Trang 1 / 4 1234 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 33
    Like
    0

Những câu hỏi phỏng vấn tuyển dụng hay ho nhất

bạn đã bao giờ nhận được những câu hỏi "hay ho" khi tham gia trả lời phỏng vấn tuyển dụng hay chưa? hãy chia sẻ với nhau.

VinaGame, tuyển .NET Developer

Interviewer Software Developer Trung: hãy vẽ lại db scheme và forms của project gần đây nhất của bạn. Phải chi tiết y như những gì bạn đã làm . Sao? bạn không nhớ rõ các column chi tiết của grid này à? Tôi nghi ngờ việc bạn nói đã làm cái form này . (cái project tốt nghiệp đơn giản đến chết tiệt mà cứ bị hỏi "đào sâu" vào chi tiết. Quên hay thiếu cái control nào trên form là bị coi như không hiểu vấn đề)
    --> kẻ đần độn chỉ dám hỏi những vấn đề đần độn.

Interviewer Project Manager (ơn Chúa, quên tên rồi): vậy em chỉ có bằng nghề của trường tư thôi à ? còn cái AI-EO này nó có bằng được bằng C không vậy ? (bằng nghề của em là Bachelor của RMITVN, còn cái AI-EO thua bằng C của em là IELTS 7.0 ). Để xem nào, tổng cộng thời lượng hoàn tất các project của bạn là 20 tháng, vậy mà nói là 2 năm kinh nghiệm à (bố khỉ, chẳng lẽ phải liệt kê tất tần tật những project đã làm? những cái tiêu biểu thôi chứ ) .
    --> em bó tay.

...to be continued...
    Quote Quote

Like
    0
    Đúng là... bro có kinh nghiệm nào nữa thì kể anh em nghe đi

Like
    0
    thông cảm, giám đốc Vinagame tốt nghiệm Monash Aus nên coi khinh RMIT VN =)) còn chú Interviewer Proeject manager kia chắc vừa mới tốt nghiệp ĐH BK + rinh được bằng C tiếng Anh về

Like
    0
    "How many gas stations are there in Ho Chi Minh City?"

Câu này tui gặp khi đi phỏng vấn ở một công ty nước ngoài .

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Offor
    "How many gas stations are there in Ho Chi Minh City?"

Câu này tui gặp khi đi phỏng vấn ở một công ty nước ngoài .
    nếu bạn xin vào làm cho 1 công ty dầu khí thì câu hỏi như vậy là chuyện bình thường thôi, điều quan trọng đối với người phỏng vấn này là bạn trả lời như thế nào, chứ không phải bạn trả lời đúng hay sai.

Like
    0
    Những câu hỏi kiểu như vậy nếu bạn cảm thấy không hài lòng tức là bạn không hợp với môi trường làm việc ở đó thể hiện qua các đặt câu hỏi của người tuyển dụng, tốt nhất là gôd bye họ đi, tiéc nuối làm gì và mặc xác họ.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi conxion
    nếu bạn xin vào làm cho 1 công ty dầu khí thì câu hỏi như vậy là chuyện bình thường thôi, điều quan trọng đối với người phỏng vấn này là bạn trả lời như thế nào, chứ không phải bạn trả lời đúng hay sai.
    Câu này tui thường xài. Vấn đề là người hỏi dùng để xem khả năng tiếp cận vấn đề và khả năng tính toán dự đoán của ứng viên có logic hay không. Khi hỏi ở Saigon có bao nhiêu cây xăng thì thông thường thì người ta mong đợi người trả lời bắt đầu từ:
    Sài gòn có 4 triệu dân --> có 1 triệu xe máy và đại khái 200,000 xe hơi. Lý do tính ra có 1 triệu xe máy và 200,000 xe hơi là dựa vào tỉ số giàu nghèo, tỉ số người già trẻ em trong gia đình, ví dụ 1 gia đình ở VN trung bình có 6 người 2 người già, 2 trẻ em và 2 người trẻ. Như vậy thì 2 người trẻ sẻ có khả năng làm chủ xe máy.... đại khái bạn phải đưa ra hết những dữ liệu tính toán 1 cách chu đáo để đi tới số lượng xe. Sau đó từ số lượng xe, suy ra mức tiêu thụ. từ mức tiêu thụ chung. Sau đó lại giả thuyết mổi cây xăng trung bình một ngày bán được x lít xăng... rồi lấy số tiêu thụ chung chia cho số trung bình cây xăng --> tổng số cây xăng ở Saigon.

Dĩ nhiên con số này không chính xác nhưng nếu dự đoán tốt thì có thể sai số 10% - 20%. Nhiều khi người interview có thể có sẳn con số đó --> Nếu bạn có thể đưa ra con số gần đúng thì bạn đựoc đánh giá rất cao.

1 số câu hỏi khác mà microsoft thường dùng, các bạn có thể tham khảo ở đây:

http://www.sellsbrothers.com/fun/msi...t=question.htm

Like
    0
    Interviewer Software Developer Trung: hãy vẽ lại db scheme và forms của project gần đây nhất của bạn. Phải chi tiết y như những gì bạn đã làm . Sao? bạn không nhớ rõ các column chi tiết của grid này à? Tôi nghi ngờ việc bạn nói đã làm cái form này . (cái project tốt nghiệp đơn giản đến chết tiệt mà cứ bị hỏi "đào sâu" vào chi tiết. Quên hay thiếu cái control nào trên form là bị coi như không hiểu vấn đề)
    --> kẻ đần độn chỉ dám hỏi những vấn đề đần độn.
    Tôi thấy bạn không hiểu rỏ việc mình làm thì bị đánh rớt là hợp lý rồi .

Interviewer Project Manager (ơn Chúa, quên tên rồi): vậy em chỉ có bằng nghề của trường tư thôi à ? còn cái AI-EO này nó có bằng được bằng C không vậy ? (bằng nghề của em là Bachelor của RMITVN, còn cái AI-EO thua bằng C của em là IELTS 7.0 ). Để xem nào, tổng cộng thời lượng hoàn tất các project của bạn là 20 tháng, vậy mà nói là 2 năm kinh nghiệm à (bố khỉ, chẳng lẽ phải liệt kê tất tần tật những project đã làm? những cái tiêu biểu thôi chứ ) .
    --> em bó tay.
    Nếu là tôi thì tôi sẽ đề nghị anh ta phỏng vấn bằng tiếng Anh. Vì như vậy sẽ đe lại đc người phỏng vấn nếu như mình không có bằng tiếng Anh

Like
    0
    Quote Được gửi bởi yuna_admirer
    Tôi thấy bạn không hiểu rỏ việc mình làm thì bị đánh rớt là hợp lý rồi .
    nếu yuna_admirer có thể nhớ đến chi tiết của cái project hoàn thành gần nhất thì RAM chắc phải bự lắm. Đã tuyển dụng Developer tôi nghĩ nên hỏi về technical + problem-solving skills, chứ ai lại bắt bẻ khi vẽ thiếu một vài detail column/field trong một grid control/table ? Thú thật tôi không bao giờ phí RAM vô mấy cái đó. Thời buổi lập trình bây giờ, gõ tên object, "chấm" một cái mà nó-không-ra-cái-gì là mệt mỏi rồi . Đã qua rồi thời kỳ phải nhớ chính xác tên và signature của functions. Nếu bạn nhớ mọi chi tiết, hoặc bạn là genius, hoặc bạn là coding worker không phải developer.

Quote Được gửi bởi yuna_admirer
    Nếu là tôi thì tôi sẽ đề nghị anh ta phỏng vấn bằng tiếng Anh. Vì như vậy sẽ đe lại đc người phỏng vấn nếu như mình không có bằng tiếng Anh
    nghe câu hỏi đó nản muốn chết, làm gì còn tâm trí mà "đe lại".

Like
    0
    Không đâu bạn always ơi.

Hiện tại mình đang lam việc tại US, đặc tính của nhân viên bên đây, từ Junior đến Senior là: Biết rất rỏ mình đang làm gì và cấu trúc của nó ra sao, đến những cái căn bản nhất.

Chẳng hạn như với dân Admin System, bạn setup cái đặt xong 1 cái network service chưa chắc bạn ghi điểm bằng 1 đứa biết tường tận bit/byte của 1 network service. Mình nghĩ cái đó áp dụng với lập trình cũng vậy thôi. Tất nhiên, nếu bạn cảm thấy là đòi hỏi của anh ta vô lý, bạn có thể nói thẳng là không ai biết như thế cả. Lúc đó có 2 trường hợp, Hoặc là anh ta là người thật sự giỏi và có yêu cầu cao mà bạn không đáp ứng được, hoặc anh ta là 1 tên Bullsh!t chẳng biết gì về phỏng vấn nhân viên. Cả 2 trường hợp bạn đều khổ. Bạn là người được phỏng vấn, không nên kết luận kiểu "kẻ đần độn hỏi câu đần độn", như thế có tự kiêu quá không ?

Còn trường hợp tiếng Anh, thì cũng như ý trên, người ta hỏi English certificate có nghỉa là muốn kiểm tra trình độ của bạn, thì bạn có thể dùng cách mình nói để counter lại. Nếu ý bạn nói là công việc đó mà cần IELTS hay Toefl, thì bạn phải xem lại một lần nửa, mình đang ở vị thế người phỏng vấn, người phỏng vấn có quyền đưa ra yêu cầu mà

Trang 1 / 4 1234 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết