Trang 5 / 8 FirstFirst ... 2345678 LastLast
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 79

Chủ đề: Raid là gì?

Like
    0
    Cho mình hỏi chút ! Mình có 2 ổ 80GB mà đem RAID 0 thành 1 ổ, thì ổ RAID này có dung lượng 80GB hay 160GB ?

Like
    20
    Quote Được gửi bởi hieubm View Post
    Cho mình hỏi chút ! Mình có 2 ổ 80GB mà đem RAID 0 thành 1 ổ, thì ổ RAID này có dung lượng 80GB hay 160GB ?
    160GB nếu là RAID 0. Bạn chỉ thấy có một ổ mà thôi.

Like
    0
    Các bro ơi ! Đừng tưởng dùng RAID là ko bị mất dữ liệu nha ! Tui đã từng bị một lần rồi . Server IBM dùng RAID5 bị cúp điện đột ngột ,USP hư mà ko biết . Cài RAID lại thì báo 1 ổ bị bad , thay ổ đó ra , build lại cả ngày trời , kết quả là dữ liệu bay hết ..hic hic ..
    Cho tui hỏi thêm nữa là nếu RAID chết thì có cách nào lấy lại dữ liệu ko vậy ?

Like
    0

Like
    0
    thanks bro nhiều, bây giờ em mới hiểu một chút raid là gì

Like
    0

Ý tưởng mới !

Quote Được gửi bởi pippo24 View Post
    Các bro ơi ! Đừng tưởng dùng RAID là ko bị mất dữ liệu nha ! Tui đã từng bị một lần rồi . Server IBM dùng RAID5 bị cúp điện đột ngột ,USP hư mà ko biết . Cài RAID lại thì báo 1 ổ bị bad , thay ổ đó ra , build lại cả ngày trời , kết quả là dữ liệu bay hết ..hic hic ..
    Cho tui hỏi thêm nữa là nếu RAID chết thì có cách nào lấy lại dữ liệu ko vậy ?
    Dữ liệu lưu trữ trên hệ thống RAID hoàn toàn có thể cứu lại được, ngay cả khi chạy RAID 5 mà hỏng mất 2-3-4 hoặc hỏng toàn bộ các ổ đĩa cứng của RAID thì vẫn có cơ hội cứu lại dữ liệu tuy nhiên, cần có kiến thức chuyên sâu về HDD và sự hỗ trợ của thiết bị chuyên dụng.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi lee_huynh306 View Post
    Xin lỗi vì mình không thể download đc cái file đó, vì đường truyền quá chậm. Nhưng mà cũng có chút ít kiến thức chứ không mù mờ tới nỗi không biết RAID 0 là loại RAID cần ít nhất 2 HDD, vì data được chia ra làm 2 để ghi lên 2 HDD. Việc này làm ra nhằm gia tăng performance. Thế mà bạn nói RAID 0 với 1 HDD thì mục đích của việc RAID 0 trong trường hợp này là gì?
    Đây là một thắc mắc cũng mang tính kỹ thuật, mong bạn giải thích cụ thể.
    _http://en.wikipedia.org/wiki/RAID#Standard_RAID_levels
    _http://www.pcguide.com/ref/hdd/perf/raid/levels/comp.htm
    Hãy kiên nhẫn download về và đọc để hiểu sâu hơn nữa. 2 link trên chỉ là những kiến thức được nêu rất chung và sơ lược, không thể so sánh với tài liệu hướng dẫn sử dụng do chính hãng sản xuất ra card RAID đưa ra. Bạn có thể mua 1 card RAID cũ về dùng thử, sẽ thấy nó khác biệt rất nhiều so với card RAID onboard và với những gì mình đã biết. Ví dụ như card RAID đời cũ MegaElite 1600 do LSI sản xuất là loại card RAID ULTRA160.

Trên card có bộ xử lý 100MHz, có khe cắm RAM, 2 kênh SCSI. Card này cho phép bạn sử dụng RAID 0 với 01 HDD. Khi sử dụng RAID 0, card sẽ sử dụng chip xử lý và RAM của nó để tăng tốc cho việc truy cập HDD. Lưu ý: card không thể cắm trên các máy PC thông thường không có khe PCI64.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi hddlab View Post
    Hãy kiên nhẫn download về và đọc để hiểu sâu hơn nữa. 2 link trên chỉ là những kiến thức được nêu rất chung và sơ lược, không thể so sánh với tài liệu hướng dẫn sử dụng do chính hãng sản xuất ra card RAID đưa ra. Bạn có thể mua 1 card RAID cũ về dùng thử, sẽ thấy nó khác biệt rất nhiều so với card RAID onboard và với những gì mình đã biết. Ví dụ như card RAID đời cũ MegaElite 1600 do LSI sản xuất là loại card RAID ULTRA160.

Trên card có bộ xử lý 100MHz, có khe cắm RAM, 2 kênh SCSI. Card này cho phép bạn sử dụng RAID 0 với 01 HDD. Khi sử dụng RAID 0, card sẽ sử dụng chip xử lý và RAM của nó để tăng tốc cho việc truy cập HDD. Lưu ý: card không thể cắm trên các máy PC thông thường không có khe PCI64.
    Anh thì anh thấy chú nói chuyện ra cái vẻ trịch thượng. Nói thẳng ra là ko biết có hơn ai không mà lại như vậy. Kiến thức ai cũng biết RAID 0 thì cần 2 ổ, link ng ta đưa ra toàn link uy tính mà chú lại bảo kiến thức chung và sơ lược
    Anh ko quan tâm cái card LSI gì chú nói. Sao chú ko nghĩ đối với LSI thì raid 0 với 1 ổ là 1 option biến tấu (cho có, chứ ko mang lại hiệu quả gì) so với kiến thức chuẩn về raid?
    HỎI CHÚ 1 CÂU, TRẢ LỜI NHÉ: RAID 0 VỚI 1 Ổ (theo chú á) THÌ ĐỂ LÀM CÁI QUÁI GÌ, KO TĂNG HIỆU NĂNG THÌ RAID LÀM CÁI GÌ?

Like
    0
    hì, các anh đừng cãi nhau mà, quay lại chủ đề chính đi

Like
    0
    RAID là chế độ lưu dữ liệu vào nhiều ổ cứng.

Trang 5 / 8 FirstFirst ... 2345678 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết