View Poll Results: Con đường tốt nhất cho lập trình viên Việt Nam

Voters
486. You may not vote on this poll
  • Tự học ở nhà rồi học Aptech

101 20.78%
  • Tự học ở nhà rồi học NIIT

47 9.67%
  • Học Đại học rồi học Aptech

135 27.78%
  • Học Đại học rồi học NIIT

65 13.37%
  • Khác

138 28.40%
Trang 6 / 36 FirstFirst ... 345678911 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 359
    Like
    0
    Con đường tốt nhất là tự học, tự học và tự học... Học nơi này nơi nọ chỉ khác nhau là môi trường thôi, chẳng có gì cả. Tôi thấy ai dạy cũng như nhau, vấn đề quan trọng là ở chỗ mình tiếp thu nó như thế nào. Cách đây 2 tôi là SV Viện Mở Hà Nội khoa CNTT. Các thầy dạy rất tâm huyết, nhưng tôi thấy mình tự học là chủ yếu, kiến thức trên trường hầu như tôi không quan tâm. Bài tập lớn bài tập nhỏ làm đều xong tuốt. hết năm thứ 2, tự tôi thấy suốt ngày chỉ lập trình, điều đó có tốt? Tôi chuyển sang trường Ngân Hàng học, tôi cảm thấy hướng đi của mình là đúng. Tôi muốn trở thành một Lập trình viên nhưng tôi thấy học đại học trở nên mất thời gian. Tôi quyết định học ngành ngân hàng đang còn mới mẻ này, và dự định học thêm khóa APTECH buổi tối. Quả ổn nhỉ?

Like
    0
    Em chỉ học ĐH và đọc thêm trên Net, đồng thời học hỏi kinh nghiệm của người đi trước.
    .hết
    ^_^

Like
    0
    "đầu óc nghu xi, tứ chi phát triển" thì học ở đâu cũng vậy thôi !

Like
    0
    Bạn thấy học ĐH chủ yếu dạy các môn rất bao quát như PTTKTG, LT cơ bản + nâng cao, các môn toán, Unix, ... tạo cho sv cái background vững chắc về cntt + rèn luyện tư duy tốt. Sau này ra trường thì với nền tảng đó có thể học thích nghi dễ dàng với bất kỳ công nghệ nào. Nhược điểm chủ yếu là sv học ĐH quá ít va chạm thực tế (làm một project cụ thể nào đấy) nên kinh nghiệm không có, lúc ban đầu kiếm việc sẽ khó, phải mấy vài năm làm (cu-ly) để lấy exp.

Còn học tại Aptech hoặc NIIT cũng tốt vì nó cho người học tiếp cận thực tiễn, có vốn kinh nghiệm thực tế cao (bạn đã từng được thử một bài tập thiết kế + phân rã database của NIIT, cũng khó lắm nha). Nhược điểm là cách dạy quá chi tiết, thiên hẳn về công nghệ (dựa hẳn trên một nền tảng cụ thể như C#, VB.Net, dạy chi tiết đến từng hàm, từng câu lệnh) ,chỉ dẫn từng bước một, làm a ra b, làm c ra d, nó giết chết cái tư duy sáng tạo. Học như thế ra trường dễ kiếm việc hơn sv đại học (> 90% ?) vì các bạn có skill cao hơn hẳn, va chạm nhiều hơn, nhưng về lâu dài thì không ổn.

Bạn thì chẳng theo hướng nào trong cái poll ở trên. Bạn sẽ cố có tấm bằng ĐH loại khá giỏi (bét lắm phải khá, tb thì khó có việc lắm), tự học để lấy cert MCSD, luyện thi TOEIC 800. Hy vọng bạn sẽ kiếm được việc tự nuôi bản thân, hihi

Like
    17
    Học CNTT mà không tự học thêm cái này cái nọ thì suốt đời là thằng coolie quèn không dám ngẩng mặt lên trời cũng không dám nhìn xuống đất.

Còn lời khuyên nào khác không ?

Bạn thấy học ĐH chủ yếu dạy các môn rất bao quát như PTTKTG, LT cơ bản + nâng cao, các môn toán, Unix, ... tạo cho sv cái background vững chắc về cntt + rèn luyện tư duy tốt. Sau này ra trường thì với nền tảng đó có thể học thích nghi dễ dàng với bất kỳ công nghệ nào. Nhược điểm chủ yếu là sv học ĐH quá ít va chạm thực tế (làm một project cụ thể nào đấy) nên kinh nghiệm không có, lúc ban đầu kiếm việc sẽ khó, phải mấy vài năm làm (cu-ly) để lấy exp.

Còn học tại Aptech hoặc NIIT cũng tốt vì nó cho người học tiếp cận thực tiễn, có vốn kinh nghiệm thực tế cao (bạn đã từng được thử một bài tập thiết kế + phân rã database của NIIT, cũng khó lắm nha). Nhược điểm là cách dạy quá chi tiết, thiên hẳn về công nghệ (dựa hẳn trên một nền tảng cụ thể như C#, VB.Net, dạy chi tiết đến từng hàm, từng câu lệnh) ,chỉ dẫn từng bước một, làm a ra b, làm c ra d, nó giết chết cái tư duy sáng tạo. Học như thế ra trường dễ kiếm việc hơn sv đại học (> 90% ?) vì các bạn có skill cao hơn hẳn, va chạm nhiều hơn, nhưng về lâu dài thì không ổn.
    Bác làm ơn tách chữ Aptech ra, giáo viên bên Aptech không dạy được như thế đâu (dạy được như vậy em mừng). Nói vậy các newbabie hiểu lầm.

Còn đại học thì còn phải tùy đại học nào nữa các bác. Thằng bạn em xui xẻo học đại học huffix gì đó bây giờ tới năm 2 rồi mà còn không viết nổi 1 cái data structure linked list cho nó ra hồn .

Like
    0

Thơ hay quá ta

Quote Được gửi bởi _Daniel_ View Post
    Sao đi hết box này đến box khác, tui thấy mọi người cứ tranh luận học ĐH với học TT aptech/NIIT nhỉ ??? Học đâu cũng vậy thôi, chủ yếu do mình. Có thế mà cũng cãi nhau suốt. Pó tay
    Tôi thấy có người nói rằng để thành công trong lãnh vực IT hay là làm người lãnh đạo thì phải có tố chất(hay cái gì đó bẩm sanh)nhưng thử hỏi nói như vậy có phải là bàn lùi không.cứ phải có tố chât bẩn sinh mới học IT,mới làm lãnh đạo được sao ?.Theo tôi thì không:Chẳng cần tố chất,bẩm sanh gì cả.Chỉ có vượt qua bản thân mình.Chiên thắng bản thân,Vượt qua những cán dỗ của cuộc sống tầm thường thì mới Thành công trong Lãnh vực mình yêu thích.Khi đó thì muốn làm Người quản lý hay thành công thi chẳng còn gì khó khăn. "Để sống có ý nghĩa hơn dù mùa đông buốt giá lá rơi như giọt máu đỏ...."

Like
    20
    Thực ra học IT không khó, để làm việc tốt và có đồng lương ở mức kha khá cũng không khó chút nào. Vấn đề là bạn có kiên trì với nó được không thôi, có gắn bó cả đời dc không? Bạn không thể học giỏi nếu không có đam mê.

Like
    0
    aptech - genetic Bk - NIIT - Rmit ===> no 1

Like
    0

Cần chú ý !

Quote Được gửi bởi chercercer View Post
    Nhưng nếu như có sẵn niềm đam mê LT thì sao ? Mới học lớp 12 đã hiểu về bản chất của lập trình => có gốc.
    Sau học lớp 12, ở nhà tự ôn luyện LT 1 năm mà ko phải tốn đên 4-5 năm như học ĐH => Thức thời, tiết kiệm thời gian. thành danh sớm.
    Học Aptech => Với gốc + kỹ nămg, kiến thức nó dạy nữa => Super Programmer ( hoặc Super Developer ).

Ha ha !
    Theo bạn "cái gốc" là gì!?? "Gốc" của bạn tới đâu, hay chỉ tưởng vậy thui!
    Nếu nói như bạn thì 4-5 năm ngồi mài đũng quần trong trường đại học, người ta học được gì?

Like
    10
    Cho mình hỏi, học phí ở Aptech là bao nhiêu ? Mình thích cách chọn 1

Trang 6 / 36 FirstFirst ... 345678911 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết