Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: Network Neighborhood

Like
    0

Network Neighborhood

Xin hỏi các bạn mấy cái máy nối mạng dùng internet (tất nhiên có share), có lúc khi vào Network Neighborhood nhưng không nhận ra những máy đang mở xung
    quanh ?? Cám ơn
    Quote Quote

Like
    0
    Bạn đã chọn chức năng share printer chưa?

Like
    0
    Mình có nói gì về printer đâu, mình chỉ hỏi sao các máy con không nhận ra nhau thôi (tất nhiên là share rồi)

Like
    0
    Bạn thử kiểm tra lại mấy vấn đề sau:
    TCP/IP có bị trùng với máy nào không? Subnet Mask có trùng với server không?
    Tên user có bị trùng nhau không?
    File and printer sharing for Microsoft Networks đã chọn chưa?

Like
    0
    Trong cửa sổ Network Neighborhood, bạn nhấn F5.
    Hoặc tìm cụ thể tên máy tính.

Like
    0
    trường hợp này mình cũng đã gặp ở mạng LAN của mình rùi đó .bạn xem máy chủ của bạn xem sao . lúc mình chưa sharing thì mạng con nhìn thấy nhau . còn lúc vào sharing thì không nhìn được . vì thế theo trường hợp mạng Lan của mình là do máy chủ bạn vào file and sprint sharing for network Neighborhood xem sao , có thể là ok đó chúc thành công nhé .

Like
    0
    chú ý : bạn nhớ đặt các thông số " computer name , workgroup and computer description " computer name : for exmaple : pc_1 ...
    workgroup must general name , and description too
    thank for that

Like
    0
    1. hehe, thứ nhất chuyện share internet chả ảnh hưởng gì đến share máy tính cả, vì vậy không cần bàn đến share internet ở đây.
    2. Nhưng nếu đã share được internet thì có nghĩa là các máy tính đã nhìn thấy nhau ráo chọi rùi (hehe cùng subnet rùi, ip chả sao cả, không hề trùng với chú nào cả, computer name cũng tuyệt rùi), theo tui thì có thể là có thể là chúng nó chưa cùng một group nên chưa nhìn thấy ngay thôi, chứ vào theo kiểu tên máy tính như nth14026 thì chính xác nhất. (start > run > \\tenmaytinh)
    3. Trường hợp cuối: hehe, chúng nó cùng group cả rùi mà vẫn không nhìn thấy nhau:
    hehe, thực ra danh sách các máy tính trong mạng được lưu dữ bởi một dịch vụ gọi là computer browser và lưu trữ ở máy được gọi là master browser (máy duyệt chủ) huhu không may là máy này không cố định, được xem xét qua quá trình bỏ phiếu giữa các máy tính nên thỉnh thoảng có trường hợp chúng nó tranh nhau làm thủ trưởng hoặc quá trình bỏ phiếu bị thất bại, hehe, ngoài đời cũng thế thôi, hơn nữa nếu nó bầu một máy nào đó làm master browser mà máy đó đang chuối thì cả mạng cũng nhịn luôn. Vấn đề là tại sao không cố định một máy làm master browser: hehe, để tránh trường hợp cháu nó tắt thì cả mạng nhịn luôn. Trên đây là tui trình bày các lý do khiến danh sách máy tính không hiện ra như ý muốn của quản trị thôi, chứ danh sách này có hiện ra hay không thì các máy tính vẫn có thể truy nhập lẫn nhau bằng cách của nth14026 (start > run > \\tenmaytinh).
    hehe, chính vì thế có khi lúc trước cả mạng không nhìn thấy nhau, lúc sau lại nhìn thấy vài cháu hoặc hôm sau đến lại bình thưòng (hehe, chúng nó bầu lại master browser khác uy tín hơn rùi)
    Được sửa bởi thitluoc lúc 00:43 ngày 16-01-2003

Like
    0
    Hay quá !!! Tiếp tục đi thitluoc oi !

Like
    0
    hehehehe
    Bác thitluoc nói như thế thì cho mình hỏi 1 tí nha.
    LAN của mình chỉ có 1 master browser như 1 lại có 1 máy ko nhận đươc LAN,mặc dù đã đổi cable,netcard, kể cả cài lại luôn rồi đấy,nhưng nó vẫn tuyệt đối không nhận LAN là tại sao ? ( có lúc thì nó vẫn nhận được LAN bình thường ).
    heheheheh

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết