Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8
    Like
    0

Thông tin Giúp em định hứong game PacMan

Chào mọi người! Em đang phải làm bài tập lớn về C++ và đề bài là viết game PacMan.
    Ai có định hướng các lớp đối tượng hoặc phương pháp giải quyết nào thì giúp e với
    Nếu có mã nguồn hoặc ví dụ gợi ý thì càng tốt. Mong các anh giúp đỡ và reply sớm vì e sắp phải nộp rồi
    Quote Quote

Like
    0
    PacMan là trò chơi đuổi bắt trong mê cung, có thể qui về bài toán tìm đường đi. Bởi vì các đường đi này đều thông với nhau nên chỉ tìm đường đi thôi thì không đủ mà phải là tìm đường đi ngắn nhất. Do mê cung nhỏ, các thuật toán tìm đường đi ngắn nhất "bình thường" đều chạy khá nhanh.

Các con ma do chỉ tiến (không lùi) nên nếu gặp đường không có lối rẽ sẽ "cắm đầu, cắm cổ" chạy. Chỉ đến khi gặp lối rẽ nó sẽ xác định nút sẽ chạy đến (căn cứ vào hướng đi) của PacMan rồi từ đó tìm đường đi ngắn nhất tới điểm đó nhằm chặn đầu PacMan.

Like
    0
    Bác scooby cho em hỏi tí. Em chỉ cần con ma nó chạy random là được ví dụ khi nó gặp tường thì nó sẽ đổi hướng thôi. Nhưng em hỏi là làm sao để khi điều khiển con PacMan đi đúng hướng khi mình điều khiển, em làm nó toàn đè lên cả bản đồ thui. Bác có thể code demo cho e tham khảo dc không?

Like
    5
    Quote Được gửi bởi Lcomingsoon View Post
    Bác scooby cho em hỏi tí. Em chỉ cần con ma nó chạy random là được ví dụ khi nó gặp tường thì nó sẽ đổi hướng thôi. Nhưng em hỏi là làm sao để khi điều khiển con PacMan đi đúng hướng khi mình điều khiển, em làm nó toàn đè lên cả bản đồ thui. Bác có thể code demo cho e tham khảo dc không?
    _Con ma đi random thì chẳng còn gì là cam giac bi truy duoi nữa . Bạn chỉ cần thêm vào 1 function tìm đường như bác scooby đã nói. Mình chưa thử nhưng Google chắc những function như vậy hơi bị nhiều.

_Việc đè lên bản đồ có lẽ bạn nên coi lại các tạo và lưu trữ bản đồ của bạn rồi bước kiểm tra đường đi có hợp lệ hay không.

_Code mẫu thì chắc không có ai code giúp bạn đâu. Để nó chạy thì game dù đơn giản cũng hơi bị nhiều function. MÀ lại là C++.

Like
    0
    Đè lên bản đồ là do canh me của em sai thôi. Nếu lấy tâm của con pacman làm chuẩn thì phải căn với tâm của đường.

Mấy cái thứ này chỉ là thuật toán "vặt" hay kỹ năng lập trình cơ bản. Nói chung cái này phải tỉ mỉ, debug nhiều là được.

Nguyên tắc của tôi là chỉ dẫn chứ không làm hộ bài tập cho bất cứ ai

Like
    0
    Rất cảm ơn các anh đã hỗ trợ giúp đỡ. Em cung sửa được lỗi rồi

Like
    0
    tốt nhất là cứ sử dụng ma trận (mảng 2 chiều mà xài)
    thuật toán đơn giản
    xét va chạm đơn giản

một số chương trình mình làm cách đây một năm !
    giờ thì chơi java ! không giám múa liềm qua mắt thợ

Like
    0
    Bác Picachusays có thể nói rõ hơn cách sử dụng ma trận không?

Tags for this Thread

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết