bạn khó có thể lập trình trong bộ phận tính cước (chương trình thường được viết sẵn) và hệ thống mạng được người khác thiết lập nên không có nhiều thử thách. Nếu tính bạn thích an nhàn thì về làm cơ quan nhà nước.
    Còn chấp nhận đi làm việc ở thành phố nên cố gắng làm cho công ty nước ngoài có phong cách chuyên nghiệp hơn với mức lương cũng cao hơn .

Like
    0
    Riêng cá nhân tui thì thích làm ngoài. Tự làm, tự sống, tự phấn đấu!

Like
    0
    Tùy, mỗi người có 1 cách nhìn riêng, khó áp dụng cách nghĩ người này cho người khác. Có điều chắc chắn là nếu về các tỉnh thì khả năng chuyên môn của bạn sẽ dần bị tụt hậu so với các bạn ở những thành phố lớn.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi roninvn
    Tùy, mỗi người có 1 cách nhìn riêng, khó áp dụng cách nghĩ người này cho người khác. Có điều chắc chắn là nếu về các tỉnh thì khả năng chuyên môn của bạn sẽ dần bị tụt hậu so với các bạn ở những thành phố lớn.
    Làm nhà nước theo mình nghĩ có cái hay là có thể làm chân trong chân ngoài. Việc nhà nước nhàn nên làm việc tay trái dễ hơn, kiểu như một số giáo viên khoa mình, ngoài dạy trên lớp hầu như thầy trẻ nào chẳng làm ngoài, thậm chí mở công ty riêng chẳng hạn...
    Đích cuối cùng của con người là gì, hầu như đều là quyền lực, tiền bạc, hạnh phúc... và để đạt được nó thì có nhiều đường.

Các bạn nghĩ sao?

Like
    0
    Làm nhà nước hay làm ngòai,cái nào cũng có mặt tốt và mặt hạn chế riêng,
    Điều cốt yếu là bạn cần xác định mục đích sống của mình là gì, thu nhập cao hay 1 chỗ làm ổn định,cuối cùng để đạt được điều gì?
    Bạn nói cơ hội làm nhà nước chỉ đến với bạn 1 lần,tôi góp ý nhé, nếu cảm thấy tiếc rẻ chỗ làm đó bạn cứ về tỉnh làm việc thử xem, sau 2, 3 tháng nếu cảm thấy chán quá thì...nghỉ, lên thành phố tìm cơ hội mới,nếu vậy thì mình k có gì phải ân hận,bạn còn trẻ mà,lo gì
    Chúc thành công

Like
    0
    Nói chung là nên làm ngoài để nâng cao kiến thức đặc biệt là kinh nghiệm, nó rất có ích cho những ai mới ra trường và có ý định theo ngành IT đến cùng

Like
    0
    làm nhà nước ở Bưu điện tỉnh lương thử việc 900K per mo
    Nhưng khi vào chính thức rồi lương khoảng 2 triệu chưa tính thưởng. Bạn lấy ở đâu thông tin là lương thấp ?

Like
    0

Nói nhỏ nè !

hìhì, Nhân tiện anh em bàn luận vui vẻ, tôi cũng năm nay ra trường, nhưng tôi làm ngoài được 2 năm rồi, theo tôi thì làm ngoài thì thích hơn, thích ngủ khi nào thì ngu, thich online khi nào thì online, thích đi dạo cùng người yêu khi nào thì đi, ...., nhung nói chugn là để có được thành công trên "nhà nuớc hay ngoài" thì bọn mình cần có 'vốn' , 'Vốn' ở đây tôi muốn nói là vốn con người của mình, vốn trình độ, và cũng ko ngoại trừ vốn "$" , hihih

Like
    1
    theo mình thì làm nhà nước hay làm cho tư nhân hoặc tự làm đều còn tùy theo chính khả năng của bạn. Phải liều thì mới thắng, còn không thì bạn đã thua rồi

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết