Trang 3 / 24 FirstFirst 1234568 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 232
    Like
    0
    máy tui có cấu hình
    main gigaIk1100 875PE;
    chippen 4-3,0E;
    2thanh ram kingston 512Mb bus 400 chạy dual chanel,
    1 HDD SATA samg sung 80Gb
    1 HDD SATA maxtor 80Gb
    card màn hình asus ATI9550GE
    1 ổ DVD
    1 ổ CD_RW
    một đống quạt chắc 6 cái cả quạt ổ cứng
    tôi dùng nguồn Cool Master Real power 350W liệu có đủ chưa.

2. Thành viên Like bài viết này:

Like
    529
    Bạn ơi! mình nào dám xác định như thế nào là đủ hay chưa. Khi mình post lên chủ để này chẳng qua là muốn đánh động cũng như góp ý với anh em về những vấn đề thường mắc phải mà không biết lỗi do đâu. Hy vọng từ những kinh nghiệm mình có truyển tải lại giúp mọi người dễ tìm ra lỗi mà khắc phục máy của mình và ngỏ hầu giúp ai đó ít bị những kỹ thuật viên xấu tính.... cũng như biết pan của thiết bị để còn đem mày đi bảo hành, không bị tình trạng râu ông này cắm cằm bà kia (yêu nguồn mà lại thay ram chẳng hạn)

Còn về máy bạn nếu không gặp các vấn đề trên thì đủ. Các sự cố mà xẩy ra thì cứ theo những sự kiện đó mà loại suy từ từ.

Thân ái

4. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Ừ, bài viết rất hay đó.
    Thế mà hồi trước chúng tớ chẳng hiểu gì về nguồn cả. Rõ ràng là nguồn ATX, main loại cũ chỉ cho xài nguồn AT, thế mà phải mày mò hàn hàn, gắn gắn dùng nguồn ATX cấp cho main AT. Lạy giời. Không sao cả, chạy vẫn ổn định. Đọc xong đống bài này hú vía. Hóa ra bọn điếc không sợ súng bọn mình cũng liều thật. Mấy anh con trai bảo thay cả đi, nhưng lũ con gái luôn tiếc tiền cứ tháo hàn bừa, thế mà không việc gì... May quá, may quá!

6. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    cái nick LA này ngộ nhỉ
    ko hiểu con gái hay trai mà hàn xì kinh thế
    main AT và main ATX chân cấp nguồn khác hẳn nhau, cắm có vừa đâu mà hàn được nhỉ, hay là nối dây trực tiếp vào main hả bạn???

mà có liên quan gì đến quán nét ở YB ko thế, cái quán bị thanh tra ý

8. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Cái máy cũ của mình cái nguồn China chạy tậm tà tậm tặc. Lúc ring thằng bây giờ về, lấy luôn 450w thấy nó khác hẳn. Đúng là kì cục khi người ta nhắc đến cấu hình của máy mà chỉ nói đến CPU, RAM, VGA, HDD mà lại lãng quên đi PSU

10. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Quote Được gửi bởi dly
    Để kiểm tra nguồn. Gắn nhiều thiết bị vào và cho máy hoạt động, chịu không nổi sẽ có các tình trang trên.
    Đọc đến đây lạnh hết cả người. Newbie mà làm theo thì chết. Theo bạn thì khi nguồn không đủ nó chỉ có mấy tình trạng mà bạn nói thôi à? Không có gì tai hại hơn nữa sao? Mong bạn xem xét và đưa ra 1 phương án khác để kiểm tra nguồn ví dụ như so sánh đường 12v hay 5V lúc bình thường và FL, xem xét độ biến động của đường 12V hay 5V lúc làm việc bình thường trên biểu đồ...
    Quote Được gửi bởi dly
    Cách kiểm tra Ram, bạn chẳng cần dùng phần mềm nào cho rách việc mất thời gian và không chính xác lắm đâu. Bạn chỉ cần gọi Window Movie Maker ( chương trình này có sẵn trong winXP) cho nó chuyển một file Video nào đó thành MP4 là biết liền. Hầu hết Ram bị lỗi sẽ không chạy được thậm chí mới nhập file Video là đã treo máy or restart lại
    Người ta bỏ công ra code cái chương trình kiểm tra RAM Memtest86 hay tuyệt vời đến nỗi được tích hợp thẳng vào BIOS một số mobo, chứng tỏ nó nhận được sự tín nhiệm đến thế nào. Vậy mà bạn dám bảo là không chính xác lắm à? Cái cách test của bạn mới là không chính xác đấy. Cách đó chỉ hữu hiệu khi RAM đã bị hỏng nặng thôi, chứ còn nếu RAM chỉ hỏng 1 hay 2 Byte mà lại là RAM lớn thì đừng hòng mà phát hiện nhá. Ví dụ dễ thấy nhất là cứ cắm chừng 2GB RAM trở lên mà bị hỏng 1 vài chục BYTE ở phía cuối của bộ nhớ thì liệu cách của bạn có phát hiện được không? Muốn có triệu chứng như bạn nói, phần mềm bắt buộc phải dùng đến chỗ RAM bị hỏng thì mới được. Còn nếu nó không có cơ hội dùng chỗ RAM bị hỏng thì đương nhiêu không thể có triệu chứng gì. Phần mềm test RAM sẽ test từ đầu đến cuối, không bỏ sót chỗ nào, nên dùng nếu muốn kiểm tra RAM.
    Được sửa bởi PMT lúc 09:06 ngày 21-06-2006

12. Thành viên Like bài viết này:

Like
    2
    bác dly có bài này hay quá,hiếm ai mà không dấu nghề như bác,bác nhận tui làm đệ tử không vậy
    bác PMT nói củng đúng nếu mà gắn nhiều thiết bị vô để thử nó chịu không nổi bốc khói cả đám thì sao bảo hành đay,bác làm một bài cho anh em lác mắt chơi

14. Thành viên Like bài viết này:

Like
    529
    Quote Được gửi bởi lybinh
    bác PMT nói củng đúng nếu mà gắn nhiều thiết bị vô để thử nó chịu không nổi bốc khói cả đám thì sao bảo hành đay,bác làm một bài cho anh em lác mắt chơi
    Nếu nguồn bị nối tắt thì dù trên main bạn chỉ có CPU và Ram cũng chết như thường, nhưng đầu tiên là Main sẽ chết. các triệu chứng sẩy ra ta thường găp là tụ phù, con chip điều khiển nguồn trên Main sẽ ngưng không hoạt động. Tình trạng cháy hàng loạt các card và các thiết bị hiếm khi sẩy ra. Các triệu chứng thường gặp là nguồn sut áp khiến main không hoạt động or hoạt đông thiếu ổn định.

To PMT: Nếu bạn có sẵn phần mêm để test thì tốt Trước kia tôi cũng phải dựa trên nó để có kiến thức của ngày hôm nay. Riêng về khoản làm Video, render .... tôi góp ý với bạn chút. Những chiếc máy tôi ráp cho công việc này đều có số Ram như bạn viết là 2Gb. Cái yếu nhất cũng 1Gb Ram và nếu là Ram kém chất lượng thì vẫn chết như thường. vì công việc này nó truy xuất thẳng trên bộ nhớ cao của Ram nên 99% Ram dỏm là chết chắc. Thường xuyên là cái màn hình xanh nó tươi cười chào đón bạn

16. Thành viên Like bài viết này:

Like
    2
    cho hỏi bác dly làm ở đâu mà kinh nghiệm nhiều qua vậy

18. Thành viên Like bài viết này:

Like
    529
    Chuyên gia ở đợ Làm mướn cho khắp cả ....

Đùa chơi tí vì mê máy tính nên phá nó từ rất sớm. Không có sách vở để học nên phải tìm hiểu. tháo ráp lung tung và tích cóp kinh nghiệm để đi làm mướn kiếm tiền trả nợ cho các máy đã làm hư Giờ khôn ra

20. Thành viên Like bài viết này:

Trang 3 / 24 FirstFirst 1234568 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết