View Poll Results: Con đường tốt nhất cho lập trình viên Việt Nam

Voters
486. You may not vote on this poll
  • Tự học ở nhà rồi học Aptech

101 20.78%
  • Tự học ở nhà rồi học NIIT

47 9.67%
  • Học Đại học rồi học Aptech

135 27.78%
  • Học Đại học rồi học NIIT

65 13.37%
  • Khác

138 28.40%
Trang 16 / 36 FirstFirst ... 111314151617181921 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 151 đến 160 / 359
    Like
    0
    mọi người trong đây ai từng trải cho hỏi tí : Nên Tự Học gì trước khi vào học Aptech ?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi kotlt View Post
    mọi người trong đây ai từng trải cho hỏi tí : Nên Tự Học gì trước khi vào học Aptech ?
    Reading.
    Nếu bạn ko đọc được tiếng Anh thì giáo trình gần 10kg sẽ trở nên vô dụng

Like
    0

Tệ thật !

mình đọc hết từ đầu đến cuối hihihihi ai cũng nói quan điểm của mình.

mình xin bổ sung đôi đều, các bạn đều muốn học lập trình, muốn học chổ tốt ( vừa túi tiền của gia đình) nhưng các bạn kêu là đi học vậy bạn học cái gì trong lập trình vậy?

ý mình là lập trình (mãng này rất rộng) ví dụ:

- lập trình về hệ thống
    - lập trình về cở sở dữ liệu
    - lập trình về Web
    - lập trình phần mềm
    - lập trình mạng

trong đó nó chia ra rất là nhiều cụm nhỏ khác nhau.

diều mình muốn nói là ai ai cũng có thể làm và học được hết nhưng các bạn suy nghĩ coi có đúng là các bạn muốn học và đi theo đúng hướng không ?.Chứ đừng thấy bà kon ai ai cũng lập trình thì mình cũng vậy

---> về bản thân mình 1 chút nha:

khi viet nam bắt đầu có internet --> mình bắt đầu làm quen với yahoo và loai hoai với cái Email ( chết tiệt).Nào là đang ký Email rồi muốn coi Email thì phải log in vào

-----> chính vì động cơ đó mà mình tìm hiểu tại sao nguoi ta làm được như vậy ? sao người ta làm hay quá và kể từ đó mình đam mê nghề làm trình

và mình quyết định tương lai của mình là chuyên phân tích và phát triển web là 1 trong những mãng của lập trình.
    Mình học ở NIIT ( năm 2000 )

còn về kỹ năng lập trình --> nó rất rộng.

Các bạn có thể hiều như vậy 1 người không thể nào thông thạo được nhiều thứ tiếng, giống như dân lập trình không thể nào biết hết ngôn ngữ . trừ người đó thuộc dạng Sao. mình chỉ biết nhiều nhất là 3 ngôn ngữ nhưng trong đó có 1 ngôn ngữ mà bạn coi đó là ưu điểm mạnh nhất của bạn khi đi tuyển dụng cũng nhưng khi mần ăn.

Nhưng mình, mình lập trình ở mãng assambly Web. Nó là 1 phần nhỏ nhoi trong cụm lập trình Web

Mình viết chuyên sâu action script 2.0 trừ ở mãng viết trên di động, photoshop + Illustrator + adobe flash mình thuộc dạng sao( theo hướng Web) và cuối cùng ajax thuộc dạng nhúng cơ bản. MÌnh đang nghien cứu thêm Database ( nếu có time)

Mình tâm sự như vậy ko phải để khoe với các bạn nhưng nếu kêu mình lập trình PhP hay java hay C# theo hướng WEb thì mình bó tay dù nó cũng nằm trong lĩnh vực lập trình Web.

Mong các bạn có cái nhìn rộng hơn về chữ ----> LẬP TRÌNH

Gợi ý: Điều gì làm bạn đến với nghề lập trình?

nếu bạn tự trả lời câu hỏi đó có nghĩa 70% bạn đã xác định được tuong lai rồi đó.

neu bạn còn băn khoăn hay nghi ngờ bản thân mình thì đừng ngần ngại lên dậy tâm sự những nguoi đi trước họ sẽ có cái nhìn và lời khuyên bổ ích cho bạn.Dù biết rằng trên này thượng vàng hạ cám đều có đủ

Hiện tại mình đang quen 1 anh chàng Việt Kiều và hắn mong muốn mình giúp hắn phân tích và phát triển 1 dự án Web tầm trung (nailProject) viết theo yêu cầu của hắn là ngôn ngữ PhP trên Linux ( hắn có đưa request cho mình xem). Theo sự phân tích của mình nếu Start dự án này trị giá có thể lên vài chục ngàn USD nếu tính bên Mỹ làm, còn việt Nam thì ... cao lắm cở 3800 USD
    Mình đã từ chối hắn nếu ai cảm thấy đủ khả năng thì mình send nick cho nè để nói chuyện rõ ràng hơn -->moivaodotcom@yahoo.com
    Được sửa bởi thienmy lúc 10:47 ngày 24-07-2007

Like
    2
    Cái mình cần cũng chỉ là về Web thui , lúc đầu tính học về thiết kế ở arena cơ , còn code thì tự học, nhưng bây giờ arena nó chỉ có quảng cáo 2d là chính thôi nên mình đi học Aptech.

Định hướng thì là thế, còn chuyện có học được không, với mình chưa dám chắc, mình vốn học tiếng Pháp chứ 0 phải tiếng Anh nên mình theo ITT rồi leo lên sau. Không biết từ ITT lên ACCP phải thế nào :| mà cũng 0 biết làm sao biết mình có học đựoc hay không (
    Đau đầu

Like
    0
    Quote Được gửi bởi U.F.O View Post
    Cái mình cần cũng chỉ là về Web thui , lúc đầu tính học về thiết kế ở arena cơ , còn code thì tự học, nhưng bây giờ arena nó chỉ có quảng cáo 2d là chính thôi nên mình đi học Aptech.

Định hướng thì là thế, còn chuyện có học được không, với mình chưa dám chắc, mình vốn học tiếng Pháp chứ 0 phải tiếng Anh nên mình theo ITT rồi leo lên sau. Không biết từ ITT lên ACCP phải thế nào :| mà cũng 0 biết làm sao biết mình có học đựoc hay không (
    Đau đầu

Gữi đến bạn mình thấy hầu như các bạn gặp 1 vấn đề là thích học WEB nhưng chưa biết học ở đâu ?

theo mình biết thì tại việt Nam có 2 trường khá quen thuộc là NIIT và APTECH nhưng thực ra 2 trường đó dạy cho các bạn cả về lập trình Web (30%) và lập trình phần mềm (70%). Mình hay đọc báo tuổi trẻ mục quảng cáo thấy trường Đại Học KHoa Học Tự Nhiên thường xuyên mở lớp dạy Java từ thấp đến cao. Mình nghĩ các bạn nên học ngôn ngữ này đi ( ngôn ngũ cấp cao và hay nhất từ trước đến giờ. Ngôn ngữ chuyên viết Web và chuyên gia Assambly vào bất cứ thiết bị nào. Nội chuyện bạn học ngôn ngữ này mình dám cá với các bạn, các bạn dể đi xin việc hơn những đồng nghiệp khác.

gợi ý:Java học rất dể nhưng để thành chuyên gia.Việt Nam đếm trên đầu ngón tay

tại sao Java là ưu tiên hàng đầu? vào đây mà kham khảo: www.java.org

Xu hướng các cty nước ngoài qua Viet Nam tìm Employee đa số là tụi Nhật và Mỹ họ thường chọn:

ưu tiên từ trên xuống dưới:
    1 - Java có thể chia ra làm nhiều mãng
    2 - C# và C++ có thể chia ra làm nhiều mãng
    3 - PhP

còn về việc tại sao họ lại ưu tiên ngôn ngữ khác thì các bạn tự nghiên cứu nha.

Like
    17
    Quote Được gửi bởi thienmy View Post
    gợi ý:Java học rất dể nhưng để thành chuyên gia.Việt Nam đếm trên đầu ngón tay

Java language có chó gì đâu mà "số chuyên gia về nó đếm trên đầu ngón tay" . Mấy tên cầm bằng SCJP, SCJD chạy đầy đường kia kìa .

technology distributed with Java thì đúng là khó thật, nhưng dùng "để thành chuyên gia.Việt Nam đếm trên đầu ngón tay" thì barely quá .

Like
    1
    Mình nghĩ bạn nào muốn có cái nhìn tổng quát về lập trình thì đọc bài này, mình thấy khá là hay: http://www.ddth.com/showthread.php?t=129079

Like
    2
    Tui chúa ghét phần mềm (
    Chỉ thích web thôi huhuhu
    Thế là đành đi học lập trình
    đau khổ

Like
    0
    em thì học ở trung cấp CNTT
    của trường CD CNTT & QTDN
    đang học chi nhánh tại trường Chu Văn An em thấy ở đó học củng tốt lấm

Like