View Poll Results: Con đường tốt nhất cho lập trình viên Việt Nam

Voters
486. You may not vote on this poll
  • Tự học ở nhà rồi học Aptech

101 20.78%
  • Tự học ở nhà rồi học NIIT

47 9.67%
  • Học Đại học rồi học Aptech

135 27.78%
  • Học Đại học rồi học NIIT

65 13.37%
  • Khác

138 28.40%
Trang 3 / 36 FirstFirst 1234568 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 359
    Like
    0
    lkn có biết forum nước ngoài nào hay về IT chỉ anh em với !

Like
    0

Thông tin

Quote Được gửi bởi ngocquang19877
    writing skill không phải là không tự học được. Trên mạng có cả tỷ tài liệu về cái này, quan trọng là có chịu đọc hay không thôi. Tôi dự tính sau khi kết thúc cái project sắp tới sẽ tự học và rèn luyện writing skill, reading skill và khả năng trình bày trước đám đông của mình.

...

Bạn có tài trong lĩnh vực programing (căn cứ theo những gì bạn nói), nhưng LT không chỉ có code mà còn rất nhiều thứ khác. Chứ nếu không người ta đã chẳng đẻ ra nghành software engineer làm gì.

...
    Chào bác,

bác nói nghe có vẻ mâu thuẫn nhỉ? Trên bác bảo 'tự học + làm cho tây + apt more better', dưới bác bảo khác đi chút, thế tóm lại là bác có ý định làm team leader or cao hơn ko?

Theo nhận định chủ quan của tôi thì muốn code giỏi thì chỉ cần học ở nhà là quá đủ rồi, có tiền thì đi học thêm aptech. Nhưng ngược lại, muốn làm team leader, project manager không có con đường nào khác ngoài việc cắp sách đi đến trường học ĐH.
    oài, bác khá ghê, ngồi nhà tự đọc mấy cuốn sách IT khô khan, vô hồn sao khoái bằng tham gia nghiên cứu cùng những người giỏi khác. Thế nên ở đâu có người giỏi là ta nhảy vô nhỉ?, bác làm cho tây + học apt chắc rõ điều này.

Tớ thấy ở VN, con đường cho LTV tốt là thế này:

1. Bác nào máu kiếm $ sớm, học ở Apt or Niit (học hẳn hoi nhé), trong quá trình học cố làm + thực hành rùi kiếm thêm chứng chỉ của M$ or Sun or ... xong rùi thì hàng loạt cty xếp hàng mời vào làm
    2. Bác nào chịu khổ được thì gắng chui vô ĐH rùi học hẳn hoi, đến năm 3 trở lên thì có vẻ đủ khả năng đi thực tập + làm việc đâu đó, xong rùi thì học Apt or Niit or kiếm chứng chỉ của M$ or Sun or Oracle or Cisco ... tùy chuyên ngành ĐH. Xong rùi thì cũng khối cty trải thảm mời bác vô

Tóm lại, cố gắng học thật tốt và thật nhiều trong hoàn cảnh và khả năng của mình, thì dù chọn con đường nào đi nữa thì nó cũng là con đường tốt nhất cho bác.

PS: cái nhìn thiển cận của 1 nhóc chưa lớn, ai chửi tui khóc nhè đó.

Like
    17
    Quote Được gửi bởi notes
    Chào bác,

bác nói nghe có vẻ mâu thuẫn nhỉ? Trên bác bảo 'tự học + làm cho tây + apt more better', dưới bác bảo khác đi chút, thế tóm lại là bác có ý định làm team leader or cao hơn ko?

oài, bác khá ghê, ngồi nhà tự đọc mấy cuốn sách IT khô khan, vô hồn sao khoái bằng tham gia nghiên cứu cùng những người giỏi khác. Thế nên ở đâu có người giỏi là ta nhảy vô nhỉ?, bác làm cho tây + học apt chắc rõ điều này.

1. Bác nào máu kiếm $ sớm, học ở Apt or Niit (học hẳn hoi nhé), trong quá trình học cố làm + thực hành rùi kiếm thêm chứng chỉ của M$ or Sun or ... xong rùi thì hàng loạt cty xếp hàng mời vào làm
    2. Bác nào chịu khổ được thì gắng chui vô ĐH rùi học hẳn hoi, đến năm 3 trở lên thì có vẻ đủ khả năng đi thực tập + làm việc đâu đó, xong rùi thì học Apt or Niit or kiếm chứng chỉ của M$ or Sun or Oracle or Cisco ... tùy chuyên ngành ĐH. Xong rùi thì cũng khối cty trải thảm mời bác vô

Tóm lại, cố gắng học thật tốt và thật nhiều trong hoàn cảnh và khả năng của mình, thì dù chọn con đường nào đi nữa thì nó cũng là con đường tốt nhất cho bác.

PS: cái nhìn thiển cận của 1 nhóc chưa lớn, ai chửi tui khóc nhè đó.
    Bạn có đọc tiêu đề không ? "Con đường tốt nhất cho lập trình viên". Tôi đưa ra con đường "tây+app" là tốt nhất cho những bạn có tiền. Còn nếu không có tiền thì tự học ở nhà là cũng được rồi, nếu chỉ muốn làm coder suốt đời .

Không phải lúc nào người giỏi cũng chịu tham gia nghiên cứu với mình .

Like
    0
    ...
    Bạn này phát biểu cảm tính quá !

Lập trình + toán tốt không có nghĩa là có tầm nhìn tốt. Nếu có thời gian thì xin mời bạn xem qua cái trắc nghiệm này http://www.ddth.com/showthread.php?p=569460#post569460.
    tôi đâu có đưa ra công thức lập trình + toán = tầm nhìn ? có lẽ bạn nên đọc kĩ một chút khi bình luận bài người khác nhé.
    cái tầm nhìn tôi nói ở đây là tố chất cần cho sự thăng tiến trong lĩnh vực cntt ,anh có thể code giỏi ,debug giỏi nhưng cần 1 người đứng đầu những người code giỏi như thế -tất nhiên đó phải là 1 leader thực thụ chứ .
    Tôi thấy bây giờ nhiều sinh viên ,học viên khối kĩ thuật nhưng có vẻ xa lánh môn toán -nhưng dù thế nào đi nữa thì toán vẫn là cơ sở cho mọi ngành khoa học khác -cái này tôi nghĩ chẳng ai tranh cãi được.Trong chuyến thăm việt nam của bill gate ,ông cũng đã đề rất cao vai trò của toán ,1 nền tảng toán tốt sẽ là cơ sở về tư duy cho nhiều lĩnh vực.Tôi thấy trong giáo trình của nhiều trường đại học lớn trên thế giới ( trong các ngành khoa học kĩ thuật ) vẫn có toán đấy chứ ( nitt hình như cũng có ? cái này tôi ko rõ lắm )
    còn tầm nhìn ,tôi nghĩ đó ko phải là thứ trên trời rơi xuống mà cũng đòi hỏi sự nỗ lực ,học hỏi chứ .

Like
    0
    ps:theo cá nhân tôi thì học ở VietNam thì hãy ráng vào học 1 trong 3 trường RMIT, BK, KHTN.
    Hihihi, cái này chỉ đúng ở miền Nam thôi, chứ cả Vietnam thì ...

Like
    17
    Quote Được gửi bởi raikkonen
    hoan hô, nhà nhà đi làm cho tây, người người đi làm cho tây, thế là nhà nước đỡ một khoản ngân sách đầu tư cho GD, đã thế lại không phải lo về vấn đề giải quyết việc làm
    Bạn tưởng làm việc cho tây sướng lắm hả ? Khổ như con chó vậy. từ ngày tôi nhận cái việc làm này, tôi chưa bao giờ ngủ trước 2h sáng. Cá biệt phải thức suốt đêm để làm mà kịp giao cho người ta. Đã vậy còn phải thực hiện những đòi hỏi phi lí, những plan của mấy thằng boss stupid nữa. Nếu mà không "lì" như tôi và có vài thằng bạn làm chung. thì chắc bỏ của chạy lấy người từ lâu rồi .
    Được sửa bởi ngocquang19877 lúc 15:47 ngày 10-07-2006

Like
    0
    Quote Được gửi bởi lkn
    Cho mình hỏi "xếp hàng mời vào" với "trải thảm mời vào", cái nào ok hơn . Chắc trải thảm cũng phải bỏ ra "chút ít" tiền để mua "thảm" chứ ai đâu mà có "thảm" free phải ko
    ừ đúng !

có vẻ 'chút ít' thì ko đúng lắm, nhiều lắm, gian khổ lắm chứ: học phí, hành phí, chơi phí, tình phí... óe óe :d

nhưng, đầu tư hiệu quả, lãi tương lai to đấy

Bạn tưởng làm việc cho tây sướng lắm hả ? Khổ như con chó vậy.
    úi, sao cậu chả tự hào về bản thân + công việc gì cả, thế làm sao có trách nhiệm? :-p

Like
    4
    Quote Được gửi bởi notes

Thấy bạn này nói đúng nhất, tớ đi làm rồi mới thấy, cái bằng ĐH là để vào làm tại 1 cty, còn aptech hay niit là để dùng làm nền tảng khi đi làm (học viên Aptech & NIIT nếu chịu học sẽ làm được nhiều thứ hơn sv ĐH bình thường). Còn cái đống chứng chỉ, dứt khoát là phải có, đó là chìa khóa đến đến với thành công, u mún thăng chức ? mún tăng lương ? lấy nhiều chứng chỉ vào, đương nhiên chứng chỉ đó phải chỉ rõ vào cái chức u mún leo trong team trong tổ chức.
    =>
    _ Aptech , NIIT đào tạo thợ 3/7
    _ ĐH đào tạo ra thành phần lãnh đạo nhờ cái bằng
    _ Đống chứng chỉ hỗ trợ cho cả 2 thằng, thằng thợ và thằng lãnh đạo tăng lương thăng chức
    Tất cả là tùy thuộc vào thằng thợ và thằng lãnh đạo, cả 2 thằng nếu ko tự trang bị và nâng cao kiến thức của mình thì khả năng rất cao là cả 2 thằng đều thất nghiệp
    Có mún nói về chuyện lương bổng của thằng lãnh đạo và thằng thợ ko ?
    _ Thợ : nhiều hay ít là tùy vào khả năng
    _ Lãnh đạo : nhiều (nếu biết cách vận dụng - tốt nghiệp loại normal thì đừng hòng), ít (thường là như vầy - bậc lương = bậc lương căn bản nhà nước, do rằng lúc thử việc ko biết làm gì hoặc biết rất ít ^^!!)
    Thường thì tớ chỉ cần 1 lãnh đạo nhưng cần rất nhiều thợ

Một lời góp ý cho các u đi theo con đường lập trình luôn, đó là : tất cả đối với khách hàng đều là business.
    Lập trình thì có giới hạn nhưng business thì không
    Được sửa bởi paranoidvn lúc 13:22 ngày 11-07-2006 Reason: Automerged Doublepost

Like
    0
    Quote Được gửi bởi chercercer
    Con đường nào là tốt nhất cho tương lai của một lập trình viên Việt Nam ?

Riêng một kẻ đam mê CNTT đến nỗi chán học ở trường như mình thì lựa chọn đầu tiên là một lựa chọn đúng đắn.
    Có lẽ bạn còn trẻ nên chưa có suy nghĩ thật sự chín chắn.

Bạn nói bạn là "một kẻ đam mê CNTT", vậy cụ thể cái "đam mê" đó là như thế nào?

Cái quan trọng nhất là bạn phải xác định được mục tiêu mà mình mong muốn vươn tới trong tương lai, đồng thời cũng phải tự đánh giá được khả năng, thực lực của mình.

Đồng ý rằng bạn đam mê CNTT, nhưng xin hỏi bạn có thể trả lời rằng bạn sẽ có thể thành công hay tiến xa trong lĩnh vực này không?

Hiện bạn có thể đánh giá được khả năng tư duy của mình không?
    Đừng nghĩ rằng làm được một một chương trình tiện ích, một cái game tetris clone, hay một website bán hàng nào đó là mình có khả năng tự học tiếp và sẽ thành công trong CNTT. Mấy cái này ai mà chả làm được!

Trường hợp những cá nhân thành công mà không qua đào tạo bài bản ở đại học là không nhiều, nếu không nói là hiếm! Đó là những trường hợp cá biệt, những cá nhân đó thực sự có tài, có tố chất.

Đồng ý rằng yếu tố chính vẫn là ở mỗi con người, nhưng phải có một môi trường tốt để rèn luyện để dần phát triển và hoàn thiện khả năng của mình.

Đại học sẽ là môi trường để bạn rèn luyện. Bạn sẽ có nền tảng vững chắc hơn. Có kiến thức nền để mình có để tiếp cận cái mới tương đối dễ hơn. Nó cũng là thử thách đầu đời của bạn về tính "kiên nhẫn" và "bản lĩnh" (để vượt qua mọi khó khăn, thử thách... nhàm chán, chẳng hạn những môn như "kinh tế chính trị", "triết học",... ).

Kết luận, đại học là option 1, niit/aptech là option 2. option 2 có thể được thực hiện song song với option 1 (nếu có đủ tiền và đủ sức ), hoặc thực hiện sau khi xong option 2.

Nãy giờ nói dông nói dài, nhưng đó là nếu bạn có khả năng thi đậu vào đại học. Còn nếu thấy không đủ sức thì dĩ nhiên option 2 là hiển nhiên.

Lời cuối, rất tiếc là tôi cũng không phải là một người đã tốt nghiệp đại học. Học hết năm 3 rồi nghỉ đi làm. Tôi nghỉ vì nhiều lý do, khách quan có (chuyện riêng) mà chủ quan cũng có (cũng có hơi thấy "chán" như nhiều bạn ). Hiện tôi đang làm lập trình cho 1 cty nước ngoài chuyên phát triển game trên thiết bị di động . Tuy nhiên, tôi vẫn luôn ủng hộ việc vào đại học, luôn coi đại học là một môi trường tốt.

Thân.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi lkn
    Dạ anh cho em hỏi, có phải anh học đại học ở nước ngoài, sao nói thấy giống Bill Gate quá hi hi

Anh thử làm cho em cái website bán hàng thử, tự code nha, đừng có phát triển từ open source
    Dạ... anh chỉ là 1 thằng programmer quèn thôi chú em ạ. Sao chú em thích bắt bẻ, móc họng người khác thế.

Topic này là để mọi người cùng góp ý, chia sẻ với bạn chercercer về quyết định chọn ĐH hay chọn một con đường khác. Vui lòng không nói chuyện ngoài lề.

Cảm ơn rất nhiều.

Trang 3 / 36 FirstFirst 1234568 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết