Trang 1 / 5 1234 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 45
    Like
    2

Tệ thật ! Vui buồn chuyện quản lý NET

bài viết gốc :
    http://doisongso.net/neverland/showthread.php?t=205

Bắt đâu từ sáng sớm và thường là kết thúc vào tối muộn ( khoảng 11 - 12 h đêm ) đó là những công vệc tưởng chừng như rất là bình thường của những người đi làm nghề coi net thường thì họ là học sinh sinh viên đi làm thêm để có thu nhập và cũng là có điều kiện học hỏi thêm về lĩnh vực này ....thế nhưng cũng có đến 1001 chuyện xoay quanh lĩnh vực này ...
    1 Sự đa dạng của khách hàng
    Ôi giời ... thôi thì đủ loại ... học sinh sinh vien tri thức cũng có ... cave nghiện hút cũng có ...người già cũng có ... trẻ em cũng nhiều ....nói chung là có người thì online vì công việc người thì vì giải trí và liên lạc với người thân ... Cũng chính vì cái đa dạng đó nó tạo nên một sự hỗn độn và tất cả sẽ đổ dồn vào .... Người Coi Net
    Máy chạy nhanh cũng kêu ... mà chạy chậm thì càng kêu .. ở việt nam giá Net trung bình cũng chỉ là 3000 đ / h thậm chí có chỗ còn có 2000 đ / h ấy vậy mà những thượng đế khó tính của chúng ta cứ nghĩ răng họ đang bỏ ra một số tiền cực kì khổng lồ và chính vì thế họ phải được phục vụ
    Nòi chung là chỉ có những ai đã từng làm net thì mới hiểu được .....
    2 Sự thiệt thòi về thời gian
    Giả sử hôm nay là Valentin day thì bạn sẽ làm gì ?
    mua hoa tặng em yêu nè
    rủ em yêu đi ăn kem nè
    hai đứa đi xem phim thì cũng vui ....
    còn tôi hôm nay à ? valentin thật à ? chết rồi ai coi quán cho bây giờ ...? câu hỏi như đùa
    Thôi thì cũng là quy luật của cuộc sống ngày mai em yêu giận dỗi thì ta lại sorry mà sorry cũng nhiều rồi ... tình yêu có lẽ sắp đi sang bước ngoặt mới đây .... chán thế ... tiên sư cái nghề coi net này ( thôi lại chat vậy cho nó quên đời đi
    mà nói thật đúng cái tầm đó thì chỉ muốn oánh nhau với khách thôi ... nhất là những thằng khách khó tính ...
    3 Thu nhập cũng là chuyện để nói
    cái này cũng tùy người tùy việc nhưng chắc chắn ai mà coi Net lương 1 triêu / tháng là quá cao cao đến mức cuối tháng nhận được lương thì chắc còn không quá một nửa ....nói cho vui vậy thôi chứ đa phần coi net chỉ được khoang 800 là cao rồi mà còn khối người xin làm nữa ý chứ ... thu nhập thì sinh viên bị bóc lột sức lao động thì là chuyện phình phừong rồi mà coi Net lai oai nữa chứ ... nick yahoo cứ gọi là sáng 24 /24 bạn bè phen này phục sát đất luôn
    đấy đôi khi người ta dễ dãi vậy đấy
    4 Niềm tin thành cát bụi
    Đã có lần tôi khóc dở mếu dở khi máy tính của cửa hàng bị phát hiện là mất 5 thanh Ram điều đáng nói ở chỗ là nó không mất toàn bộ số Ram trong máy - tức là có 2 thanh 128 thì lại mất có một thanh mọi nghi ngờ bị đổ lên đầu tôi vì chẳng có chuyện khách hàng đến ăn trộm lại ăn trôm một nửa ...
    Thực ra tôi xin thú thực với các bạn thế này tôi chẳng bao giờ có cái ý đinh ngu xuẩn ấy chứ chưa nói là làm điều đó ...khi tôi đến làm thì có 2 nhân viên trước đó nghỉ việc ....và tôi đã vô tư đến mức không cần kiểm tra lại cấu hình máy ...
    nhưng rồi mọi chuyện cũng suốn sẻ vì bà chủ của tôi là một người " biết sống " và tôi cũng xin nhắc các bạn một điều hãy cẩn thận hơn khi làm công việc này .. mọi điều đểu có thể xảy ra - niềm tin sẵn sàng sẽ bị trở thành cát bụi bất cứ lúc nào ....
    5 Sức khỏe
    Có thể nhiều người nghĩ rằng " coi nét là một nghề ngồi mát ăn bát vàng " nhưng nếu bạn phải làm cái công việc này trong vòng 12 h / ngày thì nó lại trở thành cực hình ...đã có những thời điểm tôi ko dám nhìn vào cái monitor nữa bằng cách quay lưng lại và nhìn ra đường phố ( hồi đó cái dịch vụ tôi làm nó tính tiền bằng máy sever )
    Ngồi nhiều thì đau lưng và mệt mỏi là điều dĩ nhiên
    mắt nhìn nhiều vào máy tính thì mỏi và cận thêm vài Di ốp cũng chẳng có gì là la
    có những lúc một mình coi quán còn không chạy đi ăn cơm được nữa cơ thế là nhét bất cứ thứ gì đó vào bụng cho qua bữa ...còn không bữa nào đựoc ăn cơm thì - anh ơi thế này anh ơi thế kia ...và chúng ta lại phải làm cái việc mà trời đánh còn phải tránh nhưng khách hàng thì ko hề tránh này ...
    đây chỉ là một số tâm sự của tôi và tôi nghĩ là những vấn đề chung của một số nhóm người cùng ngành nghề như tôi ...hi vọng mọi người sẽ có thêm ý kiến ....
    7 Chân dung người coi net
    Họ là ai ...tôi thì luôn nghĩ về họ với những sự thán phuc nhất ... có rất nhiều người tuổi còn rất trẻ nhưng họ lại rất am hiểu về lĩnh vực công nghệ thông tin bởi họ làm việc và luôn luôn lợi dụng công việc để học hỏi để tiếp thu với nên văn minh của nhân loại ... mà nếu ko làm nghề này thì họ sẽ ko thể đủ điều kiện và tiền bạc ...biết bao nhiểu người đã thực sự tìm cho mình được một lối đi đúng đắn để thay đổi cuộc sống ...biết bao nhiêu học sinh hư khi thực sự tiếp xúc với công nghê thông tin đã hoàn toàn đam mê và lấy lại đựoc niêm tin của xã hội ....điều này hẳn ai cũng biết ... nếu bạn thực sự là dân IT ...
    Nhiều diễn đàn sân chơi về công nghệ thông tin mọc lên cũng được điều hành bởi những người rất " bình thường " đó là những người làm net - coi net ...đã nhiều lần tôi chứng kiến những người làm ở cơ quan nọ ngành nghề cao cấp hơn chúng tôi nhiều nhưng lại lúng túng trong những việc mà tưởng chừng như rất đơn giản .... tôi ko dám làm phép so sánh ....
    Thay cho lời muốn nói
    Tôi viết bài viết này không hề có ý định nói lên sự khó khăn của mình bởi tôi luôn quan niệm cuộc sống là thế nó càng khó khăn nó càng tao ra cho chúng ta một khả nang để thích nghi và mạnh mẽ hơn ....
    Tôi viết bài viết này với mong muốn các bạn hãy hiểu về chúng tôi hơn ... những con người đấy sự nhiệt tình thông minh và phải nói là tầng lớp tri thức thực sự của ngành công nghê thông tin trong tuơng lai... Tôi rất mong muốn có một sân chơi riêng cho những người làm nghề này họ phải có một " thương hiệu " riêng ...
    và điều cuối cùng tôi muốn nói thêm đó là những ai đã từng ngồi dịch vụ net từng chơi game online hãy chơi thật pro sau khi đọc bài viết này hãy hiểu và thông cảm hãy chia sẻ và cùng học hỏi ....

Bài viết này tôi thấy rất hay . Những ai đã và đang làm một người quản lý phòng Net xin cùng nhau chia sẻ cảm xúc vui buồn nào ....
    Quote Quote

Like
    0
    Uh...
    Tui cũng từng làm phòng NET nên đọc thì cũng hiểu ý của tác giả bài viết này
    Làm phòng NET thì cũng có nhiều niềm vui nhưng cũng có nhiều nỗi buồn.
    Ngày trước tôi làm ở một tiệm NET cũng khá sang trọng, ban đầu chủ không dám cho tôi sửa máy vì sợ không biết làm hư... ha ha ha, sau 3 ngày làm việc ở đó toàn bộ máy móc do tôi quản lí, ngay cả máy chủ luôn...

Tui làm việc ca đêm nên cũng vui lắm, dân saigon đi chơi đêm nhiều kinh khủng. Cứ 11h đêm là tui có mặt làm đến sáng. 7h sáng đi về, 7h30 có mặt tại lớp học... hi hi hi

Sau 2 tháng làm việc, tui quyết định nghỉ học vì sắp thi học kỳ...
    Cuoi cùng không đi làm phòng NET nữa vì thấy bị bóc lột sức lao động quá... nói chính xác là Bóc lột giá trị thặng dư sản xuất ( he he he, bị ám ảnh môn kinh tế chính trị)

Từ đó giải nghệ đi làm nhân viên tư vấn, cài đặt, bảo trì mạng, công việc nhàn mà thu nhập cũng khá...

Like
    0
    Coi phòng game hay phòng net,dù gì thì đó không phải là một cái nghề bạn ạ,nhưng thôi cứ nôm na nó là một cái nghề đi,an ủi phần nào,hì.Đa phần dân đi coi phòng net đều là SV,muốn kiếm tiền thêm trang trải cho việc học hoặc vì cuộc sống,mà chính vì lý do đó,biết được chúng ta cần tiền,cần kiếm tiền nên có không ít chủ Net đã lợi dụng tâm lý đó để bóc lột sức lao động của nhân viên,điều này cũng không cần bàn gì thêm.Cũng từng làm qua nhiều phòng net,làm lâu nhất là tại một phòng Game Online ở quận trung tâm HCMC,tôi thấu hiểu nhưng điều khó nói của các bạn ,điều này cũng không cần giải thích đúng hông.Những câu chuyện do bạn babyinternet kể hoàn toàn thực tế,có những chủ máy rất là ....Noob,noob thấy ớn luôn,chỉ biết có chuyện bỏ vốn ra,còn kinh doanh,kế hoạch thì chẳng biết cái gì cả,kinh doanh ko tính toán thì hỏi làm sao mà khá nổi,đến khi nhận ra mình sắp dẹp tiệm thì đã rồi,có khi đến vậy mà còn chưa hiểu tại sao mới buồn cười.Có nhiều người nhìn thấy rằng đầu tư mở Net hay Game thời buổi này là hái ra tiền,là khôn,nhưng thật sự họ có khôn không?Điều này cũng đã có không ít chủ tiệm Net&Game trải nghiệm.Cũng có một điều tôi muốn bàn thêm cho vui là chuyện mấy người cùng hùn vốn mở tiệm net,hình như là 4 người,họ cùng nhau học phổ thông rồi lên đại học,rồi ra trường,rồi ai cũng đều có một việc làm ổn định.Thế là họ bàn nhau chuyện hùn vốn mở một tiệm game online.Kế hoạch đó cứ thế mà tiến triển,sau một năm làm ăn cũng gọi là phát đạt,kha khá cái tiệm net ấy đã phải sang lại cho người khác,nguyên nhân chính là chuyện chia chác thu nhập.Thế đấy,không những về chuyện chiến lược,kế hoạch kinh doanh,chuyện tiền nong vẫn cứ là cái muôn thuở cho dù có là những người bạn thân.Câu chuyện trên tôi kể nó chỉ là chuyện vui ngoài lề,nhưng có thật đấy các bạn.Điều sau cùng tôi muốn chia sẻ cùng các bạn là,các bạn đã,đang hay sẽ làm coi Net hãy quí trọng cuộc sống,quí trọng thời gian,cho dù đó là một giây ,một phút thôi,các bạn SV đừng làm việc này quá 6h một ngày,xong ca thì hãy làm việc ch1nh của mình,đó là việc học.,có bạn do làm trong phòng game nên đâm ra nghiện game đến nỗi bỏ bê cả chuyện học hành,trường lớp vô tình đã đánh mất tương lai,thời gian.Đâu có ai mà làm mãi cái việc này được đâu,rồi các bạn cũng sẽ bước vào con đường riêng của mình.Hãy cứ làm việc,làm một cách năng động,có kế hoạch để có thể chu toàn mọi công việc của mình.

Like
    0
    Trời ui đúng rùi tui cũng coi quán nét nên tui hiểu và thông cảm cho những bạn "đồng nghiệp"như mình Trời ạ tui p hải dậy từ 4h30 sáng quét dọn lau chùi bàn ghế,bàn phím ...VV đã thế mọi người chỗ tui vào quán sớm dã man luôn có đứa vào từ 6h kém híc tại ơ đây gần trường học mà
    Cái chán nhất của tui là ngồi máy chủ chỉ để tính xiền chứ đâu được như các bạn được online 24/24h Hôm nọ con bé hàng xóm đi học xa về ko biết gì thâyys tui ngồi máy đúng lúc vắng khách nó bảo rằng :Trông như thế này nhàn nhỉ (híc có trời p hật chưng giám cho sự mệt mỏi của tui !!!còn nhiều răc rối nữa nhưng giờ tui lại bận rùi Thôi để khi khác nói tiếp vaayj

Mà đã thế tui lại là girl nên mới mệt chứ Nhiều khi tui chẳng muốn làm công việc này nữa nhưng dù sao cũng phải tự lập ,phải cố thôi bởi đây là lần đầu tui đi làm xa nhà Lúc đầu tui chưa quen nên buồn lắm song giờ cũng đỡ hơn rùi Nhưng mà chị chủ chỗ tui nhiều khi toàn mắng oan tui thôi đã thế cùng trông với tui lại là 1 "bà chằn" Mình thì lúc nào cũng ăn nói lịch sự vậy mà bà ta chỉ chăm chăm soi mói bắt làm đủ việc (công việc của chị ta là nấu cơm nước dọn dẹp nhà cửa và cũng trông cùng tôi nữa chủ yếu chuyện xe pháo >>Mà nói chung tôi thấy bà ấy ko p hải là người tốt (mà chuyện này chắc mọi người ko hiểu đâu chỉ mình tui iết thôi )

nghe mọi người nói thích thật đó hình như ai cũng có rất nhiều thời gian online dể chát ,lướt web hay chơi game thì phải chắc trường hợp của tui là hơi bị lạ đời chẳng có time vào máy THế mà chủ quán lại yêu cầu tui phải biết đủ thứ Có lúc rảnh tui mở máy thì họ ko thích thủ hỏi làm sao mà có thể giải thích 1 số thắc mắc của khách hàng Thực sự tui ko có thời gian để chơi game dù rất muốn tôi muốn nếu đã đi coi quán net thì phải nên vào máy thật nhiều để có thể biết nhiều thứ nếu khách hỏi mình có thể trả lời cho họ Chứ cứ như kiểu của tui ngày dài "vô tận" từ sáng sớm tới khuya lắc à Nếu ngồi máy còn cảm thấy thời gian trôi nhanh hơn và còn được biết nhiều Híc chán quá chẳng bù cho quán net trước kia tui trông có người giữ xe riêng mình chỉ việc quản lý máy và lúc nào họ cũng bảo tui vô máy
    Được sửa bởi tinnhanonline23 lúc 06:18 ngày 23-05-2006 Reason: Automerged Doublepost

Like
    0
    Quote Được gửi bởi tinnhanonline23
    Trời ui đúng rùi tui cũng coi quán nét nên tui hiểu và thông cảm cho những bạn "đồng nghiệp"như mình Trời ạ tui p hải dậy từ 4h30 sáng quét dọn lau chùi bàn ghế,bàn phím ...VV đã thế mọi người chỗ tui vào quán sớm dã man luôn có đứa vào từ 6h kém híc tại ơ đây gần trường học mà
    Cái chán nhất của tui là ngồi máy chủ chỉ để tính xiền chứ đâu được như các bạn được online 24/24h Hôm nọ con bé hàng xóm đi học xa về ko biết gì thâyys tui ngồi máy đúng lúc vắng khách nó bảo rằng :Trông như thế này nhàn nhỉ (híc có trời p hật chưng giám cho sự mệt mỏi của tui !!!còn nhiều răc rối nữa nhưng giờ tui lại bận rùi Thôi để khi khác nói tiếp vaayj

Mà đã thế tui lại là girl nên mới mệt chứ Nhiều khi tui chẳng muốn làm công việc này nữa nhưng dù sao cũng phải tự lập ,phải cố thôi bởi đây là lần đầu tui đi làm xa nhà Lúc đầu tui chưa quen nên buồn lắm song giờ cũng đỡ hơn rùi Nhưng mà chị chủ chỗ tui nhiều khi toàn mắng oan tui thôi đã thế cùng trông với tui lại là 1 "bà chằn" Mình thì lúc nào cũng ăn nói lịch sự vậy mà bà ta chỉ chăm chăm soi mói bắt làm đủ việc (công việc của chị ta là nấu cơm nước dọn dẹp nhà cửa và cũng trông cùng tôi nữa chủ yếu chuyện xe pháo >>Mà nói chung tôi thấy bà ấy ko p hải là người tốt (mà chuyện này chắc mọi người ko hiểu đâu chỉ mình tui iết thôi )

nghe mọi người nói thích thật đó hình như ai cũng có rất nhiều thời gian online dể chát ,lướt web hay chơi game thì phải chắc trường hợp của tui là hơi bị lạ đời chẳng có time vào máy THế mà chủ quán lại yêu cầu tui phải biết đủ thứ Có lúc rảnh tui mở máy thì họ ko thích thủ hỏi làm sao mà có thể giải thích 1 số thắc mắc của khách hàng Thực sự tui ko có thời gian để chơi game dù rất muốn tôi muốn nếu đã đi coi quán net thì phải nên vào máy thật nhiều để có thể biết nhiều thứ nếu khách hỏi mình có thể trả lời cho họ Chứ cứ như kiểu của tui ngày dài "vô tận" từ sáng sớm tới khuya lắc à Nếu ngồi máy còn cảm thấy thời gian trôi nhanh hơn và còn được biết nhiều Híc chán quá chẳng bù cho quán net trước kia tui trông có người giữ xe riêng mình chỉ việc quản lý máy và lúc nào họ cũng bảo tui vô máy
    Không cho bạn vào máy ,đòi hỏi bạn phải phục vụ cho tốt,yêu cầu bạn phải biết nhiều thứ à,nếu vậy thì chắc bà chủ đó là thứ chủ Noob gòi,đã Noob như thế thì đừng nên kinh doanh loại hình này.Theo tôi bạn nên kiếm chỗ khác mà làm.Nói thật tôi cũng đã làm qua công việc này cho một phòng Game ngay quận trung tâm,chủ ở đó giao cho nhân viên trông nom cũng toàn diện,khuyến khích đụng chạm vào máy càng nhiều càng tốt vì muốn nhân viên có kinh nghiệm thực tế nhiều hơn,khi máy móc hư hỏng,đầu tiên nhân viên phải sửa chữa trước,nếu ko xong thì đến lượt chủ máy,còn ko xong nữa thì đem bảo hành hoặc ra dịch vụ,bắt mình làm nhiều vậy,bóc lột đó,nhưng mình cũng ko mất gì nhiều mà còn học hỏi được nhiều ngón nghề vừa phục vụ công việc hiện tại vừa phục vụ cho việc học của mình.

Like
    0
    Mình cũng đang coi phòng nét để kiếm thêm tiền tiêu ở cái đất SG đắt đỏ này . Chắc số mình hên hay sao ấy , làm nhàn lắm . Quán có 30 máy , anh chủ cho mình quản lý hết , thích cài cái gì tùy thích , được cái máy mạnh lên mình cái game thỏa thích , đi học về xong lại lên quán mở máy làm bài tùy thích . Tối đóng cửa mấy giờ thì tùy mình , hôm nào khách nghỉ sớm thì đóng cửa về nghỉ sớm mai còn đi học chứ không câu lệ chuyện giờ giấc như nhiều quán khác . Anh ấy còn kêu mình chơi game nhiều chút để hướng dẫn khách ... Nói chung là rất sướng , làm như ở nhà mình vậy .

Like
    0
    Chắc số mình hên hay sao ấy , làm nhàn lắm
    --->Đi làm công việc này không ai bảo là nhàn như bạn cả,khó tin.
    Quán có 30 máy , anh chủ cho mình quản lý hết
    --->không lẽ chỉ cho bạn quản lý 15 máy thôi à.
    thích cài cái gì tùy thích,Tối đóng cửa mấy giờ thì tùy mình
    --->không có dân kinh doanh Net nào mà để nhân viên mình muốn làm sao thì làm cả,thà tiền đổ sông đổ biển,họ không có kế hoạch kinh doanh sao bạn?
    Anh ấy còn kêu mình chơi game nhiều chút để hướng dẫn khách
    Chuyện này cũng bình thường thôi mà,nhưng bạn chơi game nhiều vậy thì ai sẽ làm cái công việc nhàn ấy cho bạn?
    Nói chung là rất sướng , làm như ở nhà mình vậy
    --->Nếu như vậy thì rất nhiều bạn đã bỏ học để đi làm công việc ấy rồi.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi MDN
    --->Đi làm công việc này không ai bảo là nhàn như bạn cả,khó tin.
    --->không lẽ chỉ cho bạn quản lý 15 máy thôi à.
    --->không có dân kinh doanh Net nào mà để nhân viên mình muốn làm sao thì làm cả,thà tiền đổ sông đổ biển,họ không có kế hoạch kinh doanh sao bạn?
    Chuyện này cũng bình thường thôi mà,nhưng bạn chơi game nhiều vậy thì ai sẽ làm cái công việc nhàn ấy cho bạn?
    --->Nếu như vậy thì rất nhiều bạn đã bỏ học để đi làm công việc ấy rồi.
    Đó hoàn toàn là sự thật , tôi thấy nó cũng chẳng có gì là vất vả cả , tất cả có 30 máy chủ yếu là cài các game : VLTK , GB , MU , PTV ...khách chơi game là chủ yếu ,có khách ngồi chơi tới hơn 10h /ngày .Tính tiền bằng EasyCafe , công việc của tôi là ngồi ở máy cài EasyCafe Server để mở máy và tính tiền cho khách mà thôi , khi nào khách hỏi hoặc máy hư hỏng gì mới đi sửa . Đối với những người nhanh nhẹn và năng động một chút thì cảm thấy rất bình thường chẳng có gì là vất vả cả . Còn chuyện cài game là đương nhiên , bây giờ các quán internet muốn có thu nhập cao thì phải thu hút khách chơi game nhiều , vì vậy khi có game nào mới và đông khách hỏi là tôi tìm hiểu và cài cho khách chơi => đây cũng là nhiệm vụ của người quản lý phòng net .

Quản lý phòng net cũng là một công việc đòi hỏi sự năng động , luôn cập nhật cái mới để thu hút khách và cạnh tranh với các quán khác chứ không phải chỉ có tính tiền và hướng dẫn khách chơi .

Còn ai mà thuê người coi net chỉ để tính tiền và hướng dẫn khách chơi mà không cho nhân viên động vào máy thì tôi chịu thua .
    Vậy lên nói là thuê người thâu ngân thì đúng hơn là thuê người quản lý net .

Like
    2
    chuyện dutk nói hoàn toàn có thể xảy ra nếu như người chủ cũng là người có kiến thức và là người hiểu chuyện (thêm chút nữa chủ là nam , bạn là nữ ! He he he !!!)
    Tuy nhiên mình nghĩ chuyện gì cũng có mức độ của nó, người ta đối xử tốt với mình thì mình cũng phải làm thế nào để không phụ lòng người ta .
    Trước đây mình cũng khá thoải mái trong công việc giống như dutk , có hôm buôi trưa vắng khách thế là đóng cửa tiệm net ngủ luôn một lèo đến 2-3 giờ chiều mới dậy mở cửa lại. Tuy nhiên cách đây khoảng 1 năm thì khu vực của mình mọc lên rất nhiều tiệm NET khiến cho khách hàng có nhiều sự lựa chọn hơn và người làm bọn mình cực hơn : lúc nào cũng phải cười, máy lúc nào cũng phải hơn người ta thì mới mong có khách .
    Híc ! Giai đoạn cực nhất của mình là khi máy hư ! Mình đi học từ 6h sáng đến 12 giờ trưa thì về đến nhà . Ăn cơm xong thì coi tiệm cho đến 12 giờ đêm . Hôm nào máy hư thì thức để sửa và cài lại máy đến sáng . Những hôm thi cử thì khỏi phải nói: ban đêm cứ cafe đắng mà nốc như nước lạnh .
    Nhờ ơn trời mình kết thúc mà chẳng nợ môn học nào .Bây giờ nghĩ lại thấy hồi đó sao mình "trâu bò" dữ vậy . Có khi 2-3 đêm chỉ ngủ được 1-2 tiếng .
    Bây giờ thì mình sắp ra trường và sẽ có một công việc khác cũng liên quan đến máy tính nhưng ở mức độ chuyên sâu hơn . Nhìn lại quãng đường đã qua quả thực là một quãng thời gian ý nghĩa cả về nghĩa đen lẫn bóng . Mình vừa học được nhiều kiến thức vừa có cơ hội rèn dũa bản thân (nhất là sức khỏe hehehe!!)

Like
    0
    Trời ơi! Chuyện coi quán Net có tới 5 - 7 đường. Vui buồn nhiều chuyện lắm. Các bạn ở trên nói hết cả rồi. Người yêu thì phải cực kì hiểu và thông cảm thì mới được. Mình cũng là SV đi học và đi làm quán Net.Nhưng khác ở chỗ mình thuê hẳn 1 quán của người ta rồi tự quản lí, thu chi cùng 1 người bạn khác. Cuối tháng trả tiền thuê máy, điện tiền mạng... và đủ các loại tiền. Thừa bao nhiêu thì ăn, không thì vác tiền nhà lên mà trả. Ăn sáng thì muộn mà ăn trưa thì không muốn ăn. Sức khỏe thì chỉ sau 1 tháng sút 2 kg là thường. Máy thì cũ, hay treo, không WC, không Voice, nhiều khi không biết phải giải thích sao cho khách hiểu tại sao máy không thể nghe nhạc. Rồi thì máy đơ, Yahoo tự nhiên biến mất khi gặp lỗi Yager, miệng cười tay chỉ, không cần Easy Cafe hay VDC gì cả mà phải ghi bằng sổ. Cũng vất vả nhiều đường. Nhưng dù sao cũng vui vì mình được sống và làm việc hết sức mình.
    Sau này ra trường rồi chăc s không khi nào có cơ hội như vậy nữa.
    thân mến.
    Những người từng coi phòng Net.

Trang 1 / 5 1234 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết