Trang 1 / 12 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 118
    Like
    5

Rất hay ! Bộ môn "Lịch Sử" nhồi sọ theo định hướng và Lòng Yêu Nước.

cái mà chúng ta cần nhất là sự thật của lịch sử nhưng k phải là cái thứ lịch sử nhồi sọ của sách giáo khoa VN.thật buồn khi bây giờ con nít mới biết nói đã phải nghe những câu "nhanh bước nhanh nhi đồng theo cờ đỏ sao vàng" rồi, định hướng như thế thử hỏi làm sao khi lớn lên tụi nó chịu chấp nhận những ý kiến phản biện,thứ mà bị các bác lãnh đạo gán cho cái mác k lấy gì làm tốt đẹp là "phản động"
    Quote Quote

Like
    1,064
    Quote Được gửi bởi vgnfw490 View Post
    cái mà chúng ta cần nhất là sự thật của lịch sử nhưng k phải là cái thứ lịch sử nhồi sọ của sách giáo khoa VN.thật buồn khi bây giờ con nít mới biết nói đã phải nghe những câu "nhanh bước nhanh nhi đồng theo cờ đỏ sao vàng" rồi, định hướng như thế thử hỏi làm sao khi lớn lên tụi nó chịu chấp nhận những ý kiến phản biện,thứ mà bị các bác lãnh đạo gán cho cái mác k lấy gì làm tốt đẹp là "phản động"
    Bạn này trích dẫn rồi lèo lái chả ăn nhập vào đâu cả, để tớ quote lại bài hát đó rồi bạn thử phân tích xem nhồi nhét cái gì xấu cho thể hệ nhi đồng trong đó nhé?

NHANH BƯỚC NHANH NHI ĐỒNG

Nhạc và lời: Phong Nhã

Nhanh bước nhanh nhi đồng theo cờ đỏ sao vàng, kìa lời gió ngàn kìa lời sông núi, kìa lời gió ngàn kìa lời sông núi nhắc nhở em rằng tuy mình đang còn thơ ấu. Nhưng chúng em kết đoàn chăm học chăm làm thật ngoan. Tập tành sao thân hình em được nở nang, trở nên bao người lao động vinh quang. Em kính yêu vâng lời nhớ ơn Bác Hồ, yêu hòa bình yêu nước Việt Nam.
    Có lẽ thủa nhỏ bạn là một thiếu niên nhi đồng không chăm ngoan, lớn lên không chịu học hành tử tế nên mới thiếu hiểu biết về một bài hát rất hay như vây. Nói chung Bin rất dị ứng với cái kiểu suy luận xuyên tạc kiểu của bạn
    Được sửa bởi Arkain lúc 09:39 ngày 15-09-2011

Like
    5
    Quote Được gửi bởi Osama Binladen View Post
    Bạn này trích dẫn rồi lèo lái chả ăn nhập vào đâu cả, để tớ quote lại bài hát đó rồi bạn thử phân tích xem nhồi nhét cái gì xấu cho thể hệ nhi đồng trong đó nhé?

Có lẽ thủa nhỏ bạn là một thiếu niên nhi đồng không chăm ngoan, lớn lên không chịu học hành tử tế nên mới thiếu hiểu biết về một bài hát rất hay như vây. Nói chung Bin rất dị ứng với cái kiểu suy luận xuyên tạc kiểu của bạn

mới k vào 1 ngày mà đã tăng đến mấy trang liền.trong bài hát này tôi chỉ thấy 1 điều,nếu thay hình ảnh cờ đỏ sao vàng bằng một hình ảnh khác đúng chất thiếu nhi thì k có gì để nói.và cũng xin bác đừng dùng những lời lẽ như vậy,dễ xích mích lắm,mà tôi thì rất ngại tranh cãi kiểu này

Like
    5

Hiện tại lá cờ của đất nước là cờ đỏ sao vàng, chẳng nhẽ thay bằng lá cờ khác vào đó thì bác hài lòng? Con người ta sống ở thời nào thì phải biết quý trọng tổ quốc mình ở thời đó. Những lý lẽ của bác đưa ra chẳng qua bác không yêu màu cờ sắc áo của tổ quốc và thấy cay cú khi có một bài hát cho lứa tuổi nhi đồng có nhắc đến lá cờ tổ quốc của các em đó, còn chắc chắn bác phát ngôn như vậy thì bác không thể là công dân của nước VN bây giờ rồi
    trời ạ,ý tôi muốn nói ở đây là tính định hướng 9 chị trong bài hát này chứ tôi cay cú cái gì.lá cờ vốn dĩ là vật vô tri,tôi ghét nó thì được gì.thái độ của tôi là thích nghi để sống. tôi vẫn nhớ trong film Forest Gump có hình ảnh cái lá cờ ấy bị dùng làm vật che cái WC,về Vn thì bị kiểm duyệt cắt bỏ rồi

Like
    1,064
    Các bài hát cho thiếu nhi khơi dậy (định hướng) cho các em yêu tổ quốc đất nước (lá cờ); nỗ lực phấn đấu học tập chăm ngoan; yêu thiên nhiên; yêu con người... thì nước nào cũng có. Tớ rất ngạc nhiên khi bác quá "đề cao" bài hát nhi đồng kia như vậy.

Người Mỹ họ có thể lấy lá cờ tổ quốc ra may quần đùi để mặc thì khi làm phim họ có dùng cờ VN che cái wc cũng là bình thường chả nói lên điều gì to tát như trí tưởng tượng của bác đâu

Like
    5
    fi,tất nhiên là có gì to tát đâu.tuy nhiên mấy chục năm rồi k cập nhật,k biết con nít bây giờ hát cái gì? k phải chỉ riệng bài hát đó mà còn rất nhiều bài khác nữa. bác đọc truyện cười Hoàng Thiếu Phủ chưa nhỉ.hôm nào bác pm,chúng ta nói chuyện,trả topic này lại cho bác lqkhoi thôi
    Được sửa bởi vgnfw490 lúc 19:22 ngày 10-09-2011

Like
    137
    Chúng ta hãy chờ dăm ba năm nữa xem sao
    @Bác Dính: Hi vọng bác sẽ được chứng kiến những điều Bin tin tưởng lạc quan trong vòng vài năm tới , lúc đó em sẽ bắt bác đền một trận nhậu tưng bừng đãi hết tất cả anh em Làng Mùi
    Bin làm tớ nhớ đến "Những người thích đùa"

Sáng nay đi xuống Vũng tầu - Quốc lộ 51. Giật mình vì còi hú inh ỏi : 4 xe Motor đặc chủng mỗi xe hai cảnh sát chạy trước hú còi. Sau đó là một xe car đặc chủng nháy đèn dẫn đường cho một chiếc 4 chỗ mang biển xanh số đầu 80 - (Chắc là chở quan chức đầu tỉnh) Khóa đuôi là một xe car đặc chủng khác nháy đèn. Quan chức tỉnh này "OAI" thiệt

Chợt nhớ đến câu chuyện đại sứ Hợp chủng quốc Hoa Kỳ tại China đi nhậm chức bằng máy bay thương mại thông dụng. Dắt con đi ăn như hai bố con dân thường và được một tay máy nghiệp dư chụp được. Ông Đại sứ này "kém tắm" quá.

Lão Bin đúng là những người thích đùa thật )

Like
    2,418
    Thật ra bác wgnfw490 (hic hic, nick bác này viết ra khổ sở quá) nêu một vấn đề mà mình cũng thấy bực xúc đó Bin, thời trước thì những bài hát thiếu nhi lồng vào những hình ảnh cổ vũ, vận động cho lòng yêu nước thì hoàn toàn hiểu được, nhưng thời đó nó qua lâu rồi. giờ này vẫn còn tập cho con nít hát những bài kiểu như "phải chi em lớn, như mấy chú bây giờ, em cũng đi đánh tây, phất cây cờ liễn trung..." rồi mất công giải thích cho tụi nó tại sao bây giờ ca ngợi tình hữu nghị giữa nhân dân hai nước mà lại đi hát bài đánh Tây, rách việc quá. Hồi đó mấy đứa nhỏ đi học Anh văn, trong giáo trình có mấy CD tập hát, lời bài hát đơn giản, trong sáng "Mary có một con cừu nhỏ, đi đâu cũng ẵm nó theo,..." nhồi sọ những tư tưởng hận thù, cổ động chuyện đứa nào đụng tới mình là úynh bỏ mẹ nó đi thì ích lợi gì, lòng yêu nước đâu cầu phải giáo dục bằng cách đó, chưa biết chừng còn phản giáo dục nữa, đơn giản là chúng nó sẽ quay lưng ngay, không còn để tâm đến những bài hát hào hùng đó.

Có lần lớp con bé phải tập một tiết mục văn nghệ cho ngày 20/11, tớ hì hục đi tìm về cho chúng nó bài "học sinh hành khúc" của cố nhạc sĩ Lê Thương, năn nỉ mấy ông bạn nhạc sĩ già phối thành rock, làm sampler sẵn, chỉ việc hát như karaoke, chúng nó thèm vào. chúng nó đi tập rên rỉ bài cái gì mà "lá thư tình viết sẵn ở nhà, mang theo mà không dám đưa, giữa giờ chơi mang đến lại mang về..." Lúc chúng nó tập, tớ thắc mắc "bộ thằng này trốn tiết hay sao mà giữa giờ chơi mới vô trường và mang theo thư, mang theo mà không dám đưa thì sao không nhét luôn vô cặp con kia, đồ vừa chết nhát vừa ngu thì thất tình oan chó gì mà rên với rỉ", thế là chúng nó bảo tớ hâm
    Đường dài ngút ngàn chỉ một trận cười vang vang ....

9. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    1,064
    @Bác Kiệt: Em thấy bây giờ các chương trình thiếu nhi ở các đài truyền hình, hoặc ngay tại địa phương em ở, các cháu nhi đồng được học ca hát những bài rất phong phú, lượng các bài hát cũ ngày xưa rất ít, thậm chí có lúc Bin tưởng đã lãng quên. Thực ra cái bài: Nhanh bước nhanh nhi đồng bác gì đó nêu ở trên đã lâu lắm rồi Bin không được nghe ở các chương trình thiếu nhi (Bin tuy lớn rồi nhưng vẫn hay nghe các chương trình trẻ con). Em không rõ trong đó vẫn hát mấy bài cổ đó dữ lắm hả bác?

@Bác Dính: Quan chức cấp tỉnh mà được "áp tải" như thế thì đúng là oai thiệt, có thể giờ Bin mới nghe bác kể mới biết chớ em thấy các tỉnh ngoài này quan chức tuy cũng oai nhưng việc đi lại của họ không có "áp tải" khóa đuôi kiểu đó

Mọi việc đều có thể diễn ra, có những thứ được đông đảo người xem cho là đùa nhưng đôi khi nó vẫn là thật đó bác Dính ạ. Such is life!

Like
    86
    Nói về cái vụ bài hát thiếu nhi. Vui lém Bin. Tớ đi kiếm nhạc cho thằng bé nhà tớ. Kiếm nhạc tiếng ANh thì dễ như chớp và nội dung thì toàn là như bác Kiệt nói, thích nhất là cái này

http://www.supersimplesongs.com/

Đến lúc kiếm nhạc Việt vì bây giờ ko biết sao vì thấy thằng nhóc react với nhạc tiếng Anh rất tốt và mẹ nó mỗi ngày nói với nó bằng tiếng Anh vài giờ thì nó cũng react tốt hơn nói tiếng Việt. Tớ lần mò đi kiếm thì kiếm lòi con mắt.

Cuối cùng được cái thread gọi là 50 bài hát thiếu nhi Việt Nam hay nhất thế kỷ 20 được bầu chọn năm 1999 - 2000, mở ra thì thôi để cho Bin tự đánh giá vậy

http://bitvn.org/nhac-viet-nam-lossy...e-ky-20-a.html

Tớ tự hào có thể ca được gần thuộc lòng hơn 40 bài trong đó, nhưng chẳng biết sao giờ mỗi lần tớ há miệng hát vì thói quen

Em là búp măng non, em lớn lên trong mùa cách mạng
    Sướng vui có Đảng tiền phong, có Đảng như ánh thái dương
    Sống yên vui trong tình yêu thương
    Cuộc đời từ đây bừng sáng
    Khăn quàng thắm vai em ghi chiến công anh hùng cách mạng
    Tiếng thơm muôn đời còn vang
    Sáng ngời ý chí đấu tranh
    Bước lên theo lý tưởng quang vinh
    Của Đảng tiền phong dẫn đường
    Tiếng hát của chúng em bay qua muôn ngàn sông núi
    Ghi công ơn của Đảng tiền phong em sướng vui
    Có sách mới áo hoa đây là nhờ ơn Đảng ta
    Vui tung tăng vang ca có Đảng cuộc đời nở hoa .Hồ Chí Minh kính yêu, chúng em ước sao Bác Hồ Chí Minh sống muôn đời

Tớ bỗng thấy ngượng miệng sao đó Bin, thế là tớ ca cho con tớ nghe như thế này

Em là búp măng non, em lớn lên trong vườn rau sạch

Tự nhiên hết ngượng miệng ngay . Chẳng biết đến lúc con tớ lên cấp 1 có còn phải ca bài này ko nữa? Thôi ráng chế cái lời cho nó full song lun vậy

12. 3 thành viên Like bài viết này:

Trang 1 / 12 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết