Trang 1 / 7 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 64
    Like
    0

Nghề CNTT - Graphic Designer

Nhắc tới nghề công nghệ thông tin người ta thường hay nghĩ đến ngay lập trình viên, quản trị mạng... nhưng ít người nghĩ tới chuyên viên đồ họa. Liệu chuyên viên đồ họa có phải là một nghề CNTT. Nếu hỏi bất cứ ai biết về CNTT, họ sẽ trả lời, chắc chắn rồi, nhưng có mấy ai biết được nhiều về nghề này. Tôi là một người rất đam mê CNTT và tôi đang trong quá trình tự định hướng nghề nghiệp cho bản thân, và trong quá trình tìm hiểu, sàng lọc, tôi đã chọn cho mình nghề chuyên viên đồ họa, nhưng thực sự tôi nghĩ đó là một sự liều lĩnh, bởi rất ít người đi trước mà tôi biết để mà hỏi, khi lên ddth, tôi cũng chỉ thấy lập trình, lập trình và lập trình... Tuy nhiên tôi nghĩ cũng không ít người biết về nghề này, và tôi cũng muốn mọi người có thể cùng bàn luận về vấn đề này. Tôi cũng đã từng thắc mắc về vấn đề này 1 lần trên diễn đàn, nhưng trong topic khác.
    Sẵn đây nói luôn, để định hướng cho công việc của mình, tôi đã chọn FPT Arena là điểm đến của mình, với một mức học phí khá cao, nhưng cũng chỉ gần ngang ngửa với Aptech. Tôi đã từng hỏi về trung tâm này 1 lần trên diễn đàn, nhưng chỉ nhận được những câu trả lời không mấy thiện chí. Dù ở đâu cũng vậy, cũng có những chỗ tốt và có những chỗ tốt hơn, cũng có rất nhiều người phàn nàn về Aptech nhưng cũng vẫn còn rất nhiều người đang theo học, vì vậy tôi vẫn quyết định chọn Arena. Xin mọi người có thể cho ý kiến...
    Quote Quote

Like
    0
    ^^ Chào mitonios! Tôi cũng có 1 niềm đam mê về Design. Nhưng hiện tại tôi chưa được học nhiều về chuyên môn Graphic Design, phần lớn là tự học. Tôi cũng muốn tham gia vào FPT Arena, nhưng 1 là học phí cao quá, 2 là hiện đang học đại học, có lẽ học xong đại học tôi sẽ tham gia học ở FPT Arena. Hiện tôi đang là SV Mỹ thuật Công nghiệp. Tôi chưa học FPT Arena bao giờ, nhưng tôi cảm thấy học ở đâu quan trọng là do bạn, người ta dạy kém mà bạn học theo cái kém của người ta mới là kém. Còn nếu từ cái kém của người ta mà bạn nhận ra được cái hay, đó mới là điều quan trọng. Nói thật là từ trước đến giờ tôi chưa từng đi học 1 lớp về design nào hết, nhưng Photoshop, Corel và Flash tôi nắm cũng đủ để thiết kế web, chất lượng cũng khoảng semi-pro. 3D thì tạm thời mù tịt :P...
    Tôi ko biết mục tiêu của bạn khi tìm đến cái ngành Graphic Design này là gì? Nếu bạn có cùng chí hướng, chúng ta có thể trao đổi qua Y! được chứ? ID của tôi là fantasticlord. Rất vui khi biết có thêm 1 người nữa cùng mê GD như tôi!

Like
    0
    Đó là một nơi rất hay đáng để bạn đầu tư, hay bắt đầu sự nghiệp design của bạn tại đây nến học phí không làm bạn lo ngại

Like
    0
    Thật thà xin lỗi các bạn, quả thực là tôi rất ư mê GD, nhưng không biết bắt đầu từ đâu. Như tôi đã nói, ở nước ta không có những trung tâm lớn về GD, hơn nữa cũng không có nhiều người theo học cái này, thế nên tôi không biết phải đi ra làm sao, tuy nhiên thưa các bạn, sau khi tìm hiểu và tham khảo một số nguồn thông tin ngoài lề, tôi nhận thấy trung tâm Arena không ổn cho lắm. Tôi tạm thời rút lui việc học tại đó, mặc dù người ở Trung tâm cũng đã vài lần gọi điện bảo tôi đến đăng ký. Tuy nhiên niềm đam mê về GD của tôi vẫn không hề lay chuyển, tôi chỉ nghĩ rằng chắc mình sẽ phải gác lại, khi nào đến thời điểm thích hợp sẽ tiếp tục. Thế không có nghĩa tôi bỏ, mà tôi rất vui nếu có thể kết bạn với những người có cùng niềm đam mê, chúng ta có thể trao đổi kinh nghiệm, xin chỉ bảo, xin cảm ơn mọi người.

Like
    0
    Chào các bạn cùng chí hường !
    Tôi cũng là một người dự định theo GD , Tôi hiện là SV năm cuối học CNTT nhưng nhiều khi thấy Trừơng ĐH chưa có khái niệm về GD cho những SV như tôi,Thật sự tôi thấy ứng dụng CNTT và GD còn rất mơ hồ mà chưa có tộ chức chuyên môn nào ở VN xắc định và hướng nghiệp cho giới trẻ chúng ta một cách cụ thể , FPT Arena có thể là một nơi đặt nền móng cho vấn đề này,nhưng tôi cũng thấy ngại vì học phí hơi cao so với SV như tôi, Định hướng chưa rõ ràng ,GD kô những bao gồm những môn học về thiết kế trên PC .2D như Corel, Photoshop,Auto Cad , Illus.. thông thường hay 3D, Maya , Solid.... ,Còn quá nhiều khái niệm cho những người mới chập chững hình thành ý tưởng và chưa xác định rõ nghề nghiệp như tôi đây .

Tôi chỉ tự học và nghiên cứu thôi ,ứng dụng CNTT vào GD ở nước ta hy vọng sẽ phát triển và định hình rõ ràng trong thời gian tới để những người yêu thíc như chúng ta có thể hình thành và xác định rõ con đường rêing chomình 1 cách vững chắc chứ kô mơ hồ và thiếu tin từong như bây giờ ..

Dù sao cũng rất vui khi gặp những người bạn cùng ý niệm trên ddth này , Thanks rất vui lòng học hỏi và nhận dc sự chỉ bảo của mọi người !

Like
    0
    ^^ Dân GD ở VN thì không phải không có, và không phải là ít! Trên mấy site như Zidean chẳng hạn, nhiều tác phẩm very cool. Vấn đề mình quan tâm nhất là hình như VN mình chưa có 1 tác phẩm nào gọi là "vĩ đại" về GD cả. Có nghe loáng thoáng 1 số nhóm hay cty nào đó làm phim hoạt hình 3D nhưng chưa đâu vào đâu thì "dẹp" vì thiếu vốn + thiếu nhân lực.
    Không biết có những ai đam mê GD đến mức có thể cống hiến toàn bộ khả năng của mình cho 1 tác phẩm chung mà không màng đến sẽ được bao nhiêu tiền không nhỉ?

Like
    0
    Nếu e ngại FPT Arena học phí cao, thì các pác bỏ chút xíu thời gian "ngó" sang bên trường Cao Đẳng Hoa Sen, nơi đây tuy học phí (6tr/năm, học trong 2 năm 12tr) cũng hơi cao nếu so với các trường VN, nhưng nếu đã học rùi thì thấy rằng tiền mình đóng ko oan uổng tí nào... tuy là trường VN nhưng dạy rất bài bản và giáo viên thì "kinh nghiệm đầy mình".. nơi đây dạy thiết kế đồ hoạ thiên về hướng Quảng cáo - Marketing...

à, nếu các pác có thể dõi trên VTV2 thường thấy mấy thầy trong Hoa Sen xuất hiện lém ...

Like
    0
    Àh quên tôi cũng đang học tại CDBC Hoa Sen (Nay là Đại Học Hoa Sen rồi) , thành thật mà nói tuy là trường VN nhưng chất lượng rất khá, không uổng tiền khi các bạn đầu tư học ở đây ! Hy vọng là Hoa Sen sẽ là 1 trong những nơi phát triền GD đầu tiên và có chất lượng nhất ở nước ta !
    Thân !

Like
    0
    Chào các bác, Tôi là một IT Amater 100%, mặc dù có đc đào tạo về CNTT chính quy, cũng vì ngu code lại thêm vài cái hoa tay nên không hiểu sao lại mê Graphic, rùi dần dà mê luôn DG luôn, nhưng cũng thú thật là tôi cũng mù mờ về cái này luôn, lúc đầu thì thú lắm đấy nhưng sau một thời gian tìm hiểu thì thấy cái này có vẻ ít triển vọng ở VN lắm, cụ thể là Hà Nội luôn (vì tôi ở đó mà). Tôi cảm thấy để làm đc cái này thì các cty nó toàn đòi EXP 1-2 năm rì đó, thủ hỏi trong trường có ai dạy cho tôi biết cài này như nào đâu, toàn tự tui tự tìm không hà,

...Thế rùi theo lời bạn bè và những lớp người đi trước, họ khuyên tôi mà tôi cũng cảm thấy có lý, đó là học về DG thì không chỉ có biết mấy cái Corel, PhotoShop, Flash, ... mà còn biết cả về Code nữa các bạn ạ, bởi vì khi sau thi trúng tuyển thì cái này mới có đất diễn, mà chúng ta chính là ng` trong cuộc, do vậy tôi dựa vào kinh nghiệm ít ỏi mà xin thưa...
    Những ai muốn theo cái này thì phải có chí ít cũng biết code nó ra sao và phải biết áp dụng như thế nào, chứ ngồi nhà mà tự học như tôi hay cắm đầu vào các trung tâm để có kiến thức thì khi đi làm, chúng ta sẽ dần trở thành dân Grapphic chứ không phải là DG đâu...

Mà xin tiện hỏi mọi người luôn, ai có biết ở Hà Nội thì học mấy cái như này ở đâu không vậy (PhotoSHop, Corel, Flash... ý), chứ tôi thì mù tịt mấy cái nè, còn đang đi học nên khả năng search bị hạn chế, tui rất muốn khi mình ra trường sẽ có chỗ để theo đuổi giấc mơ đó... Mong mọi ngưới giúp tôi ...
    Được sửa bởi the Light lúc 20:21 ngày 28-04-2006 Reason: Automerged Doublepost

Like
    0
    Mình đang học Arena sem 2 rồi. Để mình nói sơ sơ về những cái mình đã học cho các bạn nào muốn tìm hiểu nha (còn ai học qua rồi xin sửa sai cho mình nếu mình có nói gì không đúng)
    Sem1 dạy hoàn toàn về 2D. Khởi đầu là Concept of Graphic là 1 môn học dạy hầm bà lằng từ những khái niệm sơ bộ nhất như đường nét, cách phối màu hay cảnh ... (chỉ là giới thiệu, không có ích lắm nếu không đọc thêm sách khác viết kỹ hơn)thời gian khoảng 4 tuần. Sau đó bạn sẽ học vẽ vector bằng 2 môn Adobe Illustrator (hơn 3 tuần)và Corel Drawn ( 2 tuần). Hi hi, tiếp theo là học chỉnh sửa bitmap với công cụ adobe Photoshop trong hơn 4 tuần. 2 công cụ dàn trang Page Maker và Quark Express trong khoảng gần 3 tuần, kết thúc là môn concept of advertising trong 2 tuần nữa.Mỗi môn phải làm 1 cái assignment và 1 kỳ thi trắc nghiệm,cái asignment này chua đấy, giáo viên đòi bạn sửa bài và làm đi làm lại nếu bạn làm chưa đạt. Nhưng chỉ là tường đối, cái đáng nói ở đây là các bạn có thấy thời gian học quá ngắn hay không ? Chưa học xong môn này đã phải nhảy qua môn khác rồi, hậu quả là các tools mình lẫn cả, phím tắt bấm lộn nhoi nhoi.
    Cuối sem còn có 1 cái project làm trong 3 tuần , 1 nhóm khoảng 3-5 members chia nhau mà cong đuôi làm, thường thì tiền in màu và rửa ảnh màu cho mỗi nhóm trung bình 500 ngàn, cá biệt có nhóm chả hiểu in bằng giấy mạ vàng hay sao mà tới hơn 1 triệu tiền in ấn đấy.
    Vui nhất là kỳ thi final. Để thi final thì bạn phải qua hết các môn, không đc nợ gì cả. Mà cái nội dung thi final này mới mắc cười nha.Nó chẳng qua là 1 đống hổ lốn câu hỏi trắc nghiệm từ 6 môn đã học đã thi lý thuyết, nhưng cách thi mới đau đớn nè. Có 5 level, level 1 chỉ trị giá 5% tổng số điểm, level 2 thì 15%, level 3 là 20% gì đó... cho đến level 5 là 35%, mà làm trong từng level thì khi bạn làm xong 1 câu nào đó, click vào nút next để sang câu kế thì bạn k đc quyền quay trở lại nữa. Thế mới chua. Thường thì mình đc khuyên là làm từ level 1 tiến dần dần, nhưng kinh nghiệm lần 1 của mình rớt là khi làm đến level 4 mình chỉ còn 15p suy nghĩ sẽ quýnh quáng, làm bừa cho xong 2 cái level cuối lại là level cao điểm nhất ... vậy nên mới rớt đau 43%nè( 50 mới đậu). Lần 2 mình rút kinh nghiệm làm ngược lại ... hic, nhỏ bạn mình thi sau nên sướng vì đc truyền mẹo vặt này chắc cũng không bị rớtlần 1 như mình.
    Sem 2 thì sẽ dạy bạn chủ yếu làm phim và làm CBT. Phim thì môn đầu là story bỏad, môn thứ 2 là Sound Forge, môn thứ 3 là Adobe Premiere. Nhưng báo cho bạn nào định học nè, đừng có nhìn mấy cái poster nó treo "Làm phim tại đây, làm hoạt hình tại đây" mà mừng á. Còn khuya á. Máy của FPT thì chỉ ngọ ngoạy mấy cái 2D ổn, chứ đem dựng 1p phim chất lượng xuất ra DVD thử coi, không treo chém mình chết. Trung tâm hoàn toàn không có 1 dàn âm thanh (tai nghe headphone chứ k có loa) , không có thiết bị in-output để dựng phim dựng âm thanh gì cả đâu nhe, chỉ là lý thuyết suông với vài ba bài tập mẫu trong cái phần help cũng có đầy.
    Khi học làm bên CBT thì bạn sẽ đc học 4 buổi cho môn Introduction of Programming. Hi hi, ngày đầu tiên bạn sẽ đc khảo sát lệnh if else, ngày thứ 2 là các vòng lặp ( while do, for và repeat until), ngày thứ 3 bạn bị nhồi mảng và ngày thứ 4 là lập trình OOP. Chỉ trong 4 ngày đó thôi, nói thiệt với bạn là nghe quảng cáo "Không cần biết sữ dụng máy tính cũng có thể học Arena" thì bạn có còn tin nữa không ?
    Qua 4 buổi trên thì bạn bắt đầu học Macromedia Direcotor để làm CBT, ngôn ngữ dùng là Lingo. Môn kế tiếp là Macromedia Authorware và môn cuối cùng của sem 2 là concept of CBT development. Hic, có bi nhiu công ty tuyển mình làm CBT trong hằng hà sa số các cty tin học nhỉ ?
    Bạn phải học hết và thi đậu hết cả năm 1 thì mới đc học sang năm 2, khi đó mới được học Flash và 3D max nhé ...Số học viên tiếp tục học năm 2 không biết là bi nhiêu nhỉ ? Chắc khoảng 5% đã là quá lăng xê rồi đấy.
    Nếu bạn có thời gian rảnh và vẫn còn là SV hay đã có 1 công việc làm ổn định mà chưa bị nhừ người vì việc thì nên học Arena, xét cho cùng thì nó cũng giới thiệu 1 chu trình cần đi, nhưng nó có đưa bạn đến đích hay không tùy thuộc vào bạn 95%, còn những người cần học để đi làm thì không hợp với cách dạy này lắm đâu... mình đang ngán đây nè, mình làm cái gì cũng ba mớ ... cái gì cũng chĩ vừa để biết chứ không biết sâu (thời lượng học bạn đã thấy) nên mình nghĩ đi làm k đc gì ...
    Vài lời nói thẳng !

Trang 1 / 7 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết