Trang 4 / 8 FirstFirst 1234567 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 79

Chủ đề: Raid là gì?

Like
    529
    Quote Được gửi bởi chercercer View Post

Cho mình hỏi là liệu RAID thì tốc độ của nó có nhanh hơn rõ rệt ( mà ta có thể cảm nhận thấy không ? )
    Để hôm nào kiếm cái HDD, bỏ chế độ raid đi, chạy thử xem có chậm hơn không

Like
    0
    Để hôm nào kiếm cái HDD, bỏ chế độ raid đi, chạy thử xem có chậm hơn không
    Vậy thì bạn thử so sánh RAID không và không RAID nhé. Mình chỉ quan tâm đến RAID 0 thôi.

Like
    0
    Vậy thì bạn thử so sánh RAID không và không RAID nhé. Mình chỉ quan tâm đến RAID 0 thôi.
    Ngây thơ vậy bạn hiền. Tốc độ khi chạy RAID 0 với 2 HDD ~ 2 lần 1 HDD đó. Nhưng mà nguy cơ mất dữ liệu cũng tăng 2 lần

Like
    0
    Ngây thơ vậy bạn hiền. Tốc độ khi chạy RAID 0 với 2 HDD ~ 2 lần 1 HDD đó. Nhưng mà nguy cơ mất dữ liệu cũng tăng 2 lần
    Đó là trên lý thuyết, ai mà chẳng biết. Nhưng thực tế khác xa với lý thuyết bạn à.

Ví dụ người ta cứ bảo thiết lập SATA ( 3Gb/s ) làm cho tốc độ ổ cứng nhanh hơn ATA nhiều lần. Nhưng thực tế thì khi thiết lập thành SATA thì mình chẳng thấy nó nhanh hơn chút nào. Và tất nhiên cũng chẳng có cái chuyện 3Gb/s rồi ( 80Mb/s đã là cao lắm rồi )

Like
    0
    Đó là trên lý thuyết, ai mà chẳng biết. Nhưng thực tế khác xa với lý thuyết bạn à.

Ví dụ người ta cứ bảo thiết lập SATA ( 3Gb/s ) làm cho tốc độ ổ cứng nhanh hơn ATA nhiều lần. Nhưng thực tế thì khi thiết lập thành SATA thì mình chẳng thấy nó nhanh hơn chút nào. Và tất nhiên cũng chẳng có cái chuyện 3Gb/s rồi ( 80Mb/s đã là cao lắm rồi )
    Bạn bị vụ RAM nó làm.... rùi. 3Gigabit/s là băng thông tối đa, còn đạt tới mức đó hay không là do HDD.

Like
    529
    Hổng biết sao chứ trên thực tế mình không muốn "xa rời" raid chút nào

Like
    0
    Bạn bị vụ RAM nó làm.... rùi.
    RAM mình Dual Channel 2x( 1GB Kingmax 533 MHz ). Làm gì đến nỗi.

3Gigabit/s là băng thông tối đa, còn đạt tới mức đó hay không là do HDD.
    Tất nhiên là như vậy rồi. Nhưng đằng này thì ATA hay SATA II cũng đều tốc độ như nhau ( theo lý thuyết thì SATA II phải nhanh hơn ). Khi là ATA mình dùng Total Commander copy một file lớn tốc độ khoảng 10000 kbyte/s. Sau khi chuyển SATA II cũng tầm 10000 kbyte/s.

Chính vì vậy mà mình nghi ngờ RAID 0. Cũng có thể RAID 0 cũng chỉ là...lý thuyết mà thực tế thì chẳng khác gì không RAID.

-----------------
    Cũng có thể ATA và SATA II chỉ là tốc độ giao tiếp. ATA = 100Mb/s, SATA = 3Gb/s. Nhưng tốc độ ổ cứng chỉ có 80Mb/s thì... SATA hay ATA cũng vậy ( không biết suy đoán có đúng ko nữa ).

Like
    0
    Thôi để mình nói lần cuối.
    3Gb/s tức là băng thông khoảng 300MB/s cho 1 cổng SATA. Trên lý thuyết trong 1s có thể truyền tải tối đa 300MB qua cổng đó. Nhưng bạn copy 1 file 300MB vẫn phải mất hàng chục giây hoặc cả phút! Vấn đề ở đây không phải lỗi ở cổng SATA mà lỗi của HDD, và ở OS. Hiện nay các loại HDD SATA 7200RPM trên thị trường không loại nào đọc được quá 70MB/s cả, còn OS khi đọc dữ liệu nó phải tìm kiếm trên các cluster rãi rác, rất tốn thời gian. Cho nên, chuẩn ATA100(IDE) vẫn còn đủ để đáp ứng.
    Bây giờ, nếu bạn có 2HDDs và thiết lập RAID 0, 2 HDD sẽ transfer dữ liệu độc lập trên 2 kênh SATA/IDE, vì thế, mỗi HDD vẫn sẽ đạt được max speed của nó, giả sử là 70MB/s cho mỗi HDD thì bạn sẽ có 140MB/s cho cả 2 HDD đã thiết lập RAID 0.
    Trong thực tế thì tốc độ này không đạt tới mức toàn vẹn như vậy vì software và hardware còn làm 1 số việc để định hướng dữ liệu lên 2 HDDs nữa, nhưng tốc độ cũng gần đạt 2 lần chạy 1 HDD.
    Có lẽ bạn thắc mắc tại sao chuẩn IDE (ATA133) đủ đáp ứng tốc độ các HDD hiện nay mà lại cho ra đời SATA I rồi SATA II?! Nếu vậy thì GooGle đi nhé!

Like
    0
    - Nếu máy tính của bạn có các dữ liệu cực kỳ quan trọng và không muốn mất nó thì hãy dùng Raid và nếu dùng Raid thì chắc chắng nó sẽ nhanh hơn và an toàn hơn, các bác dựng phim nên dùng Raid nó sẽ tiết kiếm khá nhiều thời gian cho các bác đấy, còn dùng Raid gì thì bác tham khảo bài viết của dly ! Okie

Like
    0
    Thank bro nhiều nha .

Trang 4 / 8 FirstFirst 1234567 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết