Trang 2 / 4 FirstFirst 1234 LastLast
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 36
    Like
    2,418
    Đã hẹn với cu Cà, trưa nay chở máy lên.

Chuẩn bị và check lần chót, xuống đời mso 2003, tạo cái point restore rồi cài các soft VIP vào, làm một hồi thấy nó không giống những cái mình từng thấy nên thôi, nghỉ chơi, uống hết ly cà phê rồi đi.

Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

2. Thành viên Like bài viết này:

Like
    529
    Hổng biết ông Hói này về tới nhà chưa ta?

Like
    2,418
    Về đến nhà khoảng hơn 1g trưa, té một cái bịch và ngủ thẳng cẳng luôn

Chú Cà chỉ đường, thêm cái map của cu Hoàng nữa thì vừa qua suối Tiên, đến nghĩa trang TP thì có ngã ba bên trái, quẹo vô đó là tới, sáng nay bơi giữa biển xe tải, xe thùng, dù để ý nhưng không hề thấy cái ngã ba nó đâu, chạy qua nó cả trăm mét, dừng lại hỏi thì người ta nói chạy ngược chiều lại đi. Nhìn ba hàng xe tải chạy cứ như là chỗ không người, mình tặc lưỡi "kệ, chạy lên thêm xíu nữa, thế nào cũng có đường quẹo, và làm một phát một đến ... ngã ba Vũng Tàu luôn

Bạn Nhị đang tìm hiểu những app đã cài vào máy, bạn Nhị khoe năm rồi được ra Hà Nội tập huấn về những app dành cho người khiếm thị và theo kinh nghiệm của mình thì rất khó làm việc với những bạn này, vì các bạn được huấn luyện theo một tiêu chuẩn hoàn toàn khác với những cái mà mọi người vẫn dùng phổ biến, đại trà. (Chuyện này cực kỳ chuối luôn, bữa nào có dịp nói tiếp)

Mò mẫm một hồi có vẻ ổn, Nhị khẳng định có thể tự cài những app cần thiết vào máy tính. Hiện các bạn đang có ở trong phòng 2 desktop đi thuê và 1 cái đã được Nhị tự xoay sở tự cài

Phòng này có 3 giường, Nhị và chú Cà đang ngồi trên giường của Nhị, giường dưới đất kế bên phải là của một bạn bị cụt cả hai tay, đang học ngành CNTT cùng hệ thống ĐH quốc gia với các bạn này, khung màu hồng cột ở chân giường là nơi đặt bàn phím để bạn đó học bài, bạn gõ phím, rê chuột bằng chân. Giường ở tầng trên là ba của bạn đó, từ ngoài quê vào và được ban quản lý KTX đồng ý cho ở chung để tiện việc chăm sóc cho bạn ấy, bên ngoài còn một phòng nhỏ nữa là nơi các bạn phơi quần áo và đặt thêm 1 giường nữa cho một bạn cũng bị khiếm thị luôn. Tức là phòng của bạn này gồm có 2 bạn khiếm thị và một bạn không có hai tay.

Đi đón con đã, còn vài hình tối về post tiếp
    Được sửa bởi kiettt lúc 22:39 ngày 19-11-2011 Reason: chú thích hình

5. 3 thành viên Like bài viết này:

Like
    529
    Đưa vợ đi lễ xong về xem tiếp

Like
    319
    hôm nay đọc báo em mới thấy là chuyện ba của bạn Phú (bạn bị mất hai tay, cùng phòng kí túc xá với Nhị, đang học trường ĐH CNTT) vào Sài Gòn chăm sóc cho con học được báo SGTT đăng ngày hôm qua
    http://www.sgtt.com.vn/Loi-song/1557...an-la-con.html
    "Ông Lộc lại thu xếp mọi việc ở quê, theo con lên thành phố để luôn bên con trên bước đường học vấn. Hoàn cảnh của ông được ban quản lý ký túc xá đại học Quốc gia chú ý, ông được bố trí công việc tạp vụ ngay tại ký túc xá để có thu nhập chút đỉnh lo cho con."

hiện tại máy vi tính Phú đang dùng cũng là máy thuê về để học
    Được sửa bởi Carbon lúc 15:22 ngày 15-08-2014

8. Thành viên Like bài viết này:

Like
    2,418
    Quote Được gửi bởi Carbon View Post
    hôm nay đọc báo em mới thấy là chuyện ba của bạn Phú (bạn bị mất hai tay, cùng phòng kí túc xá với Nhị, đang học trường ĐH CNTT) vào Sài Gòn chăm sóc cho con học được báo SGTT đăng ngày hôm qua
    http://www.sgtt.com.vn/Loi-song/1557...an-la-con.html
    Rồi, đã lỡ thì nói chuyện này luôn, chứ chú đang tính gởi mail cho cu phê bình vụ này đây, sáng nay bực mình hết sức, miệng thì nói tiếc quá không gặp được hai bạn kia, mà bụng thì nghĩ rủi có gặp thật là không biết ăn nói sao cho nó phải nữa.

Tình hình khá là nghiêm trọng thế này: ở chung phòng ký túc xá với bạn Nhị là hai bạn nữa cũng là sinh viên khuyết tật, một bạn khiếm thị y chang như Nhị, bạn kia thì bẩm sinh không có hai tay, tất cả mọi cử động gì đều phải dùng chân. Cả phòng ba đứa dùng chung 2 máy vi tính đi thuê, tự nhiên sáng nay mình mang lên một bộ máy vi tính và hớn hở ấn ngay vào tay một cậu, chuyện lại càng khó xử hơn khi có mặt bác Lộc ở nhà nữa

Bây giờ tớ đề nghị hướng giải quyết thế này: xét về mặt mặt bằng, phòng đó mà đặt ba máy vi tính thì thật ra vẫn đủ chỗ, nhưng khá chật chội ngay cả với người thấy đường và đi đứng vững vàng. Hiện nay ở đầu giường của bạn Nhị (xem hình) dồn tới hai máy tính, một của Phú và một của Nhị, bữa nào cần học bài hay làm bài tập, hai đứa chen chúc nhau trong một không gian như thế thì tội quá.

Kế hoạch 1: THX sẽ chuyển lên đó hai máy vi tính nữa, được customize cho bạn khiếm thị kia và bạn Phú. Cách này chỉ có một điểm lợi là ai cũng vui vẻ cả, không ai bị mặc cảm bỏ rơi. Nhưng nếu xét về mặt hiệu quả thì không tốt, do lẽ: a) không gian chật chội, b) phát sinh thêm chi phí tiền điện cho KTX (cái này đoán thôi chứ không biết có hay không)

Kế hoạch 2: anh Cà và chị Mi (phải cô nhỏ bé bằng cái kẹo đó tên Mi không ? Sáng nay hơi sơ sót không hỏi tên hai bạn của anh Cà) thuyết phục bạn Nhị cùng chia xẻ với bạn khiếm thị kia cái máy sáng nay mình mang lên, và THX sẽ tăng cho Phú một cái khác. Cách này tối ưu được không gian sống, tiết kiệm năng lượng. Nhược điểm là có khả năng xung đột giờ giấc khi cả ba bạn cùng cần dùng máy tính trong cùng một thời điểm. Nếu theo cách này, tối ưu là ta điều chỉnh lại một chút, màn hình LCD sáng nay sẽ được chuyển cho Phú xài, còn Nhị và bạn kia do không có nhu cầu nên mình chỉ cần dự phòng một cái CRT nhỏ thôi và chỉ cần dùng tới khi có việc phải bảo trì sửa chữa nó.

Cái nhân này cu Cà gieo thì giờ cu Cà phải chăm cho nó xong nè. Trước mắt cu Cà bàn với hai bạn kia coi hướng nào là đẹp nhất, đồng thời trưng cầu dân ý mọi người có cách nào tốt hơn không.

Dù giải quyết bằng phương án nào, điều kiện kiên quyết là chuyện này cần phải dứt khoát và quyết định càng sớm càng tốt, không nên để lâu.

Hai bạn này chắc là người giới thiệu trường hợp này, đồng hương đồng khói và đồng chuồng với cu Cà, cô bé xíu đó là khóa đàn em. Cùng ở trong khu KTX.

Áo trắng ngồi giữa là nhân vật chính, bạn Nhị

Mặt tiền khu nhà Nhị ở

Nhà hàng xóm

Trong ký túc xá không được phép nấu ăn, mọi chuyện ăn uống phải xuống căng tin hay các hàng quán dưới đất, qua quan sát có vẻ như những quán ăn này do dân ở ngoài đấu thầu để được vào bán chứ không phải là bếp ăn do ban quản lý phụ trách.

Bảng chỉ đường các khu nhà, thắc mắc: 1) Các số thứ tự đánh không theo quy luật nào cả. 2) Nếu chỉ có một khu A thì mắc gì phải tốn sơn, tốn công vẽ thêm 14 chữ A trên các bảng chỉ đường, đó là chưa kể 14 chữ A khác to gần bằng cái nhà, vẽ trên tường các nhà để đánh số nữa ??? Chỉ cần đánh số từ 1-15 là quá ổn rồi. Chắc lên tới đại học rồi người ta nghĩ khác, mình ít học nên không nghiệm ra được

10. 6 thành viên Like bài viết này:

Like
    319
    Bị mắng hoàn cảnh hai bạn cùng phòng Nhị cháu cũng mới biết hôm qua thôi mà, trước đó chỉ biết Nhị thôi. Cháu sẽ liên lạc với họ và trả lời trong ngày hôm nay.
    Được sửa bởi Carbon lúc 15:22 ngày 15-08-2014

Like
    2,418
    Quote Được gửi bởi Carbon View Post
    Bị mắng hoàn cảnh hai bạn cùng phòng Nhị cháu cũng mới biết hôm qua thôi mà, trước đó chỉ biết Nhị thôi. Cháu sẽ liên lạc với họ và trả lời trong ngày hôm nay.
    Bởi vậy mới nói, đáng đánh đòn là hai đứa kia kìa, không chịu coi trước ngó sau. Lo mà thu xếp tuần sau bữa nào rảnh chạy xuống đây chở thêm bộ nữa về nè cu. Nhớ nhắc chú xoay cái ổ cắm điện đàng hoàng nhe.

Like
    529
    Lý thử đề nghị giải pháp này nhé. Hiện nay chúng ta có 1 laptop Compaq bị hư keyboard. Cái này mình chỉ cần gửi kèm keyboard rời là bạn khiếm thị chung phòng với Nhị có thể sử dụng được rồi. Laptop thì không lo về khoàn chiếm chỗ. sound của máy cho âm thanh cũng khá tốt. Soạn 1 bộ decktop cho bạn thiếu chi nữa là xong. Như thế là cả 3 người đều có máy dùng riêng cả. Đồng ý không?

14. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    324
    Hoàn toàn ủng hộ

@ Nếu mà thay cái keyboard của laptop cho ngon lành nữa thì OK 2 tay luôn

Trang 2 / 4 FirstFirst 1234 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết