Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17
    Like
    1

Cần chú ý ! VAVI - Vietnam AntiVIrus, phần mềm nguồn mở!

VAVI - Vietnam AntiVIrus là phần mềm mà mình đã muốn làm từ lâu. Và hôm nay mình xin phép được giới thiệu đến các bạn phần mềm này. VAVI được viết bằng ngôn ngữ lập trình C#

Cũng xin nói rõ để các bạn không phải thắc mắc. Đó là: hiện tại VAVI chỉ có chức năng Scan như của Norton AntiVirus và một số chức năng khác và vẫn chưa thể phát hiện ra bất kì một chú virus nào. Bởi vì mình vẫn chưa tạo Virus Signature cho VAVI. Cũng xin nói thật, mình là lính mới trong cái khoản diệt trừ virus nên vẫn đang phải ngâm cứu thêm. Mục đích việc mình giới thiệu VAVI tới các bạn hôm nay là rất mong muốn và hân hạnh được mời các bạn tham gia vào việc phát triển VAVI cùng mình. Rộng hơn nữa là cùng mình chung vai trong công tác diệt trừ virus máy tính. Mình rất hi vọng sẽ có thể học hỏi thêm nhiều điều từ các bạn. Xin chân thành cảm ơn các bạn đã quan tâm đến topic này. Nếu các bạn quan tâm, các bạn có thể download VAVI (Finished Product & Source Code) tại đây:

http://sourceforge.net/projects/vavi

PS: VAVI có tham khảo mã nguồn phần mềm Gheady Fix của tác giả Taha Zayed. Phần mềm đó các bạn có thể xem tại đây:
    http://www.codeproject.com/Purgatory/Virus_Fix_tool.asp
    Quote Quote

Like
    0
    Sao you không tham khảo ClamAV http://clamav.net/ ? một AV opensource và được cập nhật khá tốt. Dùng ClamAV bạn sẽ có cả chương trình lẫn Virus Signature của nó. Bạn sửa lại theo ý mình và bổ sung các Virus Signature do bạn phát hiện ra vào là OK ?

Like
    1
    Nhưng hình như Clamav không viết bằng C# nên mình sẽ gặp khó khăn trong việc chỉnh sửa. Hơn nữa mình muốn viết một phần mềm diệt virus bằng chính ngôn ngữ mà mình đang sử dụng!

Like
    0
    Thông thường khi máy bị nhiễm virus, người ta muốn nhanh chóng làm thế nào để quét virus:

Bạn sử dụng C# vô tình bạn đã bắt buộc user trước khi quét virus phải cài đặt .NET framework trước --> rất bất tiện.

Hơn nữa khi bị nhiễm virus, Window thường cũng hâm hâm rùi, thường ít khi người dùng có hy vọng gì cài đặt được một cái gì đó trong Window hoặc chạy một cái gì đó trong Window. Hơn nữa bạn có đảm bảo chương trình của bạn sẽ không bị nhiễm không? Khi đó có thể làm cho tình trạng nhiễm virus trầm trọng thêm.

Vì vậy e rằng cách tiếp cận vấn đề của bạn bằng C# để quét virus là hơi bất hợp lý.

Hơn nữa ngày nay nhu cầu phóng hơn chống, bạn cần phải trang bị các khả năng chống virus chứ không chỉ đơn thuần là quét khi đã bị nhiễm, khi bị nhiễm thì tâm lý chung của anh em VN là cài lại win rùi quét virus, thậm chí cực đoan hơn là format lại đĩa cứng.

Thêm một ý nữa, ngày nay việc viết các chưong trình chống virus đã trở nên đơn giản rùi, có rất nhiều chương trình mã nguồn mở rất tốt. Thiết nghĩ việc viết mới một chương trình quét virus nếu không nằm ngoài mục đích học hỏi thì sẽ là việc vô nghĩa, còn nếu có tâm muốn đóng góp công sức cho công cuộc phòng chống virus, sâu, trojan, ... bạn hãy tham gia cập nhật virus list, signature cho cho các chương trình đó.

Dù sao hoan nghênh đóng góp của bạn cho thế giới chống virus.

PS: Cái vụ calculator đến đâu rùi, không thấy gì nữa ah, lỗi đã sửa chưa vậy??

Like
    1
    Bây giờ có thể những phần mềm diệt virus viết bằng ngôn ngữ lập trình C# làm cho mọi người cảm thấy bất tiện. Nhưng trong tương lai khi Windows Vista được sử dụng rộng rãi thì đây sẽ không còn là vấn đề đáng lo ngại nữa.
    Khi bị nhiễm virus thì Windows nào mà chẳng bị hâm. Nếu virus được viết ra có chức năng tiêu diệt các phần mềm diệt virus thì đây hoàn toàn là vấn đề đáng phải bàn.
    Tất nhiên phòng là hơn chống. Nhưng nếu không thể chống đỡ thì phần mềm diệt virus vẫn đóng một vai trò hết sức quan trọng trong việc tìm và diệt virus.
    Mình viết ra VAVI có 2 mục đích: thứ nhất là để học hỏi, thứ hai là muốn đóng góp sức mình cho cộng đồng. Việt Nam chúng ta ngày nay có rất nhiều kẻ có khả năng viết ra virus, thậm chí là có thể viết được những virus nguy hiểm. Trước khi diệt các virus mang tính toàn cầu chúng ta cũng nên tìm cách tiêu diệt các virus "made in vietnam". Mình rất hi vọng nếu máy tính của ai đó bị nhiễm virus thì mong bạn ý hãy post câu hỏi lên DDTH để mọi người cùng tìm cách tháo gỡ. Không thể để tội phạm nhiều hơn công an được!

PS: Mình sẽ upgrade Viet_Calculator sau! Cám ơn bạn đã quan tâm ^.^

Like
    0
    Có bạn nào có tài liệu hướng dẫn cách tạo Virus Signature không? Cho mình xin! Cảm ơn các bạn rất nhiều!

Like
    0
    Thiệt tình..... VAVI 18.2.2006 có thêm mỗi chiếc Icon xinh xắn

Like
    0
    Mình nghĩ bạn nên viết theo kiểu OOP dùng hẳn 1 class riêng và xuất ra Dll chứ viết kiểu này khó xem lắm
    ++
    Khi bạn muốn nâng cấp ++ chỉnh sửa lại cũng rất mệt

Like
    1
    Cảm ơn bạn rất nhiều!
    Những phần tiếp theo của VAVI mình sẽ đặt trong những class riêng!

Nhân tiện mình cũng xin được giới thiệu tới các bạn VAVI 21.2.2006
    Mình chỉ thêm một vài chức năng nho nhỏ thôi, nhưng khá thú vị. Mình tin các bạn sẽ thích!
    http://sourceforge.net/projects/vavi

Like
    0
    hà hà. lâu lắm ko để ý đến topic này.
    dzô đọc lại mới thấy proj này hay

Bạn sử dụng C# vô tình bạn đã bắt buộc user trước khi quét virus phải cài đặt .NET framework trước --> rất bất tiện.
    thế các chương trình như NAV, BKAV, D32......... ko cần cài đặt à? đừng nói là cài nhiều hay cài ít nhé, vì cả 2 đều là ........ cài thôi

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết