Trang 6 / 8 FirstFirst ... 345678 LastLast
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 79

Chủ đề: Raid là gì?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi hddlab View Post
    Dữ liệu lưu trữ trên hệ thống RAID hoàn toàn có thể cứu lại được, ngay cả khi chạy RAID 5 mà hỏng mất 2-3-4 hoặc hỏng toàn bộ các ổ đĩa cứng của RAID thì vẫn có cơ hội cứu lại dữ liệu tuy nhiên, cần có kiến thức chuyên sâu về HDD và sự hỗ trợ của thiết bị chuyên dụng.
    Hỏng toàn bộ thì cứu thế nào hả bồ :O

Like
    0
    Thank bác đã cho thêm thông tin.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi dly View Post
    Mình thấy có bài này bên trang cộng đồng tin học nói về raid khá hay nên xin phép đem về đây anh em cùng tham khảo

Trong vài năm trở lại đây, từ chỗ là một thành phần “xa xỉ” chỉ có trên các hệ thống máy tính lớn, máy trạm, máy chủ, RAID đã được đưa vào các máy tính để bàn dưới dạng tích hợp đơn giản. Tuy nhiên, có thể người mua biết bo mạch chủ (BMC) của mình có công nghệ RAID nhưng không phải ai cũng biết cách sử dụng hiệu quả. Bài viết này giới thiệu thông tin cơ bản về RAID cũng như một vài kinh nghiệm sử dụng để tăng sức mạnh cho PC.

RAID LÀ GÌ?

RAID là chữ viết tắt của Redundant Array of Independent Disks. Ban đầu, RAID được sử dụng như một giải pháp phòng hộ vì nó cho phép ghi dữ liệu lên nhiều đĩa cứng cùng lúc. Về sau, RAID đã có nhiều biến thể cho phép không chỉ đảm bảo an toàn dữ liệu mà còn giúp gia tăng đáng kể tốc độ truy xuất dữ liệu từ đĩa cứng. Dưới đây là năm loại RAID được dùng phổ biến:
    ..........

Tác giả Floriz
    bài viết hay và bổ ích, có thể cho hỏi chính xác nó từ trang nào không vậy bro?

Like
    0
    Ôi, thanks anh nhìu. Hôm nay mới đọc một bài tiếng Việt ngắn gọn và dễ hiểu về RAID. Dạo trước em táy máy cài lại em HP, Win raid. ^^. Khi nào có nhiều thời gian chắc sẽ tìm hiểu thêm ạ. ^^, New bie ạ.

Like
    0
    hihi, vậy là RAID đấy hả? hiểu rồi, hiểu tý ti rồi. thanks

Like
    0
    Cảm ơn DLY và ý kiến của mấy bồ. Mình là newbie nên bây giờ mới hiểu chút ít về RAID. Mong các bạn tiếp tục đóng góp ý kiến để newbie như mình có thể học hỏi =))

Like
    0
    mình bi loi crad raid ko nhận vậy mình phải làm sao? và làm thế nào để backup hệ điều hành sever 2003 để dự phòng, hay để dựng lại sever khi bị lổi ko bôt được vào win2k3.
    Mong các bạn góp ý. thanks you

Like
    0
    Có thể như bác HDDLAB cái card Raid nó có Ram, vậy coi như khi nó ghi đĩa, cũng tách ra làm 2, 1 phần ghi vô ổ cứng thật, 1 phần ghi vô Ram. Sau đó lúc không truy xuất ổ cứng, phần ghi vô ram sẽ được chuyển sang HDD. Nhưng lúc đọc thì làm sao nhi? Bác có thể giải thích rõ thêm được không?

Like
    612
    Những card RAID giá rẻ (chẳng hạn như là SYBA SD-VIA-1A2S bây giờ chỉ còn $13) thông thường có 2 SATA 150 ports và 1 ATA-133 port (tổng cộng 4 hard drives). Những loại RAID được support bao gồm RAID 0, RAID 1, RAID 0+1, và JBOD, với nhược điểm lớn nhất là không có RAID 5 và cũng không có processor riêng, mọi hoạt động sẽ dùng CPU làm việc giùm.

Từ khi chuẩn SATA trở nên thịnh hành thì hầu như tất cả các dòng motherboards trung cấp (mid-range) trở lên đều tích hợp sẵn công nghệ RAID 0 và 1, loại mắc tiền hơn thì có cả RAID 5. Trên trang Tom's Hadware mới có bài review so sánh tốc độ RAID 0 và RAID 5 của các motherboard sử dụng southbridge của Intel ICH10R, AMD SB750, nVidia 780a, và card MegaRAID 9260-8i chuyên nghiệp của LSI. 6 chiếc Intel X25-E professional flash SSD được benchmark để cho kết quả cao nhất.

Các benchmark này cho thấy nếu như bạn chọn một motherboard sử dụng southbridge ICH10R của Intel trong chipset thì tốc độ read/write throughput của RAID 0 và RAID 5 cũng đủ đối đầu với card RAID chuyên nghiệp

http://www.tomshardware.com/reviews/...780a,2374.html
    Được sửa bởi Arkain lúc 14:22 ngày 20-08-2009

Like
    0
    Mình rất hay nhầm giữa các loại Raid. Cảm ơn bạn nhé!

Trang 6 / 8 FirstFirst ... 345678 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết