Trang 9 / 14 FirstFirst ... 46789101112 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 134
    Uzumaki_Naruto Guest
    ừa dạy chính trị tư tưởng HCM, tiểu sử HCM sao mà... các học sinh, sinh viên học như vẹt... không áp dụng được gì
    không ai có thể ép được người khác phải yêu mình cũng như không ai có thể ép buộc trái tim mình phải yêu một điều mà mình không yêu.
    tôi yêu đất nước dân tộc Việt của tôi...nhưng tui không yêu không thích****

Học triết, chính trị, tư tưởng HCM....nhồi sọ nhồi óc giống như ép học sinh sinh viên phải tôn thờ *** phải yêu *** ....còn học sinh sinh viên học thì học cho qua phà....đậu thì không nói gì...nhưng rớt thì..cứ lôi cái mà chúng nó bị ép phải yêu phải kính, phải nhớ, phải học ra mà chửi mà rủa không còn từ nào nặng hơn....
    rảnh mà nghe tuổi teen ngày nay nói về HCM, giới trẻ ngày nay có yêu bác không? khi mà hình bác được chúng nó ưu ái....(chuyện này ai học thời cấp 3 chắc biết)
    thi xong môn văn ra nghe tụi nó nói: mịa kiếp biết ngay mà năm nào mà chẳng ra "lão"....mẹ "***"
    tội.....đến chết còn không được yên nghỉ....

Like
    0

Quote Được gửi bởi lqkhoi View Post
    Không có nhiều HVB trong đây bác tinman nhỉ ? Post có một bài đã bị dập té tát. Thôi tha cho em nó.
    Em không nghĩ là tất cả họ dập bài của em đâu bác lqkhôi à vì em thấy như bạn anhao hay fanglightning họ chỉ xoáy vào bất mãn nội dung chương trình ĐH ở VN thôi-điều mà em cũng bức xúc. Với lại nếu đọc kỹ thì bài của em đâu có phải bênh vực, biện hộ cái kiểu CHXHCNVN là số 1 j`đâu mà phải tranh cãi đối kháng, chỉ là tranh luận thôi mà.

Ý của em chỉ muốn nói rằng chúng ta không thể phóng tầm mắt ra phía trước để đoán biết được tương lai nên cũng đừng đặt một góc nhìn quá khắt khe đối với hiện tại. Hay nói nôm na là chiến lược lâu dài của quốc gia.
    Thực ra nếu suy nghĩ kỹ thì sẽ thấy những gì nước ta đang làm cũng có cái lý riêng nếu không muốn nói là hợp lí nhất đối với trường hợp của VN.

Lại kể một ví dụ vui:2 vận động viên A&B đang tranh tài ở 1 cuộc thi leo núi. Vì sức yếu hơn nên mới chỉ 1/2 thời gian A đã bị B bỏ xa một quãng. B chọn hướng đi theo đường trực lộ-có vẻ như đó là con đường nhanh nhất và sáng sủa nhất để đến dc đỉnh nhưng đến một đoạn lại gặp ngõ cụt.Còn A thấy đường đó dốc nhiều trông nguy hiểm nên thôi lựa đường vòng khác đi cho an toàn cuối cùng lại đến được đỉnh.

Nếu trong thời điểm hiện tại VN cứ cố học theo , bắt chước các nước phương Tây cho bằng được mà không tìm 1 lối đi riêng thì sẽ giống như anh A kia cố đuổi bám anh B. Ngay thời điểm đó A vẫn bị chậm hơn B dù cố gắng đến mấy,
    A chỉ bắt kịp B khi cả 2 cùng gặp ngõ cụt.

Like
    0
    Đọc của các pác mà em hoa cả mắt. Ta chỉ là hạt cát nhỏ nhoi trong xã hội này bàn nó làm gì. Học cho tốt và làm việc cho tốt là Ok lắm rồi. Chào các triết gia đang ra sức xây dựng đất nước theo ý các bạn. Còn tôi xin vái ba vái.

Like
    0
    hây da GDVN chuyện tình dài nhiều tập,các bác cứ bàn tán lôi thôi làm chi !

Like
    0

Vui lắm !

Bàn luận, chửi bới, than thở cung chỉ là để giải tỏa bức xúc thôi. Chứ ai mà chả biết chẳng thể thay đổi được gì cái nền giáo dục kém cỏi của Vn. Vậy cho nên bác nào nghĩ thế nào thì viết ra thế đó!Để anh em còn học hỏi nữa chứ. Tớ nói thế có đúng ko nào?

Like
    86
    Quote Được gửi bởi linhmoihochoi View Post

Em không nghĩ là tất cả họ dập bài của em đâu bác lqkhôi à vì em thấy như bạn anhao hay fanglightning họ chỉ xoáy vào bất mãn nội dung chương trình ĐH ở VN thôi-điều mà em cũng bức xúc. Với lại nếu đọc kỹ thì bài của em đâu có phải bênh vực, biện hộ cái kiểu CHXHCNVN là số 1 j`đâu mà phải tranh cãi đối kháng, chỉ là tranh luận thôi mà.

Ý của em chỉ muốn nói rằng chúng ta không thể phóng tầm mắt ra phía trước để đoán biết được tương lai nên cũng đừng đặt một góc nhìn quá khắt khe đối với hiện tại. Hay nói nôm na là chiến lược lâu dài của quốc gia.
    Thực ra nếu suy nghĩ kỹ thì sẽ thấy những gì nước ta đang làm cũng có cái lý riêng nếu không muốn nói là hợp lí nhất đối với trường hợp của VN.

Lại kể một ví dụ vui:2 vận động viên A&B đang tranh tài ở 1 cuộc thi leo núi. Vì sức yếu hơn nên mới chỉ 1/2 thời gian A đã bị B bỏ xa một quãng. B chọn hướng đi theo đường trực lộ-có vẻ như đó là con đường nhanh nhất và sáng sủa nhất để đến dc đỉnh nhưng đến một đoạn lại gặp ngõ cụt.Còn A thấy đường đó dốc nhiều trông nguy hiểm nên thôi lựa đường vòng khác đi cho an toàn cuối cùng lại đến được đỉnh.

Nếu trong thời điểm hiện tại VN cứ cố học theo , bắt chước các nước phương Tây cho bằng được mà không tìm 1 lối đi riêng thì sẽ giống như anh A kia cố đuổi bám anh B. Ngay thời điểm đó A vẫn bị chậm hơn B dù cố gắng đến mấy,
    A chỉ bắt kịp B khi cả 2 cùng gặp ngõ cụt.
    Ok, vậy để tớ tranh luận với cậu. Tranh luận đàng hoàng nghen. Toàn bộ đoạn văn dưới được tóm gọn bằng 1 từ mà các bác rất hay dùng đặc biệt là trong lãnh vực thể thao. Người ta gọi nó là ĐI TẮT ĐÓN ĐẦU đúng không nè ? :p

Tớ không phản đối chuyện tìm hướng đi riêng blah blah blah, nhưng vấn đề là ai chứng minh được hướng đi riêng này là đúng và là chính xác. Và có những dẫn chứng nào chứng minh điều đó không hay chỉ là rập khuôn 100% đại ca phương Bắc (kỵ húy ) với độ trễ là hơn 5 năm Thế thì đi tắt đón đầu ở cái chỗ nào ????

Có rất nhiều quốc gia chọn lối đi riêng cho mình. Ví dụ như cách thức của Hàn Quốc dùng độc tài ở thời điểm đầu để phục hưng đất nước ( chắc chú có đọc chuyện về các đại ca Park Chung Hy (tớ phiên âm đúng không nhỉ ?) hay Chun Do HOan ...) dùng các chae-bo (đúng hôn ?) gần như được hỗ trợ 100% của nhà nước để hình thành những tập đoàn khổng lồ như Samsung, LG, Huyn Dai ngày nay rồi dần dần chuyển sang dân sự. Hay ví dụ như cách thức của Singapore, với nền quản lý gần như bàn tay sắt của Lý Quang Diệu dẹp sạch dân chủ dùng tiền để mua sự "không tham nhũng" ? Hay còn nhiều chiêu khác như cách Mahathir đã làm cho Malaysia và cả những chiêu 1 thời là thành công nhưng rồi thất bại một cách thảm hại như Suharto với Indonesia vào năm 1998 ???

Quay lại VN, chú đi học đàng hoàng và yêu thích những môn này vậy chú khai thật cho tớ nghe vì nói thật ngày xưa học môn đó tớ toàn quay cóp (tớ tự hào quay cóp mặc dù nếu chú đọc những bài tớ viết cho dd này tớ dư sức làm 1 bài thi mà không cần đi học có điều hơi phản biện xíu thôi ). Chú đã học được gì ? Có bao giờ các giáo viên cho chú so sánh với các nước xung quanh, có bao giờ giáo viên cho phép các chú phản biện không ? những môn như triết, chính trị là một trong những môn rất dễ gây phản biện.

Sau 33 năm thống nhất, sau 22 năm đổi mới cái chú nhận được sẽ không ít nếu chú so với những năm dài sau chiến tranh, nhưng từng ấy là không đủ nếu chú quay lại nhìn những nước xung quanh Sing mất 14 năm từ ngày lập quốc để xây được metro đầu tiên, Đại Hàn từ 1 đống nát bét năm 5X trở nên ông cố nội làm 1 cái Olympic chỉ sau 30 năm, Jap chỉ mất 20 năm từ 1 kẻ thua trận trở thành đại cường quốc thứ 2 thế giới. Vậy chúng ta đi nhanh hay chậm ? Chúng ta đi tắt hay chúng ta đang chạy 1 con đường vòng ????

Trong khi đó Những cảnh báo lặp tới lặp lui vào những năm 91 92 đã trở thành hiện thực. Sài Gòn sẽ biến thành 1 Bangkok thứ 2, nhưng xin lỗi bây giờ SG còn hơn BKK nhiều nên so về chuyện kẹt xe và ô nhiễm. Năm 2007 là 1 năm cực kỳ thất bại về cách thức quản lý kinh tế vĩ mô khi lạm phát khủng khiếp người giàu sắm Rolls Royce hết chiếc này đến chiếc khác còn người nghèo ngày càng thê thảm hơn. Mặt trái của việc phát triển đấy chú ạ ? Thế còn giải pháp ? Xin lỗi tớ chưa thấy ?

Tớ chẳng quan tâm về dân chủ hay không dân chủ, nhưng đời tớ không đủ dài để có thể chờ 1 con đường tắt đó chạy đến đâu. Vì khi không ai biết rõ con đường tắt đó đi đến đâu, hoặc cảm thấy nó chạy quá ngoằn ngoèo chỉ chạy theo lợi ích của 1 ai đó thì chú có đồng ý chuyện cần phải có những người lên tiếng để đưa con đường đó đi vào cách thức hợp lý hơn. Đúng không nào ?

PS: Em viết vậy không đụng chạm nhiều lắm phải không anh dly ?

Like
    0
    Ok, vậy để tớ tranh luận với cậu. Tranh luận đàng hoàng nghen. Toàn bộ đoạn văn dưới được tóm gọn bằng 1 từ mà các bác rất hay dùng đặc biệt là trong lãnh vực thể thao. Người ta gọi nó là ĐI TẮT ĐÓN ĐẦU đúng không nè ? :p

Tớ không phản đối chuyện tìm hướng đi riêng blah blah blah, nhưng vấn đề là ai chứng minh được hướng đi riêng này là đúng và là chính xác. Và có những dẫn chứng nào chứng minh điều đó không hay chỉ là rập khuôn 100% đại ca phương Bắc (kỵ húy ) với độ trễ là hơn 5 năm Thế thì đi tắt đón đầu ở cái chỗ nào ????

Có rất nhiều quốc gia chọn lối đi riêng cho mình. Ví dụ như cách thức của Hàn Quốc dùng độc tài ở thời điểm đầu để phục hưng đất nước ( chắc chú có đọc chuyện về các đại ca Park Chung Hy (tớ phiên âm đúng không nhỉ ?) hay Chun Do HOan ...) dùng các chae-bo (đúng hôn ?) gần như được hỗ trợ 100% của nhà nước để hình thành những tập đoàn khổng lồ như Samsung, LG, Huyn Dai ngày nay rồi dần dần chuyển sang dân sự. Hay ví dụ như cách thức của Singapore, với nền quản lý gần như bàn tay sắt của Lý Quang Diệu dẹp sạch dân chủ dùng tiền để mua sự "không tham nhũng" ? Hay còn nhiều chiêu khác như cách Mahathir đã làm cho Malaysia và cả những chiêu 1 thời là thành công nhưng rồi thất bại một cách thảm hại như Suharto với Indonesia vào năm 1998 ???

Quay lại VN, chú đi học đàng hoàng và yêu thích những môn này vậy chú khai thật cho tớ nghe vì nói thật ngày xưa học môn đó tớ toàn quay cóp (tớ tự hào quay cóp mặc dù nếu chú đọc những bài tớ viết cho dd này tớ dư sức làm 1 bài thi mà không cần đi học có điều hơi phản biện xíu thôi ). Chú đã học được gì ? Có bao giờ các giáo viên cho chú so sánh với các nước xung quanh, có bao giờ giáo viên cho phép các chú phản biện không ? những môn như triết, chính trị là một trong những môn rất dễ gây phản biện.

Tớ chẳng quan tâm về dân chủ hay không dân chủ, nhưng đời tớ không đủ dài để có thể chờ 1 con đường tắt đó chạy đến đâu. Vì khi không ai biết rõ con đường tắt đó đi đến đâu, hoặc cảm thấy nó chạy quá ngoằn ngoèo chỉ chạy theo lợi ích của 1 ai đó thì chú có đồng ý chuyện cần phải có những người lên tiếng để đưa con đường đó đi vào cách thức hợp lý hơn. Đúng không nào ?

PS: Em viết vậy không đụng chạm nhiều lắm phải không anh dly ?
    Eo ơi , bác lqkhoi à ,em không phải là dân thích môn lịch sử đâu, hồi phổ thông môn em chán học nhất là môn đó đó nên em không ngâm cứu lịch sử các nước nhiều như bác đâu , bác tìm những cao thủ lịch sử trong diễn đàn này bàn nha.
    Em cũng không biết bác đọc bài đầu tiên của em thế nào mà nói em thích học những môn này. Thế thì vấn đề duy nhất em bức xúc là gì nhỉ???

Còn về những cái này của bác:
    Sau 33 năm thống nhất, sau 22 năm đổi mới cái chú nhận được sẽ không ít nếu chú so với những năm dài sau chiến tranh, nhưng từng ấy là không đủ nếu chú quay lại nhìn những nước xung quanh Sing mất 14 năm từ ngày lập quốc để xây được metro đầu tiên, Đại Hàn từ 1 đống nát bét năm 5X trở nên ông cố nội làm 1 cái Olympic chỉ sau 30 năm, Jap chỉ mất 20 năm từ 1 kẻ thua trận trở thành đại cường quốc thứ 2 thế giới. Vậy chúng ta đi nhanh hay chậm ? Chúng ta đi tắt hay chúng ta đang chạy 1 con đường vòng ????
    Trong khi đó Những cảnh báo lặp tới lặp lui vào những năm 91 92 đã trở thành hiện thực. Sài Gòn sẽ biến thành 1 Bangkok thứ 2, nhưng xin lỗi bây giờ SG còn hơn BKK nhiều nên so về chuyện kẹt xe và ô nhiễm. Năm 2007 là 1 năm cực kỳ thất bại về cách thức quản lý kinh tế vĩ mô khi lạm phát khủng khiếp người giàu sắm Rolls Royce hết chiếc này đến chiếc khác còn người nghèo ngày càng thê thảm hơn. Mặt trái của việc phát triển đấy chú ạ ? Thế còn giải pháp ?
    Xin lỗi tớ chưa thấy ?
    Em cũng nghĩ như bác là do cách thức quản lý KT vĩ mô yếu kém của ta gây nên chứ chắc gì chúng ta chạy 1 con đường vòng? Còn mấy con rồng NIC châu Á bác kể không phải là những nước có nền kinh tế phát triển từ lâu rồi sao còn nước ta kinh tế chỉ thật sự mới khởi sắc từ sau WTO. Mới hội nhập nên cũng còn nhiều khâu nước ta xử lí chưa tốt,như ngành ngân hàng năm qua để lạm phát cao quá.
    Bác hỏi:
    chú có đồng ý chuyện cần phải có những người lên tiếng để đưa con đường đó đi vào cách thức hợp lý hơn ?
    Nước ta chủ trương phát triển nền KT thị trường theo định hướng XHCN nên nếu có ý kiến lên tiếng sửa đổi gì đó mà vẫn đúng định hướng XHCN thì ok thôi (còn mừng nữa chứ ) vì em không nằm trong nhóm người sắm Rolls Royce hết chiếc này đến chiếc khác.

Em chỉ có không đồng ý với 1 số ý kiến trên diễn đàn này nói cứ như muốn nước ta trở thành một nước TBCN em út Mỹ như Đại Hàn vì mất bao nhiêu năm mấy cụ mới ổn định được 1 quốc gia trên định hướng này đùng 1 cái thay đổi hoàn toàn cho vừa ý thì chẳng phải loạn cả 1 quốc gia sao.

Cuối cùng em chỉ muốn đính chính 1 vài điều: bài thứ 2 em nhắn với bác là vì thấy bác có chút hiểu lầm ý các bác kia nhưng khi bác dạt dào nổi sóng thì em cảm thấy không phải đối tượng mạn đàm của bác rồi. Em còn bé lắm chỉ muốn hòa bình thôi Với lại bác yên tâm ,em biết bác mà , cũng từng đọc qua 1 vài bài của bác nên cũng biết bác hảo hán chứ. Em có phản đối gì việc copy những môn XH đâu mà bác phản biện. Lại mâu thuẫn nữa, cứ như đang nói tiếng Lào ấy. Mà trường em Triết và KTCT làm đề mở nên đâu cần quay
    Thôi chào bác nhé, năm mới vui vẻ, mạnh khỏe

Like
    86
    Không có gì đâu chú, sẵn bức xúc với lại đang rảnh viết bài xả hơi ấy mà . Vừa viết vừa né, không lại phiền anh dly khổ lém chú không biết à . Nếu chú rảnh và có hứng thú thì search web đọc chơi cho biết người biết ta, nhiều khi có hứng thú lém đấy Ít nhất là sướng hơn nhiều học các môn Chính Trị ở xứ ta.

Nhớ ngày xưa học môn Pháp Luật VN gì đấy, ông thầy hỏi chơi thế có biết ai đang là đương kim Ngoại trưởng VN không ? Thế mà 1 lớp 100 người không ai biết, mắc cười thiệt hay là biết mà không thèm nói ???. Ở US, Ngoại Trưởng là người có quyền lực thứ 3, có ảnh hưởng rất quan trọng đến toàn bộ đường lối đối ngoại của 1 quốc gia.

Like
    0
    Học ở trường cho rèn cho ta tư duy... Khi bạn có tư duy tốt thì ra đời học cái gì cũng nhanh. "móng" tốt thì xây nhà ko lo gì đâu

Like
    11

Nói nhỏ nè ! Đúng đó !

Quote Được gửi bởi anhdaikho_vt View Post
    Kiểu này thế nào báo SGGP cũng có dịp *** DDTH nữa cho mà xêm
    Cái cần thì chẳng nói cái nói thì ... gặp ở đâu đó rồi! Tôi thích nhất câu : Hãy xây dựng thiên đường ngay trên mặt đất này(nói thôi nhé!)Đề nghị các mod nên có nhắc nhở riêng để nâng cao tính PHÙ HỢP cho các Bác đi quá xa tôn chỉ của Gia đình ddth chúng ta!

Trang 9 / 14 FirstFirst ... 46789101112 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết