Trang 2 / 25 FirstFirst 123457 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 249
    Like
    0
    Theo MÌnh ThÌ HỌc Ở ĐÂu CŨng CÓ NhỮng ĐiỂm Ưu VÀ NhƯỢc RiÊng(bẠn "conmeotreocaycau" ĐÃ Cho 1 BÀi PhÂn TÍch KhÁ KĨ RỒi) NhƯng ĐiỀu Quan TrỌng ĐỐi VỚi NgÀnh It LÀ:
    "tỰ HỌc LÀ MÔn ChÍnh. LẤy Ý ChÍ LÀm ĐẦu, PhƯƠng PhÁp LÀ KhÔng ThỂ ThiẾu. NhẠy BÉn VÀ May MẮn LÀ MŨi NhỌn ĐỂ TiẾn CÔng"

Like
    0
    nghe các bác nói xong em thấm thía quá. Em cung la dân chính quy IT học đến năm cuối rồi mà chưa chuẩn bị đc kĩ năng gì( trường cũng chẳng tiếng tăm gì lắm). giờ nhìn lại mới thấy shock. Em đang định lại phải dầu tư thêm 2 năm học thêm ở Niit nữa mà còn đang phân vân quá. HỌc tiếp thì cũng mệt mà không học thì biết ra trườn thì làm đc gì đây.....

Like
    0
    nghe các bạn nói hình như đều mang 1 hàm ý là sinh viên chính quy ko bằng các bạn .
    Bên trên thấy 1 bạn nói việc làm 1 bài toán,lý khó ko phải là giỏi --thế tại sao bạn ko làm dc trong khi thời điểm học mấy môn đấy là cấp3 tất cả đều chung 1 môi trường ?
    lại thấy có bạn nói là sinh viên chính quy chỉ có kiến thức chung chung về khoa học máy tính và ko có sự cập nhập về công nghệ ? có lẽ điều này chỉ đúng với 1 số rất ít thôi.
    các bạn chê chúng tôi như thế nhưng bây h chúng tôi nói aptech với niit chỉ dạy cưỡi ngựa xem hoa ,cái j cũng học từ dream weaver đến asp ,java ,mỗi thứ học 1 tý thì bạn nghĩ sao ???
    Việc bỏ ra 2000 $ để đi học niit liệu có đúng là đam mê hay là 1 giải pháp chữa cháy khi việc vào đại học của bạn là : access denied ? tất nhiên đây cũng chỉ là 1 số . Bạn có tự tin là khi học cùng 1 môi trường 1 giáo trình với sv chính quy ko . Cái mà aptech hay niit mang lại là 1 qiáo trình tiên tiến còn sv chính quy nhất là các trường Bách khoa hay Quốc gia đều có 1 tư chất nhất định nên việc cập nhập công nghệ khi có những kiến thức cơ bản là ko khó khăn .
    Còn việc sv chính quy chỉ thích làm việc ở những nơi ổn định ít tính cạnh tranh á : SAI 100% ít nhất là với trường tôi !
    Đam mê á bạn có thiếu không chúng tôi truyền cho .Khi học cấp 3 nếu giải thành công 1 bài toán khó tôi sẵn sàng thức đêm vài ngày
    còn bây h á cách đây vài hôm tôi và mấy người bạn ko ngủ 3 hôm liền để viết 1 chương trình nguồn mở .Thế đã dc chưa ?
    Tôi là 1 sv hà nội có điều kiện và đã học lập trình bài bản từ cách đây 8 năm
    (nói thế để bạn đừng có lôi mấy cái c# hay java ra để doạ tôi )
    nhưng khi thấy những người bạn "tỉnh lẻ" của mình ôm máy tính tôi cũng phải nể sợ ! đừng đánh giá con người từ xuất sứ của họ
    Mọi sự so sánh đều là khập khiễng .Tôi chỉ muốn các bạn có cái nhìn khách quan thế thôi.mỗi người có 1 con đường cho riêng mình thế thôi ! Thời gian sẽ là người trọng tài công bằng nhất .
    đây là những điều tôi 1 sinh viên chính quy tôi cảm nhận khi đọc những gì các bạn viết
    Còn về chủ đề topic thì tôi hoàn toàn ủng hộ ko phải vì cái tên aptech hay niit mà là 1 điều đơn giản là điều quan trọng nhất là lòng đam mê và ý trí .

Like
    0
    Quote Được gửi bởi conmeotreocaycau
    Các giảng viên đại học thì ngây ngô với các công nghệ mới và kĩ năng làm việc thực tế. Họ đã đi làm bao giờ đâu. Công việc của họ là trấn an tinh thần sinh viên và giảng dạy, giảng dạy cho tốt, làm anh giáo cho tôi. Họ không phải là nhà tuyển dụng hay project manager. Trường đại học là một con voi, nó được bao cấp và nó không thể chết. Dạy sao cho nhàn nhã mới là quan trọng.
    Bạn hãy suy nghĩ cho thật chín chắn trước khi phát biểu điều gì

Like
    17
    Chính bạn vuongkiet mới là người cần sy nghĩ lại

http://diendan.edu.net.vn/forums/thread/43498.aspx

Click vô cái link này rùi bạn hãy phát biểu ,vuongkiet.

Trong chỗ aptech tớ đang học,ông thầy (có bằng thạc sỹ) đang dạy trong BK còn không giải thích cho tớ nỗi vấn đề getOverbound trong C# nữa là .hỏi thì chả lời lung tung ,lòng vòng ,nói quách ra là không biết đi , có ai cười vào cái bằng t-h-ạ-c s-ỹ của ông đâu.

Quote Được gửi bởi fibonacci1
    nghe các bạn nói hình như đều mang 1 hàm ý là sinh viên chính quy ko bằng các bạn .
    Bên trên thấy 1 bạn nói việc làm 1 bài toán,lý khó ko phải là giỏi --thế tại sao bạn ko làm dc trong khi thời điểm học mấy môn đấy là cấp3 tất cả đều chung 1 môi trường ?
    lại thấy có bạn nói là sinh viên chính quy chỉ có kiến thức chung chung về khoa học máy tính và ko có sự cập nhập về công nghệ ? có lẽ điều này chỉ đúng với 1 số rất ít thôi.
    các bạn chê chúng tôi như thế nhưng bây h chúng tôi nói aptech với niit chỉ dạy cưỡi ngựa xem hoa ,cái j cũng học từ dream weaver đến asp ,java ,mỗi thứ học 1 tý thì bạn nghĩ sao ???
    Việc bỏ ra 2000 $ để đi học niit liệu có đúng là đam mê hay là 1 giải pháp chữa cháy khi việc vào đại học của bạn là : access denied ? tất nhiên đây cũng chỉ là 1 số . Bạn có tự tin là khi học cùng 1 môi trường 1 giáo trình với sv chính quy ko . Cái mà aptech hay niit mang lại là 1 qiáo trình tiên tiến còn sv chính quy nhất là các trường Bách khoa hay Quốc gia đều có 1 tư chất nhất định nên việc cập nhập công nghệ khi có những kiến thức cơ bản là ko khó khăn .
    Còn việc sv chính quy chỉ thích làm việc ở những nơi ổn định ít tính cạnh tranh á : SAI 100% ít nhất là với trường tôi !
    Đam mê á bạn có thiếu không chúng tôi truyền cho .Khi học cấp 3 nếu giải thành công 1 bài toán khó tôi sẵn sàng thức đêm vài ngày
    còn bây h á cách đây vài hôm tôi và mấy người bạn ko ngủ 3 hôm liền để viết 1 chương trình nguồn mở .Thế đã dc chưa ?
    Tôi là 1 sv hà nội có điều kiện và đã học lập trình bài bản từ cách đây 8 năm
    (nói thế để bạn đừng có lôi mấy cái c# hay java ra để doạ tôi )
    nhưng khi thấy những người bạn "tỉnh lẻ" của mình ôm máy tính tôi cũng phải nể sợ ! đừng đánh giá con người từ xuất sứ của họ
    Mọi sự so sánh đều là khập khiễng .Tôi chỉ muốn các bạn có cái nhìn khách quan thế thôi.mỗi người có 1 con đường cho riêng mình thế thôi ! Thời gian sẽ là người trọng tài công bằng nhất .
    đây là những điều tôi 1 sinh viên chính quy tôi cảm nhận khi đọc những gì các bạn viết
    Còn về chủ đề topic thì tôi hoàn toàn ủng hộ ko phải vì cái tên aptech hay niit mà là 1 điều đơn giản là điều quan trọng nhất là lòng đam mê và ý trí .
    Không biết mấy bạn tỉnh lẻ của trường bạn thế nào , chứ trường tớ (ĐH kinh tế) ,nói thẳng ra là lớp tớ , hết 70% là lười+dốt --> bó tay toàn tập ,còn nói về vấn đề tin học thì lớp tớ hết 60% là dân mù tin học toàn tập ,nâng mức dân trí lên cỡ như biết install , uninstall thì chắc 80-90% mù toàn tập .Mà cũng nói chi xa,tớ đây có quen vài đứa trong BK học CNTT ,học CNTT ,hỏi nó thì nó nói từ đó đến giờ nó chưa đụng cái mày tính bao giờ,blah blah .

Bài tiểu luận gần đây của tớ,nhóm có 9 người , thì hết...bảy người ăn hại (toàn là dân tỉnh lẻ) , chỉ có 2 người là tớ với 1 gả miền bắc chăm chỉ nên mới kéo cả đám thoát chết được

Mấy bạn ĐH chính quy, hay nói thẳng ra là mấy bạn học ĐH trên này , hay đi lung tung chê này chê nọ vậy nhỉ ? Thế mà trong các lớp aptech ,bọn BK ,tự nhiên lũ lượt đâm đầu vào ,thật đúng là không biết xấu hổ là gì ,tự mình chửi chính mình .

Mà học ĐH thì khổ chết cha đi được ,có sướng *** gì đâu , vừa rồi có một bạn BK học lớp C6 nhảy lầu tự tử rồi đấy ,các bác cũng nên lấy đó làm gương ,học không nổi thì đổi ngành khác đi,còn hơn là lên đây chê bai lung tung ,cho người ta thấy là mình balah blah

Ôi dào,đem thành tích không ngủ ra đây mà lòe thiên hạ nữa cơ chứ , hơ hơ,em sợ . Thức đêm giải toán là chuyện bình thường bác ,thức đêm viết phần mềm cũng bình thường nốt . Quan trọng là bác thức đêm ,ngủ 1 ngày 3-4 tiếng trong vòng 1-2 năm trời thì hãy lên tiếng,em đây xin nể bác ra mặt ,còn không thì nên im lặng "luôn luôn lắng nghe,lâu lâu mới hiểu" .

Bác còn lại khoe mình giỏi , java ,C# ,đã học 8 năm lập trình để lên mặt dạy đời nữa chứ , khổ . Học 8 năm rồi mà không rành rọt 2 món ngôn ngữ dễ như ăn cháo đó thì đâm đầu vào tường chết đi là vừa .

Khổ,nói chưa xuôi,viết chưa tới thế này mà cũng đòi làm lão làng à bác ? Bác ráng khăn gói đến mấy chỗ vùng sâu vùng xa , hỏi mấy thằng nhóc cấp 3 xem nó biết làm những gì nhe bác.
    Được sửa bởi ngocquang19877 lúc 23:34 ngày 12-05-2006 Reason: Automerged Doublepost

Like
    0
    Thôi ngừng tranh luận đi nhỉ. Tôi chỉ muốn báo tin về một thực tế đang tồn tại. Có gì đâu mà serious thế.

@vuongkiet: Điều đó là không đúng 100% nhưng sự thực là trên 50 số giảng viên mà tớ gặp vẫn còn tư tưởng tháp ngà lắm.

@fibonacci1: Bạn đang nói về chính bạn đấy ư? tốt thôi. Tôi sẵn sàng tuyển các sinh viên như thế. Nhưng có một thực tế là không phải là cũng được như bạn. Xã hội mà

Khi tôi bắt tay vào tuyển dụng đội ngũ lập trình viên tôi có một số quan niệm

+ Học tốt không có nghĩa là làm tốt trong bối cảnh Việt nam. Nếu bạn tốt nghiệp từ các trường của Sing, Ấn Độ hay một nước phát triển, chúng tôi OK. Học tốt ở các trường quốc lập Vn thì chứng tỏ là khả năng làm nghiên cứu viên của bạn tốt hơn là làm lập trình viên.
    + Bạn học tốt môn CSDL không có nghĩa là bạn hiểu những đặc thù của MySQL, hay Postgres
    + Chúng tôi không tuyển những người vào công ty mới bắt đầu học
    + Chúng tôi tuyển những người luôn sẵn sàng cho công việc
    + Chúng tôi luôn hỏi bạn, bạn thành thạo ngôn ngữ lập trình nào. Điều đó chứng tỏ bạn nghiêm túc với công việc đến đâu và bạn có thực sự gắn bó với nghề lập trình không vì lập trình trước hết là tay nghề, trong khi nghiên cứu thì trước hết là kiến thức. Những người trả lời ngôn ngữ không quan trọng cho thấy một sự thiếu thận trọng, chủ quan trong công việc, thiếu sự đào sâu suy nghĩ có tư tưởng dao động và không có dấu hiệu về kĩ năng tối ưu hóa mã nguồn. Tôi rất ngán các bạn nói với tôi là họ chỉ biết Pascal và VB. Còn Java thì học nhanh thôi. Ếch ngồi đáy giếng. Các bạn thành thạo Java mà nói là học C# nhanh thôi thì tôi tin.
    + Chúng tôi hỏi và chắc chắn phải hỏi bạn đã làm dự án nào chưa cho dù tôi thừa biết là bạn còn 4 tháng nữa mới thi tốt nghiệp. Tôi muốn biết cái gì từ câu trả lời của các bạn: kĩ năng làm việc của bạn. Còn kiến thức cơ bản (nguyên lý hệ điều hành, csdl, cấu trúc dữ liệu và thuật giải....) là cái mặc nhiên các bạn phải có và tôi coi những ai nộp hồ sơ là có cái đó rồi nên không hỏi lại. Cái kiến thức đó sẽ được thể hiện qua các dự án mà bạn tham gia.

Bạn học đại học là tốt nhưng điều đó mới chỉ chứng tỏ là bạn có kiến thức. Kiến thức mà một lập trình viên cần có là kiến thức làm việc chứ không phải chỉ là kiến thức sách vở kĩ thuật đơn thuần. Trong lập trình thì điều đó quan trọng lắm. Trong quản trị mạng thì điều đó lại càng quan trọng. Với các công ty nhỏ và vừa thì điều này lại càng thể hiện. Cứ đi đâu đó phỏng vấn thì biết.

Tôi cũng học đại học chính quy, Tôi thừa hiểu là bạn học cái gì. Tôi biết các bạn chỉ có các kiến thức hết sức sơ khai. Còn có bài bản hay không thì tự các bạn suy nghĩ thôi. Tôi biết là các từ ngữ mà cách giảng viên truyền cho các bạn khi các bạn còn chưa hiểu công việc sau này ra sau. Các bạn còn phải học nhiều lắm, học công nghệ, học ngôn ngữ, học cách làm việc, học qua công việc.... Khi đó các bạn mới hiểu thế nào là bài bản. Còn bây giờ nó hơi sến.

Tôi đứng trên quan điểm của một người quản lý dự án và tuyển dụng lập trình viên muốn nói với các bạn rằng khi tuyển, tôi đứng trước sức ép của công việc. Dù chúng ta có yêu quý nhau thì chúng ta cũng không thể chiều nhau được.

Nhân tiện thông qua đợt thử việc vừa qua, tôi muốn cảnh báo các sinh viên học thuần túy Aptech và NIIT rằng có nhiều bạn (15%)sau khi học xong 2 năm chỉ đủ trình độ về các tỉnh lẻ để làm việc thôi. Tuy vậy, phần còn lại làm tôi hài lòng nhưng các bạn vẫn còn thiếu rất nhiều kĩ năng phải học.

Tôi mở thread này để cảnh báo rằng rất nhiều (không phải là tất cả) sinh viên IT chính quy đang đánh mất thị phần vào tay sinh viên NIIT, Aptech. Họ học 2 năm, các bạn học đến 5 năm. Các bạn thừa biết là mình học những thứ vô bổ gì bên cạnh những thứ bổ ích (nhưng rất ít thời gian). Vậy nên tránh chủ quan, khinh địch bằng cách tự hô hào mình là sinh viên KHTN, BK hay cái gì gì đó sáo rỗng và sến kiểu như bài bản, tư duy, thiết kế, kĩ sư. Chỉ cần các bạn thận trọng và thực tế hơn. 5 năm học là quá đủ để các bạn nâng cao tiếng Anh và kĩ năng công nghệ. Tại sao các bạn lại tỏ ra sa sút với các sinh viên chỉ cần 2 năm học.

Cách đây 5-6 năm gì đó, bên FPT có tuyên bố là sinh viên IT của chúng ta vào FPT làm việc phải đào tạo lại ít nhất là từ 6 tháng đến 1 năm mới làm được việc. Sau đó thì họ hết kiên nhẫn và Aptech, NIIT nhảy vào VN. Chẳng lẽ phải nói lại.

Stop here nhé. Quay lại học đi và nên nhớ rằng IT không phải nghề để hái ra tiền đâu. Các bạn ngó qua các site tuyển dụng đi và hay thử tham gia phỏng vấn. Lương ở HN hiện nay là từ 1.2 đến 1.8 là phổ biến. Mức lương 3-4 triệu phổ biến dành cho các công ty nước ngoài hoặc làm outsourcing nhưng đó là trả cho người có kinh nghiệm.

Like
    17
    bác nên nói lại, nghành IT là nghành khó kiếm tiền đối với những ai lười+thiếu thông minh

Like
    58
    Mình là dân cao đẳng.Mình cũng có vài người bạn học Aptech & NIIT
    Những người học Aptech thì than giáo trình quá nặng,học lướt quá ,theo ko kịp .Còn trong lớp chương trình nhẹ nhàng thì mấy bạn không chịu hoc đến khi thi thì làm không được bài ->than tiếp.
    Nói chung lại thì quan trọng ở bản thân phải có đam mê.Nhưng quả thật có vài người tỉnh lẻ vì nghe thấy ngành này sang và lương cao nên nhào vô,dù có điều kiện tiếp xúc cũng chẳng chịu học hỏi gì hết.Suốt ngày nghe họ than mà phát chán.

Like
    0
    Các bạn đừng xem thường dân tỉnh lẻ chứ. Điều kiện ko bằng ở thành thị lớn nhưng nhưng ko có nghĩa là trình độ tiếp thu CNTT của họ kém. Dân thành phố cũng có khối người chạy theo cái tiếng của ngành CNTT để rồi phải bỏ giữa chừng.

Like
    0
    Đúng đúng, không được chê dân tỉnh lẻ. Không được vì ức chế mà cãi nhau. Quan điểm thế này:

+ Học đại học: nặng về kiến thức hàm lâm phục vụ nghiên cứu khoa học
    + Học NIIT, Aptech: nặng về kĩ năng làm việc

Để đi làm: cần một ít đại học và thêm ngoài rất nhiều cái có ở NIIT hay Aptech.

Nói là đi làm lập trình chỉ cần một ít đại học thì hơi buồn cho các sinh viên chính quy nhưng mà sự thật nó là thế thì biết làm sao. Các bạn sẽ tự hỏi: Chẳng lẽ chúng tôi đang học nhiều môn vô bổ ư? Ờ thì ở VN người ta xây dựng nền kinh tế thị trường theo định hướng xã hội chủ nghĩa nên nó phải kiểu như thế. Câu hỏi đó bạn sẽ tự trả lời được sau khi ra trường. Lúc này chẳng có câu trả lời nào chính xác cả.

Nói là để đi làm lập trình cần thêm ngoài rất nhiều cái có ở NIIT hay Aptech lại làm cho các bạn học NIIT, Aptech buồn. Họ sẽ bảo tớ:
    + Em học đại học đang chán, bị sui đi học NIIT, bỏ ra đến gần 2000 mà vẫn chưa đủ kiến thức là sao?
    + Em học chuyên ngành khác IT, bỏ ra đến gần 2000 mà vẫn chưa đủ kiến thức là sao?
    + Em chẳng học đại học, ở nhà lắm thời gian, bỏ ra đến gần 2000 mà vẫn chưa đủ kiến thức là sao?

Ờ là vì các ông chủ tham lam, muốn các bạn biết làm nhiều hơn nữa mà trả lương bèo hơn nữa.

Cuối cùng thì thị trường mới quyết định ai giỏi và thức thời hơn ai.

Trường đại học VN qua thời bao cấp, đào tạo theo chỉ tiêu, chẳng phải cạnh tranh, chẳng cần thay đổi, mỗi năm được hưởng 10 tỉ tiền ngân sách, tiền học thì tự thu tự cần đối, bây giờ mới bị xóa bỏ sự bao cấp đó... chưa đủ kinh nghiệm để đưa các bạn đi xa.

NIIT, Aptech thì chịu áp lực cạnh tranh, áp lực giảm chi phí và tăng doanh thu, áp lực từ thị trường học viên bé nhỏ.... khiến cho công tác tuyển sinh khó khăn làm ảnh hưởng đến công tác giảng dạy, làm cho mong muốn của họ là đưa học viên đến gần sát môi trường làm việc thực tế cũng không được thỏa mãn 100%.

Cuối cùng thì ở đâu cũng có cái khó. Vấn đề là ở các bạn. Các bạn mà vẫn còn kiểu văn hóa làng xã - văn hóa tỉnh lẻ: tôi học BK nè, tôi học KHTN nè... thì ngày xửa ngày xưa khi nước ta còn đóng cửa xây dựng nền sản xuất lớn xã hội chủ nghĩa ấy thì cái danh đó dọa được các bà con nông dân lắm. Ngày nay, ra phố mà đưa cái bằng đó ra người ta cười vào mũi, người ta bảo Tao học ở Pháp, ở Úc mà còn chưa ăn nổi ai. Trường của mày bàn ghế lô xô, bảng đen cóc cáy, trông như tỉnh lẻ thì ăn được ai?

Thế đó, thời xưa khoe bằng cấp nội đã qua. Ngày nay thời của người ta đòi phải có thực chất. Mà thực chất được mua bằng tiền và rất nhiều tiền.

+ Có tiền đi học công nghệ ở NIIT, Aptech
    + Có tiền mua sách báo mới về IT
    + Có tiền tham gia các khóa học chuyên đề ở Alliant: http://www.alliant-corp.com
    + Có tiền kết nối Internet thường xuyên
    + Có tiền để trang trải chi phí sinh hoạt để yên tâm vùi đầu vào học và làm trên máy tính

IT vẫn chỉ là dành cho con nhà giàu ở tỉnh lẻ (theo cách nói của các bạn) và các đô thị lớn (HN và SG). Buồn nhưng vẫn là sự thực.

Bọn học NIIT là bọn nhà giàu không chấp. Vậy thì có bao nhiêu sinh viên đang học IT chính quy ở Đại học là con nhà không có điều kiện nhưng sẵn sàng vượt khó?

Trang 2 / 25 FirstFirst 123457 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết