View Poll Results: Con đường tốt nhất cho lập trình viên Việt Nam

Voters
486. You may not vote on this poll
  • Tự học ở nhà rồi học Aptech

101 20.78%
  • Tự học ở nhà rồi học NIIT

47 9.67%
  • Học Đại học rồi học Aptech

135 27.78%
  • Học Đại học rồi học NIIT

65 13.37%
  • Khác

138 28.40%
Trang 5 / 36 FirstFirst ... 234567810 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 359
    Like
    0
    Quote Được gửi bởi quabi
    Chú Ngọc Quang, cho anh khuyên chú 1 câu thật lòng. Chú có thể có khả năng, vậy thì hãy cố gắng trau dồi, học hỏi thêm. Chú đang học (hoặc đã tốt nghiệp) Aptech là tốt, nắm vững công nghệ là tốt, đang có cơ hội làm outsource cho bọn Tây là tốt...

Nhưng anh thật, một lập trình viên như chú chưa là gì cả đâu, mới chỉ rất rất là bình thường thôi, và còn 1 con đường rất dài để chú có thể tự cho mình là thành công. Cho nên chú đừng vội cho mình giỏi, coi thường người khác, lê la khắp topic để vạch lá tìm sâu chê bai người khác.

Người giỏi là người nói ít làm nhiều, chú công nhận ko? Chú hãy cố chứng tỏ mình hơn là topic nào cũng post, khiến người ta coi thường, bảo là thằng này chỉ được cái lắm mồm.

Không biết bên javavietnam có phải chú đang nói đang bác Ngọc Minh hay Hữu Mai? Nếu là Minh thì bác này chơi cũng khá thân với tôi. Tôi cũng đang 1 ý định làm chung với bác ấy 1 dự án nho nhỏ. Nếu chú thích, hôm nào tôi về nước mới bác ấy đi uống cà phê, sẽ mời chú ra nói chuyện chơi.

Cuối cùng, nếu chú nổi máu tự ái, nóng mắt lên chửi anh thì thôi, coi như anh bỏ qua chú. Còn nếu thích thì chú pm cho anh, ta sẽ trao đổi nick name chat chơi. Lúc đấy chú sẽ hiểu là anh có đủ tư cách khuyên chú hay ko? Thế nhé.
    Đúng là em cũng potay với bác quang này. Đi đâu cũng gặp ổng hết. Mà toàn là "chửi bới" người khác không à.
    Trước hết, em nghĩ cha này giỏi thiệt, khoan.. nói rõ chút.. ý em là ổng giỏi cái mồm á. Bởi vì người giỏi thật sự thì người ta sẽ khiêm tốn lắm.
    Thứ hai, ổng là người có học (hình như tốt nghiệp kinh tế?? chắc hồi xưa thi rớt CNTT đây, hoặc là hông dám thi vô đây ), vậy mà ăn nói khá bẩn, chả có văn hóa gì ráo trọi! Ai rảnh rỗi "sưu tầm" những bài pót của chả trên DDTH này thì biết liền. ùm ùm.. lẽ ra pác í theo nghề "thày cải (cọ)" mới phù hợp hơn chứ ta (!?)

Quote Được gửi bởi pp7796
    Hịc hịc, bác Quang này khó tính thật! Tôi chỉ có ý đóng góp tích cực thôi. Thôi thì rút kinh nghiệm lần sau vậy
    Pác này hiền thiệt!!! hình như ông quang hơi bị "nhột" với câu phát biểu "Đừng nghĩ rằng làm được một một chương trình tiện ích, một cái game tetris clone, hay một website bán hàng nào đó là mình có khả năng tự học tiếp và sẽ thành công trong CNTT. Mấy cái này ai mà chả làm được!." của pác thì phải
    Dù gì thì cũng mong trên diễn đàn càng có nhiều người "hiền" như pác, và những người thật sự giỏi và có đạo đức. chứ dạo này em thấy văn hóa trên ddth có phần xuống cấp trầm trọng (xin lỗi, em chỉ có ý nói những người đáng phải bị nói vậy thôi, chứ trên diễn đàn vẫn còn có nhiều người có văn hóa, tích cực, khiêm tốn, tài đức vẹn toàn thật sự).

thôi em đi chơi đây. khuya rảnh rỗi em sẽ lên pót típ.

à khoan, cho em nói tí nữa trước khi đi chơi. Hoặc là ông quang này thuộc dạng "vô công rỗi nghề" lên đây nói phét lấy le, hoặc là ở cơ quan/công ty ổng không thể chứng tỏ được mình (tại có khỉ gì đâu mà chứng tỏ, làm có bằng ai đâu mà chứng tỏ) nên lên đây ra vẻ "ta đây" để tự "an ủi" cho số phận í mà. Đúng là pó chiếu tráng sĩ híhí

Quote Được gửi bởi ngocquang19877
    hị tôi chỉ thấy hơi chướng mắt vì những tuyên bố hùng hồn của bạn thôi, không có ý gì đâu. thôi bà con quay lại giúp chú che dài ngoằng tìm con đường tốt nhất cho chú ấy đi, không nên lạc topic :p.
    Cái này gọi là "vừa đánh trống vừa thổi kèn"... oe! lộn... "vừa ăn cướp vừa la làng" (nói nặng tí là "đạo đức giả", nhưng mà thôi em hông dám nói vậy đâu, em...em...có văn hóa mừ)

Em thì em lại kết câu nói của anh "mít đặc biết tuốt" gì gì đó (tên này do pác quang đặt đó). Bác í nói "khen đại học thì đi lấy thằng ngu nhất aptech ra chê, còn khen aptech thì lại đi lấy thằng ngu nhất ở đại học ra" Bác Lênin có dạy "mọi sự so sánh đều khập khiểng", so sánh kiểu đó thì em xin potay.com. nói chung cái quan trọng nhất là yếu tố con người. Tuy nhiên, cho 2 thằng cùng IQ, cùng "tố chất", cùng bản lĩnh, vân vân... nói chung là cùng cái gì đó có sẵn, thì yếu tố môi trường sẽ là yếu tố quyết định. Em cho rằng môi trường đại học tốt hơn những môi trường kia.

Mod close topic này lại cho rồi!

P.S Mong pác quang đừng giận em. em chỉ thấy ngứa mồm (hông phả lở mồm) tí thôi
    Được sửa bởi MrBeee lúc 23:00 ngày 17-07-2006 Reason: Automerged Doublepost

Like
    0
    MrBeee: Bác hình như đổ dầu vào lửa rồi đó.Ai cũng muốn cho bác Quang hả hỏa bình tĩnh rồi tiếp thu thôi.Còn như bác thì hình như thích khơi dậy cuộc chiến thì phải.Chỉ cần 1 người nói là đủ rồi việc gì cứ a zua vào làm gì,lại còn chê bai người ta nữa chứ,khuyên chã thấy đâu,mà cứ toàn!Bác khá giống bác Quang rồi đó!Bác nên rút kinh nghiệm đi.Mong có gì sai bác cứ chỉ bảo

Like
    0
    Chúng ta cần Hiểu rõ Một Điều khác Biệt giưa Đào Tạo "CHính Quy" và đào tạo "Phi chính Quy" !
    Một câu hỏi lớn là ở các Nước phát Triển vê CNPM tại sao Họ lại chọn học theo kiểu "Phi Chính Quy".Đơn giản Như Ấn Độ.

Like
    86
    Tôi không biết các bạn đứng trên quan điểm là lập trình viên để làm gì.

Nếu các bạn ráng học cho thật giỏi, rồi tự kiếm job làm thì không kể. Bạn muốn làm gì cũng được, học ở đâu cũng được. Cái người ta nhìn vào bạn là project bạn hoàn thành. Tuy nhiên nếu bạn bỏ vào background của bạn là Master hay PhD hay bèo lém thì Bachelor hay Engineer nó cũng có ấn tượng hơn là trường dạy nghề so với đối tác. Am I corect ?

Nếu các bạn muốn đi làm, các bạn hay đặt mình vào vai trò người tuyển dụng. Nếu họ chỉ muốn lấy 1 cái gì đó có lương thấp công việc đơn giản không đòi hỏi mày mò học hỏi thì họ sẽ chọn các bạn Aptech hay NIIT, lý do tiền trả cho các bạn rẻ hơn và sẽ không mất thời gian đào tạo một skill mà bạn đã quá rành.

Nếu họ muốn cần những nhân vật cao hơn, làm những công việc đòi hỏi sự nghiên cứu lý luận, ví dụ như System analyst hay System designer. Họ sẽ chọn chắc chắn những người học ĐH, nơi đầu vào rất khắc nghiệt so với cứ đóng tiền là đi học được. 4 năm trời học với vô số những môn học, điểm không nói lên gì nhưng nếu anh là top 3 hay top 5 trong 100 sinh viên trong đó có nghĩa anh có khả năng nghiên cứu mày mò tốt thứ 3 hay thứ 5 trong số 100 người.Liệu có phải là 1 tiêu chí để người ta lựa chọn bạn hay không ?? Đặt các bạn vào vị trí người tuyển dụng, bạn có làm như những gì tôi vừa nói không?

So stop complaining, stop comparing. Mỗi người có 1 công việc làm riêng , có 1 ước mơ riêng có 1 định hướng cuộc sống riêng, có 1 hoài bão riêng. Vì thế chọn lựa hướng của cuộc đời mình để theo đó mà thực hiện.

Tôi có làm chung với vài người India tốt nghiệp NIIT thì cái tôi ghi lại là những gì họ nói. Và nếu họ muốn vươn lên những vị trí cao hơn trong ngành IT cách họ làm là đi học ĐH để lầy BS hay MS. Họ nói họ chọn NIIT là vì họ có thể đầu tư ít và kiếm tiền nhanh hơn vì thời gian học ít hơn và cũng kiếm việc làm dễ hơn. Nhưng nếu sau này khi muốn làm những chức vụ cao thì họ lại phải quay lại ĐH. Trong có vẻ rất ngược với ở VN khi học Aptech và NIIT đều là của những người khá giả.

Sửa tôi nếu tôi sai nhé

Like
    0
    Quote Được gửi bởi lqkhoi
    Tôi không biết các bạn đứng trên quan điểm là lập trình viên để làm gì.

Nếu các bạn ráng học cho thật giỏi, rồi tự kiếm job làm thì không kể. Bạn muốn làm gì cũng được, học ở đâu cũng được. Cái người ta nhìn vào bạn là project bạn hoàn thành. Tuy nhiên nếu bạn bỏ vào background của bạn là Master hay PhD hay bèo lém thì Bachelor hay Engineer nó cũng có ấn tượng hơn là trường dạy nghề so với đối tác. Am I corect ?

Nếu các bạn muốn đi làm, các bạn hay đặt mình vào vai trò người tuyển dụng. Nếu họ chỉ muốn lấy 1 cái gì đó có lương thấp công việc đơn giản không đòi hỏi mày mò học hỏi thì họ sẽ chọn các bạn Aptech hay NIIT, lý do tiền trả cho các bạn rẻ hơn và sẽ không mất thời gian đào tạo một skill mà bạn đã quá rành.

Nếu họ muốn cần những nhân vật cao hơn, làm những công việc đòi hỏi sự nghiên cứu lý luận, ví dụ như System analyst hay System designer. Họ sẽ chọn chắc chắn những người học ĐH, nơi đầu vào rất khắc nghiệt so với cứ đóng tiền là đi học được. 4 năm trời học với vô số những môn học, điểm không nói lên gì nhưng nếu anh là top 3 hay top 5 trong 100 sinh viên trong đó có nghĩa anh có khả năng nghiên cứu mày mò tốt thứ 3 hay thứ 5 trong số 100 người.Liệu có phải là 1 tiêu chí để người ta lựa chọn bạn hay không ?? Đặt các bạn vào vị trí người tuyển dụng, bạn có làm như những gì tôi vừa nói không?

So stop complaining, stop comparing. Mỗi người có 1 công việc làm riêng , có 1 ước mơ riêng có 1 định hướng cuộc sống riêng, có 1 hoài bão riêng. Vì thế chọn lựa hướng của cuộc đời mình để theo đó mà thực hiện.

Tôi có làm chung với vài người India tốt nghiệp NIIT thì cái tôi ghi lại là những gì họ nói. Và nếu họ muốn vươn lên những vị trí cao hơn trong ngành IT cách họ làm là đi học ĐH để lầy BS hay MS. Họ nói họ chọn NIIT là vì họ có thể đầu tư ít và kiếm tiền nhanh hơn vì thời gian học ít hơn và cũng kiếm việc làm dễ hơn. Nhưng nếu sau này khi muốn làm những chức vụ cao thì họ lại phải quay lại ĐH. Trong có vẻ rất ngược với ở VN khi học Aptech và NIIT đều là của những người khá giả.

Sửa tôi nếu tôi sai nhé
    bạn nói đúng lắm, người hiểu biết, hiểu rộng nói có khác,hihi.. mình cũng có suy nghĩ giống bạn.

Like
    0
    Tôi thích tìm cái logic trong các tranh luận của các bạn. Xin lỗi... bệnh nghề nghiệp.

Quote Được gửi bởi lqkhoi
    Có vẻ như chỉ 3 hay 5 trong số 100 người học DH tạo nên sự khác biệt. 95 hay 97 người còn lại đang ở đâu, làm gì???
    Được sửa bởi thang2rs lúc 22:11 ngày 07-08-2006

Like
    17
    Chắc bác lqkhoi đang nói tới đại học vietnam .

Like
    0
    Học thì nhiều , xài dc bao nhiêu ....

Like
    0

Nói nhỏ nè !

mình không đồng tình với bác LQKhoi là bạn nói là "[Nếu họ muốn cần những nhân vật cao hơn, làm những công việc đòi hỏi sự nghiên cứu lý luận, ví dụ như System analyst hay System designer. Họ sẽ chọn chắc chắn những người học ĐH, nơi đầu vào rất khắc nghiệt so với cứ đóng tiền là đi học được. 4 năm trời học với vô số những môn học, điểm không nói lên gì nhưng nếu anh là top 3 hay top 5 trong 100 sinh viên trong đó có nghĩa anh có khả năng nghiên cứu mày mò tốt thứ 3 hay thứ 5 trong số 100 người.Liệu có phải là 1 tiêu chí để người ta lựa chọn bạn hay không ?? Đặt các bạn vào vị trí người tuyển dụng, bạn có làm như những gì tôi vừa nói không?"

----------> mình không đồng tình lắm ---> học đâu cũng vậy thôi quan trọng là khi ra trường mình vẩn còn yêu nghề + co đam mê bằng nhiệt huyết của mình không > cái đó mới quan trọng (dù khi anh học giỏi ở đâu mà anh không có đạ đức nghề nghiệp thì = 0 thôi).
    ở đây mình không tranh luận học trung tâm hay đại học.-----> bởi vì mỗi người 1 quan điểm.

-> điều quan trọng là học lập trình nói chung và những nghề khác nói riêng mình có đam mê.

mỗi người có hướng đi riêng,vì thế hãy nên chọn cho mình một hướng đi đúng

hỏi riêng bạn LQKHOI ---> học đại học có chắc rằng lý luận của họ cao? vậy những người không học được đại học thì tư duy + lý luận không ?

mình chỉ hỏi vậythoi6

Like
    0

Thông tin sai rùi

Quote Được gửi bởi ngocquang19877
    Chắc bác lqkhoi đang nói tới đại học vietnam .
    bác quang nói vậy sai rùi, cái đại học mà bác lkhoi đang nói đến là đại học ở nước ngoài (ở nước ngoài thì đại học chất lượng hơn trung tâm dạy nghề nhiều).
    Chỉ có ở việt nam mình sinh viên đại học mới phải học thêm cả ở các trung tầm ngoài thôi
    (em hỏi mí đứa bạn bên mĩ tụi nó bảo bên đó ít người đi học thêm ở các trung tầm dạy nghề nếu đang học đại học lắm. Đa số toàn là họ xác định hướng nghề nghiêp từ trước, không học đại học họ mới đi học ở trung tâm dạu nghề để nhanh có việc thôi)
    Vài ý kiến kô bít có đúng không? Mong các bác đừng chửi em tội nghiệp.

Trang 5 / 36 FirstFirst ... 234567810 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết