Trang 11 / 75 FirstFirst ... 689101112131416 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 101 đến 110 / 749
    Like
    0
    Những điểm làm cho game này khác với game kia là gì ?

- Engine đồ họa (giống)
    - Concept Art và từ đó là texture model (đang tranh cải, phải chứng minh)
    - Gameplay , các interface, các concept của gameplay (có thể giống hoặc khác, điều này do người chơi quyết định)
    - Cấu trúc tổ chức của Game, Network (tương tự)

Về vấn đề GPL, thực chất mà nói bạn không được phép không release code dùng lý luận như bạn kể trên, vì khi bạn dùng một phần mềm GPL để phát triển, bạn phải chuẩn bị sẳn tinh thần lẩn cấu trúc code để khi có yêu cầu(hoặc không) public code lên. Cách trả lời "do dính với các module khác..blah blah" là một cách trả là thường thấy nhất khi các bạn tính dấu diếm nhưng không may bị phát hiện và lúng túng trong cách xử lý. Điều đó, theo mình không tốt. Nhưng điều này cũng chỉ là nhận xét về cách làm việc của nhóm các bạn, hoàn toàn không nhận xét về công việc của các bạn.

Bây giờ điểm phải làm rỏ là:

Trong hồ sơ dự thi, các bạn thành thật bao nhiêu % ? , nếu các bạn phạm luật, các bạn sẽ bị phạt, đơn giản thui, dù sao vẩn còn sớm đính chính ngay bây giờ hơn về sau. Không ai cấm (thậm chí hoan nghênh) dùng Open Engine để develop, mình phục các bạn ở điểm này, nhưng nên kiên nhẩn bỏ thêm thời gian ra làm lại về phần đồ họa và localization.

Mình cũng hơi bất ngờ thì ra CrazyBabe là trưởng nhóm Trangenix. Dù là mod của DDTH nhưng trong việc này nên làm rỏ ràng, ít nhất bạn cho cộng đồng biết một dead-line là và vài anounment chính thức, hơn là lên reply tranh cải như thế này. Dù sao, cũng chúc các bạn thành công.

Like
    0
    Bạn nên đọc kỹ lại: Hải Nam nói về Game Tintun chứ không phải Thời loạn.
    Tôi chả có câu nào đả động đến Ti tu gì đó của bạn Hải Nam cả. Thời loạn là thời loạn, ti tu là ti tu. Nếu có biết cái game đó thì việc khen game đó với chê thời loạn là 2 việc hoàn toàn khác nhau. Bạn không thể đem việc giúp 1 cụ già ra che lấp cho việc ăn cắp được.

Like
    0
    Tất nhiên! Mình không có ý như bạn nghĩ. Mình chỉ thấy bạn quote lại một câu nói về TinTun để nói về Thời loạn là không hợp lý lắm.

Like
    0
    Bài viết của bạn Nem quá chính xác. Có lẽ CrazyBabe đừng nên trả lời thêm gì nữa. Cái chính là chúng ta (Những nhà phát triển Game việt Nam) chưa đủ sức để làm một game theo "Design of Concept" của chính người Việt vào lúc này. Nếu được thì theo tôi cũng phải mất ít nhất 5 năm và sử dụng những engine đổ họa mua lại của các hãng nước ngòai.

Thay vì thiết kế ý niệm, cốt truyện, xây dựng nhân vật rồi phát triển thì đội CrazyBabe lại đi tìm một game nào đó bất kỳ có thể mông má được rồi tìm cách nghĩ ra một ý tưởng Việt, một cái tên Việt sao cho thích hợp nhất với cái mình trộm được để thành một Game Việt Nam.

Các vị đầu ngành nhà mình cứ sướng lên thì tung hô nổ cho thỏa cái mị dân của mình dù biết rằng bên trong cái nền công nghệ nước nhà vẫn chỉ là cắm board, vặn vit và dán Logo thương hiệu Việt.

Tôi đã từng phát nôn vì cái gọi là Hệ điều hành Việt (Vietkey Linux, tên nghe cũng muốn nôn) thì giờ đây lại đến Game Việt. Ngay khi đọc báo thấy các giải thưởng là đã thấy mùi bốc nồng nặc (giải thưởng tầm quốc gia cho các games mà gamer chả biết nó hình thù như thế nào) chứ chưa nói những sự thật ẩn chứa bên trong .

Kết nhất câu này của Nem:
    bàn cãi về license GPL hay Quake 3 có được nhắc tới trong hồ sơ cuộc thi đi nữa thì cũng bằng thừa, cái cốt yếu Chaos Age là một màn kịch cho cái gọi là game do người VN chế tạo.

Like
    0
    Có lẽ đây sẽ là 1 cơn bão Chanchu trong làng công nghệ Việt Nam. Mình nhìn chuyện này theo 2 hướng:

1- Theo suy nghĩ của số đông mọi người cho là nó ăn cắp mã nguồn.

2- Mọi người tưởng là nó ăn cắp mã nguồn vì nó xài mã nguồn của chương trình được cho phép sử dụng sau khi xin phép. Chuyện nó đã có giấy phép chấp thuận hay chưa thì không phải ai trong chúng ta ở đây cũng biết? Sau 1 thời gian xôn xao trên các 4rum tin học thế nào rồi BGK của cuộc thi sẽ giải trình. Chúng ta bày tỏ ý kiến nhưng cũng nên khách quan và tôn trọng người trong cuộc trước khi có kết quả.

Nếu có thể, nem hãy gửi bài của bạn lên một số trang báo điện tử (vietnamnet, vnexpress). Với sự góp sức của báo chí mình nghĩ là Team game cũng như BTC cuộc thi sẽ sớm có report về vấn đề này hơn.

Like
    0
    @3077:

Một số phóng viên trong ngày hôm nay đã hỏi tôi về vấn đề này. Tôi cũng đề nghị họ chờ thêm 1 số thông tin rồi hãy đưa lên báo, và cần có thông tin từ cả 2 phía thì sẽ chính xác hơn. Còn lại thì tùy vào quan điểm và nhận xét của mỗi người.

Bạn 3077 và 1 số bạn khác cũng lưu ý rằng: "Ăn cắp mã nguồn" là 1 từ khá "nặng" và khó kết luận như vậy được. Hãy để dành và sử dụng những từ ngữ thích hợp hơn, chờ xem kết quả cuối cùng như thế nào rồi hãy kết luận.

Like
    0

Rất hay !

Oài muốn đi ấy ấy quá he he
    @MythHero: mình hiểu ý bạn chứ, bọn mình cũng chẳng đem cái xào nấu lung tung đi thi VietGames, nên khi ai đó kết luận như vậy thì cũng phải phản hồi, không xã hội hiểu lầm thì bọn mình die. Cảm ơn bạn nhiều lắm

@ltyt: mod khác đạo nhiều bạn ơi, cái niềm tự hào dân tộc của bạn muốn đó, mình nghĩ cần phải biết tự hào về những thứ nhỏ nhất bạn à, còn chuyện này nếu nói tiếp thì nó xa chủ đề chính mất rùi hì hì

@qmk: bọn mình đang cố gắng để bóc tách một số điểm module chủ chốt, nếu không làm được thì sẽ dời thời điểm thương mại hóa lại và phát triển Thời Loạn dựa trên engine khác hoặc clone nó. Khả năng mua được Quake III engine là không cao.
    Việc cung cấp mã nguồn của phiên bản đó, mình có biết, chính vì vậy phiên bản thử đưa ra test public có tính năng cực kỳ hạn chế, kể cả về việc mod trong nhân engine, và phiên bản trình diễn thì BTC không có
    Cái này thực sự không nắm rõ, bọn mình sẽ tìm hiểu thêm. Thanks bạn.

@halo: nghe em nói anh thấy mủi lòng quá hu hu, đùa thôi, trong việc này cái gì Trangenix làm sai thì sẽ nhận, đưa thiếu giấy phép, sử dụng resources chuẩn, sai, nhận. Nhưng có vài người chửi bọn anh tối mặt, cũng bực mình em à.

@Ifritam: Gameplay của Thời Loạn là một cái gì đó tương đối kỳ cục, chúng tôi tạm gọi nó là game hành động trực tuyến, gameplay sẽ từa tựa game này game kia, khó mà diễn tả ngắn gọn dễ hiểu được. Còn tên game chúng tôi dùng là Thời Loạn ạ.

@SometimeCra: ai mà biết nhiều zi? Spy spy!!!!

@Olympos: không bạn à, điểm này chúng tôi xác định rõ từ đầu rồi mà?

@Vikhoa: Trong document nộp cho BTC có Khoa à, chắc chắn luôn
    Bọn mình sử dụng rất nhiều opensource hoặc GPL để training, mình có đủ thông tin về license của Quake III, thậm chí có code của Quake III trước cả khi có bản GPL, bản đểu, 1.00 thôi. Quake III được chọn đơn giản vì nó có nhiều ưu điểm bọn mình có thể tận dụng, và giá của nó cũng nằm trong budget của bọn mình nữa.
    Nói thêm luôn: đã định mua engine thì khá nhiều resources bọn mình cũng sẽ mua.
    Thanks Khoa, mình sẽ cố gắng làm rõ mọi vấn đề.

@Yuna_Admirer: bọn mình làm theo kiến trúc plugin khá nhiều, những thứ này liên quan đến gameplay, bắt buộc phải tách, những module như dựng hình, hiệu ứng thì sẽ không tách ra làm gì. Phần hồ sơ, bọn mình có đủ thông tin cho BTC, chắc chắn đó .
    Còn dead-line của Thời Loạn, đáng nhẽ nó beta từ năm ngoái rồi, vì trù trừ phần đồ họa và gameplay nên bọn mình bị trễ liên tục T_T

@hoangop: bỏ qua :P

@3077: mình có liên lạc với báo giới rồi bạn ạ

Bùn ngủ quá T_T
    Thân chào. Xin chân thành cảm ơn sự quan tâm của các bạn
    Trangenix Head Administrator
    Trương Hải Nam
    Handphone: 0904025800
    YIM, MSN, AIM, GT: pureheart1101

Like
    0
    Tôi thấy topic diễn tiến y hệt như Fate ngày nào, các bạn nếu có thời gian thì nên đọc lại câu chuyện về Fate.

CB hãy noi vào gương của anh chàng Shinra của Fate, không nên dấn sâu vào cãi chày cãi cối làm gì, càng tổ to chuyện ra thêm. Thật bó tay luôn, tôi không hiểu đến nước này mà vẫn còn biện hộ thì khi không hiểu khi không có ai được xem cái demo Vaihang thì Chaos Age lên tới trời nào nữa???

Quote Được gửi bởi CrazyBabe
    Thứ nhất là chúng tôi chưa hề nói hoặc confirm bất kì thứ gì liên quan đến phiên bản thử nghiệm mạng. Và cũng chẳng có gì gọi là thú nhận, nghe tội lỗi ghê, chúng tôi cần phải làm gì thì anh bạn thấy hợp lý ạ?
    Thú nhận là ở bên gamevn khi bị phát hiện là Quake 3 thì nhận là "chúng tôi sử dụng engine Quake 3 đấy, không có dấu diếm". Thú nhận nghĩa là không phải khơi khơi tự nhiên đi nói là Chaos Age là Quake3, chỉ khi bị phát hiện mới phải công nhận. Gamevn giờ không vào được nên không tìm ra, nhưng yên tâm bài viết thì chẳng mất đi đâu được. Tôi dám chắc là nếu gamevn không đả động gì tới Quake 3 thì chẳng bao giờ nó được nhắc đến trong hồ sơ đem đi thi (nếu điều này có thật như CB nói).

Thứ hai là chúng tôi cũng không coi việc vay mượn chôm chỉa nào là bình thường cả. Dòng chữ nào của tôi khẳng định điều đó? Và tôi nói các bạn bắt bẻ, soi mói, phá hoại ở đâu?
    Nó đây nè
    Mình công nhận những nhân vật đó có nguồn gốc từ hệ thống của Blizzard, và Trangenix có file gốc (editor Maya).
    .....
    Chúng tôi còn vài đầu sản phẩm nữa, visible là "Thế giới
    Tintun", nếu muốn thì xin mời các mũi dùi chọc ạ.
    Tôi nghĩ thế nào cũng có người la lên "ôi giời bắt bẻ từng câu từng chữ". Thế nhưng khổ nỗi là bắt tận tay day tận trán thế này mà vẫn cãi chày cãi cối được, em chịu. Tôi chả hiểu công nhận đúng là model từ Blizzard, chẳng phải chôm, mà cứ coi là bình thường, lại cười hề hề nữa thì gọi là gi?

Thứ 3 là cũng chẳng bao giờ tôi kêu hãy đợi đấy cả, những gì các bạn yêu cầu tôi đều trả lời đầy đủ, vậy bạn đưa ra một loạt bình luận vô căn cứ như vậy để làm gì?
    Ở điểm này thì đúng là CB quá ngờ nghệch hoặc là tỏ ra như vậy. CB luôn luôn khẳng định bản "Vaihang" chỉ là test thôi, còn chính thức, hoặc bản sau mới đem đi thì thì sẽ khác, thế chẳng phải là "hãy đợi đấy" là gì??? Đương nhiên là CB sẽ chẳng đưa ra bản đem đi thi Vietgames để mọi người xem độ "sáng tạo" của Trangenix như thế nào vì những lý do tế nhị rồi, thế không phải gọi là "các ngươi hãy chờ xem" thì là gì ta?

Chúng tôi không có nhu cầu giấu nguồn gốc, vậy encode phức tạp để làm gì?
    Ờ cũng đúng, không dấu chỉ khi nào bị phát hiện thôi.
    Không có khả năng xây dựng nhân vật, anh bạn hơi hài hước rồi đấy ạ,chúng tôi không xây dựng được nhân vật thì vẫn đi thuê được anh bạn à, mà cứ cho là nhân vật đó có từ trong WoW đi, anh bạn làm thế nào để chuyển nó sang MD3? Chúng tôi kém nên không làm được việc này đâu.
    Bó tay luôn! Không lẽ CB nghĩ việc chuyển MDX qua MD3 khó tới mức phải tự hào mà nhận mình kém như vậy
    Không xây dựng được gp? Dựa vào đâu anh bạn kết luận như vậy ạ?
    Còn không theo design, không theo concept art? Kết luận dựa vào đâu ạ?
    Nếu CB bỏ chút thời gian quý quay lại cái web site http://trangenix.com/chaosage của mình mà vào mục Thư Viện/Phác Thảo (concept arts) để xem thì hiểu ngay thôi. Mấy cái hình nhân vật vẽ trong đó, nào là người cầm dáo, nào là cô gái... thế nó ở đâu trong game, sao chỉ toàn cua bò cạp, chó... thế? Có phải là vẽ ra chơi rồi lấy model của WoW bỏ vào game không? Như vậy có gọi là làm game theo design, concept arts không? Nếu có gameplay thì Trangenix team đã không thú nhận trên gamevn là không biết Chaos Age là game dạng gì rồi .

Tôi phát chán với lập luận cãi chày cối kiểu này rồi, cho dù tôi có đưa ra chứng cứ 100% xác thực thì có kẻ vẫn lái vấn đề qua hướng khác dễ dàng. Hiện nay topic này cũng bị lái đi theo hướng open source là như thế nào, dùng sao thì không vi phạm blah blah... chứ cái cốt yếu của vấn đề là một trò hề lấy nguyên code, data game Quake 3 cộng với nhân vật của WoW nhào nặn ra một cái gọi là Thời Loạn cốt truyện Sơn Tinh Thủy Tinh gì đó lại đoạt giải nhất Vietgames thì hình như mọi người quên mất rồi! Bàn cãi việc build from scratch làm gì khi thực chất chẳng cần build cái gì hết, người ta đã build from top to bottom? chỉ việc bỏ nó vô hộp, sơn lên mấy chữ? Bạn tự hào build Tintun from scratch? Xin lỗi nhưng đó là khi chưa có ai có điều kiện xem qua, cũng như cái Thời loạn này vài ngày trước đây còn đòi xuất khẩu ( xuất khẩu Quake 3 qua Mỹ chắc).

Tôi sẽ không tốn thời gian đi quote lại từng câu như bài này nữa đâu, tôi nghĩ đọc lần này và xem lại Fate là mọi người đủ hiểu.

Like
    0
    Oài muốn đi ấy ấy quá he he
    Không nên quá khích CB ag.

Like
    0
    Quan điểm của tôi về vấn đề license: khi bắt đầu đưa ra thương mại sẽ cần phải làm rõ, ngược lại chưa quan tâm.

Thân chào. Xin chân thành cảm ơn sự quan tâm của các bạn :P
    Trangenix Head Administrator
    Trương Hải Nam
    Handphone: 0904025800
    YIM, MSN, AIM, GT: pureheart1101
    Câu này hay nhất đấy.
    Sản phẩm không thương mại hóa có thể không quan tâm đến license nhưng định nghĩa sản phẩm không thương mại hóa ở đây là gì? có phải là một sản phẩm đem đi thi lấy giải thưởng không?

Trang 11 / 75 FirstFirst ... 689101112131416 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết