Trang 11 / 11 FirstFirst ... 6891011
Hiển thị kết quả từ 101 đến 107 / 107
    Like
    0
    Quote Được gửi bởi 330
    vậy là main 8I915MD-G gắn con CPU PIV 2,66 bus533 và DDRII 533 512Mb được phải không?
    Dĩ nhiên là được rồi bạn. GIGA 8I915MD-G chipset915G sk775 hỗ trợ con P4 2,66 bus533 sk775 (505/506) và DDRII 533 512Mb.

Quote Được gửi bởi milkthanh
    -->DDRII 533 hoặc 667 đều không phụ thuộc vào bus của CPU, chỉ phụ thuộc vào main của bạn có hỗ trợ không thôi.Nhưng chipset của main phải từ 915 trở lên mới hỗ trợ DDRII, khi đó các main xài socket775, mà socket775 thì chỉ có các CPU bus 800 thui!
    Cuối cùng túm lại nếu PC của bạn đang xài CPU bus 533 thì chắc chắn main của bạn không hỗ trợ DDRII.=>OK!
    -->Còn card VGA thì nên chọn hãng ASUS hay Giagabyte thì xài chất lượng hơn,và nên chọn chip NVI.Và còn giá cả từng loại thì tiền nào của đó, giá cao thì tốc độ CPUVGA cao hơn và ram VGA cũng cao hơn.
    Các cửa hàng bán đầy mấy con Intel sk775 bus533 (P4: 506,511... - Ce_D: 331, 336 ...)

mikamehi Guest
    Bạn vào Start->Run, dánh devmgmt.msc để vào trình quản lý DEvice Manager, kế tiếp mở key, IDE ATA/ATAPI Controllers, kích phải vào Secondary IDE Chanel, chọn Properties, vào tag Advanced Settings,
    xem phần Current Transfer mode: nếu là PIO Mode thì ổ CD của bạn chậm là đúng rồi, còn nếu là UDMA 2 thì máy bạn đã cầu hình đúng,
    Để chuyển sang udma thì bạn vào Transfer mode: chuyển sang : DMA if available, sau đó khởi động lại, nếu khởi động lại mà vẫn còn PIO Mode thì WinXP của bạn đã thiếu Driver cho DMA, do đó bạn phải cài Intel Accelerator, hoặc là cài lại Window.

Integrated Drive Electronics - IDE

Một chuẩn giao diện của đĩa cứng dùng cho các máy tính 80286, 80386, 80486, và Pentium có hiệu suất cao và giá rẻ. Chuẩn IDE đưa hầu hết các mạch điện tử điều khiển vào trong cơ cấu ổ đĩa cứng. Do đó, giao diện IDE có thể lắp ngay trên board mẹ của máy tính; không cần có card điều khiển hoặc khe mở rộng nằm ngoài.
    Xem controller card, hard disk interface, và IDE drive

direct memory access MA(truy cập bộ nhớ trực tiếp)

n. Memory access that does not involve the microprocessor and is frequently used for data transfer directly between memory and an “intelligent” peripheral device, such as a disk drive. Acronym: DMA. Compare PIO.

Chuyển đổi dữ liệu trực tiếp với Ram thông qua cổng xuất nhập IO,
    của các thiết bị ngoại vi mà không thông qua xử lý của CPU.
    PIO: Programmed Input/Output
    Dữ liệu đựoc chuyển giữa các thiết bị ngoại vi và Ram thông qua các thanh ghi (register) của CPU, điều này được thực thông qua lệnh in, out và thường dùng thanh ghi ds, si,

UDMA (Ultra Direct Memory Access)

protocol for information transfer at an increased speed from a computer to a peripheral device without going through the central processing unit (CPU)

Thông thường giao diẹn ata của các mainboard có tốc độ là 100mb/s, thường dược gọi là ATA100, các ổ cứng của Seagate thường có ata100, còn maxtor là ata133(không cần thiết vì mainboard chỉ hỗ trợ ata100), để sử dụng được hết băng thông 100mb/s thì đòi hỏi chipset phải hỗ trợ ata100, cáp ata của bạn phải là 80 sợi, và phải có driver hỗ trợ giao tiếp này (bản cài dặt của WinXp đã đính sẵn). Còn đồi với ổ CD thì chỉ hổ trợ đến ata 66(66mb/s), nên bạn chỉ cần dùng cáp 40 sợi, đồng thời chipset và driver cũng có yêu cẩu như ổ cứng.

Tôi cũng hay gặp trường hợp giống như bạn vậy, ổ CD rất chậm, bình thường ở chế độ UDMA 2 ghi đĩa CD 700 MB chỉ có 2phut , nhưng khi bị mất Driver là ổ CD chuyển sang PIO mode thì ghi những 4 phut, xem DVD thì hay bị giựt hinh, còn nghe DVD-Audio thì tiếng bị vỡ, tất cả cũng chỉ bởi dữ liệu đã không kịp đáp ứng với tốc độ của việc sử dụng dvd khi ở trong chế độ PIO.

Tôi cũng muốn nhắc nhở một số bạn về việc lắp ráp máy tính đớ là khi mới lắp rắp một máy tính mới, nên dùng dây cáp 80 sợi cho ổ cứng, và chọn UDMA mode cho ổ cứng là UDMA 5, đừng dùng chung cáp 40 sợi với ổ CD, còn nếu ổ CD cũng xài cáp 80 sợi thì không sao. Tớ muốn nhắc nhở các bạn điều này vì đã có nhiều trường hợp nhiều bạn ra tiệm mua cáp ổ cứng thì họ chỉ bán cáp 40 sợi thôi, rõ ràng chỉ vì sự thiếu hiểu biết của người bán hàng mà bạn đã tự hạn chế khả năng của máy tính của mình.

Ghi xong một hồi dài mơi biết bạn đang xài bo đời mới có hỗ trợS-ri_a ATA, cái này thì có bus 150mb/s, dây cáp cho S rail ATa là day đơn chứ không nhiều sợ như Parallel Ata, tớ đang sử dụng mainboard 845, nên S erialATA thì không rành lắm, nếu nói có lạc đề thì xin các bạn thông cảm. Và dù có lạc đề thì tớ nghĩ chắc là việc cấu hình cho cho nớ cũng giống như Parallel ATA mà thôi, việc của bạn chỉ mà và Device Manager rồi vào cũng vào tiếp và IDE Controllers, và cũng chọn giao diên S rial ATA mà chọn sao chon tốc độ cao nhất
    Được sửa bởi mikamehi lúc 14:33 ngày 12-04-2006

Like
    0

Nói nhỏ nè ! cho em hỏi 900$ mua đc gì

VỚi 900$ em có thể mua máy tính để bàn nào tốt nhất với số tiền em bỏ ra .

Và mua xong em có thể OC đc không.Làm thế nào để OC.Em là newbie em ko biết gì hết.Mong các anh bỏ giúp thời gian tư vấn dùm em em cảm ơn. ^^
    Được sửa bởi bombix lúc 09:55 ngày 17-04-2006

Like
    529
    Dư sức rồi bạn. Nhưng mà cho hỏi cái Về máy tính căn bản bạn còn chưa nắm rõ tính chi chuyện OC. Có vội vã lắm không?

Like
    0
    vậy cấu hình anh khuyên là gì
    CPU
    MOBO
    card màn hình
    Ram
    PSU

anh có thể cho em biết đc ko ạ cảm ơn

Like
    529
    Về main OC ngon theo mình có DFI, Abit, Asus
    Nguồn thì AcBel
    Còn những cái khác bạn tham khảo thêm. Lâu lắm rồi không OC nữa nên không dám góp ý nhiều hơn. Bây giờ chỉ dám chơi kiểu "ăn chắc, mặc bền"

Like
    0
    cha mua duoc cai gi ca

Trang 11 / 11 FirstFirst ... 6891011

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết