Trang 5 / 35 FirstFirst ... 234567810 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 349
    Like
    0
    cắt tiếng của phim đi rồi lồng nhạc vào có gì khó

@ anh Co Loa : em có 1 vấn đề này rất đau đầu.
    Em export ra .wmv 720 x 480 = movie maker.
    Khi em ghi ra VCD = nero thì hình ảnh bị mờ đi rất nhiều.
    Em đã thử encode = TMPG những chất lượng cũng không khá hơn.
    Phải chăng movie maker đã nén chất lượng film xuống nhiều nên em encode ko có tác dụng?
    Mong được ý kiến chỉ đạo gấp của anh.
    Best wishes

Like
    0
    >Phải chăng movie maker đã nén chất lượng film xuống nhiều nên em encode ko có tác dụng?

nguồn input của bạn thuộc format nào?
    Muốn không bị mất chất lượng thì khi thiết lập project và export phải settings giống như nguồn input (lưu ý cả bitrate đối với WMV), sau đó mới dùng tool khác encode.

Like
    0

Cần chú ý ! Rất cảm ơn!!!

Chào Co Loa!!! Về tỷ lệ chênh lệch, em muốn nói ở đây là chất lượng, nếu có 10 điểm thì anh cho encode hardware mấy điểm và encode software mấy điểm, để dễ dàng hình dung mức độ hiệu quả ấy mà. Em chỉ bàn đến chất lượng thôi, còn dung lượng của nó bao nhiêu không quan trọng.

Realtime ở đây anh nói có nghĩa là thời gian convert phải không??? 1 clip 5 phút sẽ mất 5 phút để ra được sản phẩm???

Chất lượng output tùy thuộc vào input, điều này em vô cùng đồng ý với Namdt...

Em còn điều muốn hỏi nữa ạ!!! Anh Co Loa có đề cập đến AviSynth... Vậy công dụng chủ yếu của việc tạo ra file *.avs này là gì vậy anh??? Tại sao phải dùng đến nó??? Nó có làm tăng chất lượng file MPEG của mình??? Import trực tiếp *.avi vào encode software không được sao??? Em không biết viết code cho AviSynth, nhưng em dùng AviScript để viết thay có được không??? BeSweet công dụng để làm gì anh, mà sao em thấy xuất hiện nó trong tab Audio khi chạy AviScript???

Interlace và De-Interlace là như thế nào vậy các anh??? Em có đọc qua các tài liệu nhưng khó dịch quá, nên chẳng hiểu gì??? Interlace có nghĩ là "xen lẫn"???

Quantization Matrix là gì??? Công dụng ra sao??? Có liên quan gì đến chất lượng không???

Like
    0
    Phần cứng thì chất lượng hình ảnh đẹp hơn hẳn rùi. Theo tui là : Phần cứng thì là 10 điểm , còn Soft là 6 thui . Nếu mà làm kiểu nghiệp dư , tính về mọi mặt thì dùng SOFT , nếu có XIỀN thì cứ chơi cho nó sướng . Tội gì.

Realtime : là video dài bào nhiêu , khi export ra thì cũng cần ấy thời gian .

Like
    0
    nguồn của em là 1 file avi 640 x 480 (bitrate 2.9 mbps)
    và 1 file avi khác 1280 x 720 (bitrate 5mbps)
    movie maker export ra được avi chất lượng cao đc ko anh?

Like
    0
    >movie maker export ra được avi chất lượng cao đc ko anh?

nó chỉ cho chất lượng tốt với nguồn từ máy quay KTS ví dụ DV và những nguồn có khung hình chuẩn SD ví dụ 720*576, còn lại những khung hình không thông dụng với video edit thì nó không thể bằng các trình video editing thực thụ được.

Trường hợp trên của bạn là mix nguồn HD và VGA thì khó đem lại chất lượng tốt, tìm hiểm thêm bài này nhé:

http://www.ddth.com/showthread.php?t=115107

Bạn có thể export thử sang 1 file WMV với khung hình 352*240 ntsc và bitrate=2,9 mbps, sau đó dùng TMPGenc mà convert sang VCD.

Like
    0
    >Về tỷ lệ chênh lệch, em muốn nói ở đây là chất lượng, nếu có 10 điểm thì anh cho encode hardware mấy điểm và encode software mấy điểm,

khó có thể đánh giá 1 cách chính sác vì còn tùy vào chipset của Hadware encode nhưng phần lớn là chất lượng tốt hơn so với software encoder.

>1 clip 5 phút sẽ mất 5 phút để ra được sản phẩm???

hoàn toàn chính sác.

>Vậy công dụng chủ yếu của việc tạo ra file *.avs này là gì vậy anh??? Tại sao phải dùng đến nó???

chi tiết xem tại đây nhé http://www.avisynth.org/

>Nó có làm tăng chất lượng file MPEG của mình???

tất nhiên là có vì avisynth cho phép sử dụng filter cũng như resize theo tỷ lệ pixel một cách chính sác.

>Import trực tiếp *.avi vào encode software không được sao?

tất nhiên là được, nhưng đại đa số các trình encoder chỉ chấp nhận những nguồn cũng như format chuẩn và 1 số trình không có tính năng resize như Cinemacraft thì bắt buộc phải dùng Avisynth.

>nhưng em dùng AviScript để viết thay có được không?

tất nhiên là được vì tool này là giao diện đồ họa và tích hợp 1 số chức năng của các trình khác, nhưng chỉ hạn chế với những chức năng đã tích hợp sẵn.

>BeSweet công dụng để làm gì

đây là audio converter tốt nhất và lại là freeware.

>Interlace và De-Interlace là như thế nào vậy các anh?

trong box này đã nói nhiều tới nó có giải thích khá tỉ mỉ, tìm đọc nhé.

>Quantization Matrix là gì?

khi encode hình ảnh được chia thành block (8x8 pixels) và scan nó theo ma trận, dữ liệu về hình ảnh từng block sẽ được encode theo thuật toán DCT và Quantization ở đây phương pháp qui định nén nhiều hay ít thông qua cách làm tròn số.
    Vấn đề này chỉ những người lập trình và phân tích MPEG là quan tâm tới nó thôi, đối với bạn thì standard là được rồi.

Like
    0
    cám ơn anh đã trả lời giúp em!
    Em sẽ làm thử và sẽ báo kết quả lại cho anh biết sau.
    Anh cho em hỏi thêm câu nữa : Em định dùng avid liquid để làm phim và nguồn cũng từ 2 file như em nói ở trên
    Vậy có thể export ra file chạy tốt khi burn qua VCD ko?
    Em cũng chưa dùng thử soft đó, nếu anh đã dùng rồi thì hoặc chưa dùng mà biết soft nào hay hơn thì giúp em nhé.
    Cám ơn anh nhiều !

Like
    0
    em xin hỏi thêm anh co loa
    em export ra 352*240 rồi
    nhưng em thấy hình nó đã kém chất lượng đi từ lúc này ( bitrate chỉ đc 1,5 mpbs thôi )
    vậy encode có tăng đc chất lượng lên ko?
    anh nói các bước encode cho em đc ko ạ? ( có thể cách encode của em là chưa hợp lí )

Like
    1
    Chất lượng file 352*240 của bạn đã kém thì bạn có encode kiểu gì nó cũng chỉ làm kém hơn thôi. Còn các encode thì phải tùy theo soft mà cách thức khác nhau. Chung qui là:
    - Input: file gốc
    - Output: chọn định dạng để encode (chuẩn VCD, DVD..; bitrate=?)

Trang 5 / 35 FirstFirst ... 234567810 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết