Trang 2 / 3 FirstFirst 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 25
    Like
    0
    Quote Được gửi bởi phamquoc_truong
    Theo mình CTy đừng thuê hosting nước ngoài.
    1 - Đặt server bên FTP (3T/tháng, 2 ip static,....)
    2 - Đặt server tại chính công ty (BEST!)
    Ưu điểm đầu tiên có thể nhận thấy được là khoảng cách vật lý. Nó giúp bạn rất nhiều về mặt thời gian sửa chữa, cập nhật cả khi bình an lẫn khi bị tấn công.
    Nhược điểm cũng rất lớn : bạn phải có 1 Administrator Network! Có thể thuê của nhà cung cấp host hoặc tuyển.
    ====================================
    Trở về chuyện TMDT ở VN. . . Đọc xong bài của Bác minhbaop như ai viết hộ suy nghĩ của mình ra vậy . . . Giấc mơ này em đã ấp ủ bao nhiêu lâu nhưng mãi cho đến bây giờ vẫn chưa thành hiện thực. . . còn quá nhiều khó khăn. Vốn đầu tư không có (mình chỉ biết về kt), TMDT là thị trường mới, tiềm năng khai thác là rất cao nhưng còn quá khô cằn. Marketting cho công ty quảng cáo đã là khó, marketing cho khách hàng vào website, đặt hàng còn khó hơn gấp nhiều lần. Thực sự đây đã phải là lúc chưa (thiên thời) ? Liệu có bao nhiêu người dân truy cập vào mạng một cách thường xuyên ? Trong cái số đó thì sẽ có bao nhiêu cái click vào website của mình ? Chưa kể người VN cái gì cũng phải sờ thấy, nắm thấy . . . liệu chỉ nhờ vào vài hình ảnh post trên site người ta có yên tâm mua không ? hay người ta lại chạy vào siêu thị tha hồ chọn tha hồ sờ, tha hồ phê phán cái áo này hỏng chỉ, cái quần này may lỗi . . . Tất nhiên chuyện này không phải không có mà chỉ là hiện giờ còn quá ít, trình độ của đa số người dân chưa đạt đến mức đó. Thêm một điều đáng buồn nữa : khi khách hàng chấp nhận đặt hàng online, thanh toán xong, đến khi công ty bên kia giao hàng không đúng (có thể cùng hàng nhưng loại khác, hoặc chất lượng khách hàng thấy không tốt, có lỗi . . .). Người ta thì không hiểu cứ mình người ta réo . . . Đăng lên website : chúng tôi chỉ có trách nhiệm đăng sp không chịu trách nhiệm về sp ??? Cực củ chuối, còn TM cái gì nữa. Hợp đồng với bên Cty cung cấp sản phẩm ư? Ừ, hợp đồng cứ hợp đồng, khách hơi không vừa ý gọi điện réo mình liền, mình bắt đến bên kia à ? Khách hàng liệu có dám quay lại lần thứ 2 không ? Còn cách nữa : Tự mình lấy sp giao cho khách hàng! Chi phí ấy vào đâu ? Nếu là "người nhà" lấy công làm lãi đã đành, giờ phải thuê nhân viên, tất nhiên là phải mất tiền và chuyện tất yếu là phải nâng cao giá sp. Với cái giá ấy liệu họ có nghĩ rằng sẽ mua được sp tốt hơn hay không.
    Câu chuyện mình kể ở trên hoàn toàn không chỉ hoàn toàn là suy nghĩ của cá nhân mình mà dựa trên những chuyện có thật mà mình đã được biết.
    Mình nói điều này với gia đình, anh trai mình có nói một điều : giờ em có những gì rồi ? Thế em đã suy nghĩ sao FTP, VDC,. . . bao nhiêu công ty lớn tại sao họ lại chưa làm ? Ý tưởng đó cho đến giờ không còn phải là mới mẻ hoàn toàn? Thực sự : thiên thời thì chưa chắc, địa lợi chưa nốt, nhân hòa thì có, mình có những người bạn thân bên cạnh, tâm đầu ý hợp trong kd thế nhưng vẫn chưa đủ. Mình chỉ là một lập trình viên, làm quân thì có thể OK nhưng làm tướng thì . . .củ chuối. Mình có thể hiểu một phần thị trường, nhìn thấy TMDT ở VN đang mới chỉ bắt đầu phát triển, vn lại sắp mở cửa, tất cả các dịch vụ của nước ngoài tràn vào sẽ đánh bay nếu mình không đủ kĩ thuật và uy tín. 1 ông trưng biển yahoo với giá 2.99$ 1 ông trưng biển Reseller lại còn made in VN <= Nếu là bạn bạn sẽ chọn bên nào ? Chưa hết giả sử FTP cho ra một bộ phận TMDT. Nhân lực, kĩ thuật, mối quan hệ, uy tín . . . mình thua từ a->z.
    Không phải nhìn thấy khó mà nản . . . nhưng đã đến lúc chưa ? trong tay mình có gì ngoài số 0 rất tròn trĩnh ? chính điều này đã làm mình đau đầu không biết bao nhiêu ngày . . . Khi mở Cty (hay trung tâm) ra để lấy tư cách pháp nhân, lúc ấy thuế má, quan hệ xh chồng chéo . . . chắc đứt . . .
    Không biết bác Bảo Mình còn nhớ 1 cú điện thoại từ HN vào muốn thao khảo kinh nghiệm của bác về TMDT không? Cứ nhầm chữ bê bò với bê phở trong cái mail của bác đó. . . giờ thì đúng là lực bất tòng tâm, . . .
    ============================
    Trên đây là đôi điều tâm sự của em, tầm hiểu biết của em cũng còn hạn hẹp, có gì em suy nghĩ chưa đúng mong các bác chỉ giáo thêm.
    Thấn ái !
    Chào bạn Quốc Trượng
    Đọc bài của bạn mình thấy bạn phân tích một cách khá đầy đủ những khó khắn. Nhưng cảm nghĩ của mình khi đọc xong bài của bạn là một không khí bi quan trong suy nghĩ của bạn. Bạn mới nhìn thấy cái khó khăn chứ chưa đánh giá đúng cái thuận lợi, mới nhìn vào cái hiện tại mà chưa đánh giá được tiềm năng trong tương lai. Đúng là trong thời điểm hiện nay các doanh nghiệp kinh doanh TMDT mới chỉ dừng lại ở mức hoạt động cầm chừng hoặc hiệu quả rất ít, chưa xứng đáng với công sức bỏ ra. Ngay cả với những site lớn như chodientu.com hay vietco.com cũng ko nằm ngoài xu thế này. Nhưng như bạn đã biết CNTT nói chung hay TMDT nói riêng phát triển một cách cực kỳ nhanh chóng. Và trong tương lai nó sẽ làm thay đổi và áp đảo lối kinh doanh truyền thống. Theo nhận xét của mình thì thời kỳ đánh dấu cho sự bùng nổ của TMDT tại Việt Nam là lúc phương thức thanh toán online qua thẻ được phổ biến (như ATM bây giờ) theo đó là thói quen tiêu dùng cũng thay đổi. Theo mình nghĩ thời điểm đó không còn lâu đâu, và nếu không có sự chuẩn bị ngay từ bây giờ thì không thể kịp được, mình nghĩ bây giờ chính là thời điểm thích hợp để tiến hành những bước đi và những bước chuẩn bị để đón lấy một thời cơ lớn chưa từng có.
    Hiện tại bọn mình đang bắt dầu chuẩn bị lực lượng và xây dựng một mô hình TMDT. Còn gặp rất nhiều khó khăn nhưng luôn luôn cố gắng và lạc quan vào tương lai của TMDT Việt Nam. Rất mong được làm quen và chia sẻ những vấn đề cùng quan tâm với những bạn có cùng ý tưởng. Nếu bạn nào quan tâm xin PM cho mình hoặc liên lạc qua Yahoo, nick của mình là tm_2_yh
    (Xin lỗi vì bài viết hơi lạc đề một chút)

Like
    0
    Đọc những lời của bạn minhbaop mà thấy buồn quá. Dantruongx hay mấy anh em hacker trẻ tuổi có thể cũng chỉ là kẻ bị lợi dụng.

Tôi theo dõi nhiều bài viết trên net từ rất lâu và đặt ra 1 câu hỏi là tựu trung các bạn tự xưng là hacker đang làm được nhưng gì hữu ích hay chưa ?. Các bạn đừng quên là,nếu được gọi là hacker thì các bạn cũng là con người, cũng biết yêu ghét giận hờn chứ không có gì khác người thường cả. Các bạn có từng trải qua cảm giác khi tất cả những gì mình xây dựng bị người khác đạp đổ chỉ trong vài phút không ?.

Và tôi cũng được biết, là chỉ có một số ít hacker vietnam có kiến thức, vị trí thực thụ trong giới hacker quốc tế, phần còn lại chỉ là phá để được danh...hacker. Và khốn nỗi, đa số những site bị họ phá cũng là của người Việt Nam da vàng, chung tiếng nói !. Lẽ ra, với kiến thức của mình thì họ nên giúp đỡ để giúp CNTT việt nam phát triển.

Thật chua xót khi có người nói với tôi rằng :

01 người VN bằng 2 người nhật bản
    02 người VN bằng 3 người NB
    03 người VN bằng 2 người NB

05 người VN băng 01 người NB.

Chính cái tính đố kỵ của các bạn trẻ muốn đi vào làm hacker cũng đã minh chứng rõ điều này, chứ chưa nói đến các mặt khác. Hack người khác chỉ vì mình không làm được như người khác.

Website của tôi, chỉ trong 1 chốc lát mà công sức của biết bao nhiêu người, trong đó đa số là các bác, các chú lớn tuổi ngồi viết bài bỗng chốc thành bọt biển.

Tôi chấp nhận bị phá chỉ vì tôi biết, mình không bằng người thì đành phải chịu, mặc dù tôi biết rằng, chưa bao giờ trên thế giới ảo và ngay cả ngoài đời,tôi đã làm ai phải ghét tôi đến thế !.

Tôi đã nhờ bên host restore database lại và chuyển qua host khác. Nhưng người hack tôi vẫn không chịu buông tha, suốt hai ngày nay cứ dos hoài. Có lẽ về sau tôi sẽ không tham gia thế giới net nữa, vĩnh viễn.Nhưng tự nhiên,lòng nhiệt huyết từ cái thuở tôi chưa biết gì, ngồi mày mò, đọc hết diễn đàn này đến diễn đàn khác trong mấy ngày để cài cái phpbb, tôi quyết định tôi sẽ nhờ Công An can thiệp. Tôi không biết kế quả sẽ đạt được như thế nào,nhưng tôi nghĩ, chắc anh minhbaop cũng như tôi lúc này,thật tình chẳng muốn dây dưa làm gì, nhưng người ta chẳng cho mình lối đi.

Tôi viết vài lời chia xẻ với anh minhbaop những gì mà tôi đang trải nghiệm. Chúc anh thành công trong dự án của mình.

Like
    0
    VietCo.com --> bị DDoS và thiệt hại là 1 điều không thể tránh khỏi. Chính lý do Security của quý vị có vấn đề.

Không phải mình nói mình security giỏi. Nhưng thật sự 1 web TMDT mà làm như quý vị thì rất sơ xài. Và không hiểu vì sao 1 doanh nghiệp như quý vị, với rất nhiều kỷ thuật viên giỏi mà lại sử dụng Shared Hosting <-- thì thiệt hại là 1 phải có.

Theo mình nên thuê Dedicated Server hoặc tệ nhất cũng phải là VPS. Chứ ai lại sử dụng Yahoo Hosting bao giờ ! Mà bị DDoS cung không biết phải down web xuống và phòng bị, cứ để online web thế thì chết là phải.

Tuy nhiên, mình rất ghét DDoS và xin chia buồn cùng VietCo.com , chính hệ thống Free Domain của mình, đã bị DDoS, hơn 15,000 Free Domain sử dụng, bị tê liệt trong vòng 4 ngày. Thật sự mình đã phải sử dụng nhiều IP liên tục, tự động thay mỗi khi bị DDOS và đã phải nâng cấu hình Dedicated Sever lên cao hơn, mạnh hơn.

Việc DantruongX bị bắt, mình rất vui, bởi vì 2 thứ DDoS / Spam và CC Chùa nó làm cho IT VN không thể phát triển được.

Like
    0
    Xin chia buồn cùng anh Bảo về sự việc không may trên. Nhưng thành thật mà nói, đây là một điều có lợi cho Vietco chứ không phải là hại.
    1. Ước mơ càng lớn thì con đường để đến ước mơ đó phải càng chông gai, và ai cũng đã biết điều đó. Ước mơ của anh là TẠO một eBay của VN thì anh không thể nào "xin hai chữ bình an" như anh nói được. Đây là điểm anh phải suy nghĩ thêm về việc trải nhựa cho con đường đến ước mơ lớn của mình.
    2. Như anh thanchetkenji đã nói: kinh doanh TMDT thì điều đầu tiên PHẢI nghĩ đến là NETWORK SECURITY. Anh không hề nghĩ đến là anh chẳng khác nào nhảy xuống biển mà không biết bơi.
    3. Vietco trước vụ tấn công phát triển tới mức B (tạm gọi là vậy). Giả sử nếu không có sự cố gì xảy ra, Vietco sau một vài năm sẽ phát triển đến mức A (lợi nhuận nhiều hơn nữa). Và... pằng! Một vụ tấn công khác xảy ra trong khi cảnh giác về an ninh không thay đổi gì cho lắm thì thiệt hại của Vietco không thể lường trước được.

Tóm lại, đây là những bài học để đời cho Vietco. Tiền nhiều bao nhiêu cũng không mua được đâu. Nó chỉ xảy ra vào đúng thời điểm của nó thôi. Chúc Vietco càng ngày càng phát triển!

Like
    0
    cám ơn ý kiến đóng góp về Vietco.com của 2 bạn thanchetkenji và nightmareB . Lưu ý: Vietco.com không sử dụng share hosting cua Yahoo, chỉ là lúc đó không còn cái server nào chịu nổi với trận Ddos đó, nên mới thuê 1 host trên yahoo để tạm 1 trang thông báo và thử xem Yahoo có chịu nổi không.

Like
    0
    Thật ra VietCo.com, dịch vụ của các bạn sắp đến sẽ phải cạnh tranh với www.vnn.bz bọn mình đó.

Mình có nghe qua là các bạn hình như xây dựng SHOP TMDT online phải ko ?

Đụng hàng nữa rồi, tuần sau tốt nghiệp 12 xong, Kenji sẽ có thời gian và định mở 1 dịch vụ như sau:
    1. Bạn có thể reg 1 shop Online. Dạng tênshop.vnn.bz
    2. Shop hoàn toàn tiếng Việt ( source iShop 1.0 của TGM cho ra đời năm ngoái )
    3. Hệ thống Billing, chi trả online, có cả mailling list, over 50 skins cho shop, custome skins cho trang web, sử dụng Edit hàng hóa, poll, upload và quảng lý files. Mỗi Shop có 20MB để chứa hàng.

Mỗi Shop được quyền chứa 30 món hàng, và trên 30 món hàng, thì phải trả cho www.vnn.bz 0,1 USD / tháng. Đó là dự án hè này của Kenji sau khi tốt nghiệp 12.

Nếu đụng hàng với vietco.com thì sorry, hì hì !

Like
    0
    Tôi có ý kiến thế này
    Tôi đang là sinh viên nhé, trước đây chưa hề biết đến ViệtCo gì cả, Nhưng DantruongX thì nghe danh đã lâu. Nhưng sau vụ này thì VietCo tụ nhiên nổi tiếng trên mạng và ai cũng biết hết. Theo các anh thì có nội tình gì ở đây không vậy?

Like
    0
    VietCo trước khi bị DDoS đã tổ chức họp báo và lên báo rồi, chắc bạn ít đọc báo (http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/In...5&ChannelID=16)
    Có lẽ sau khi lên báo và chính thức khai trương dịch vụ thì có người không bằng lòng nên DDoS.
    Thật ra VietCo.com, dịch vụ của các bạn sắp đến sẽ phải cạnh tranh với www.vnn.bz bọn mình đó.
    Bạn cứ làm ra đi, nếu tốt thì mọi người sẽ ủng hộ, còn bây giờ chưa có gì thì đừng tuyên bố.

Like
    0
    Thần Chết vẫn đang học cấp 3 cơ à, ác nhỉ.

to minhbaop: Em cảm ơn vì đã từng kiếm được việc trên raovat.net

Chúc Việt Cơ (trước em cứ tưởng vietco là Vietnamese Companies ) mạnh khỏe và thành công

Like
    0
    Bạn NDThuan đoán chính xác rồi đó, khi mua tên miền Vietco.com vào năm 2000 thì tôi suy nghĩ Vietco = Vietnamese Companies . Còn tên Việt Cơ là tên tiếng Việt của công ty.
    Thanks

Trang 2 / 3 FirstFirst 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết