Trang 3 / 3 FirstFirst 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 26 / 26
    Like
    0
    Viết không ai viết hộ - viết free theo đơn đặt hàng cả, tôi có thể ăn cắp ý tưởng của bạn. Bạn chưa đăng ký bản quyền mà. Thương hiệu Caffee Buôn Ma Thuộc, Nước mắm Phú Quốc được tàu lạ đăng ký bên Trung Quốc rồi. Nó hợp lệ theo luật thương mại Quốc tế.

Tôi thường xuyên dùng Linux, copyLeft. Tôi dùng free, open source, những sản phẩm mà tác giả viết tự nguyện - họ không viết theo đơn đặt hàng của tôi, của bạn. Có những Cty - như IBM, Sun - mướn kỹ sư viết open source cho mục đích của họ ( suy diễn thôi : giành khách hàng của Cty khác, như thương gia Trung Quốc mua móng trâu bò ( đem về vứt đi ) để phá hoại nền kinh tế Việt Nam ).
    Vậy ý bạn là muốn viết thì phải trả tiền chứ gì Cái chương trình này tôi nghĩ cũng không có giá trị kinh tế gì lớn lắm đâu, nên chắc cũng chẳng mấy ai muốn ăn cắp cái ý tưởng này làm gì? Cái mà tôi muốn thì không giống như đơn đặt hàng, nó chỉ giống như 1 cái chalenge thôi, ai muốn thử sức thì thử - tự nguyện là hàng đầu, nhân tiện là giúp tôi luôn ;p
    P/S: Mà muốn đăng kí bản quyền thì đăng kí như thế nào nhỉ Cái của tôi mới dừng ở mức ý tưởng, chưa thành sản phẩm hình như không được làm bản quyền??

Like
    2
    @11tn2,
    bạn ko trong ngành nên cũng ko thấy hết giá trị ý tưởng. lấy ví dụ bài toán bạn nhé; mọi người ngay lập tức đưa ra giải pháp là: làm 1 list các từ, tạo chỉnh/tồ hợp ký tự như từ, so trùng từ tạo tự động với list từ để trả lời. Đó là 1 ý tưởng rất chung và tầm thường. Trong khi đọc kỹ, sẽ thấy rằng cái list từ mới là quyết định chứ ko phải chỉnh/tổ hợp. Để ý rằng tiếng Anh từ dài nhất là 34 ký tự nhưng 34! sản xuất ra số lượng thừa khủng khiếp hơn nhiều con số vài trăm ngàn từ tiếng anh có thực. Điều đó chứng tỏ thêm ý tưởng trên rất kém hiệu quả.
    Khi nói vậy tất nhiên tôi có nhiều ý tưởng khác tốt hơn nhiều. Lấy 1 ví dụ, tôi làm ngược cái ý tưởng trên:
    1) coding cái list từ có sẵn sử dụng cấu trúc cây với segment index, lấy ví dụ 1 phần của cây:
    Code:
    b
    |
    o - y
    |
    o - o - y
        |
        k
    là tôi đã coding 4 từ: by, boo, boy và book.
    2) Duyệt cây sử dụng list ký tự (~24), như vậy ko gian search nhỏ hơn nhiều duyệt chỉnh/tổ hợp trên list từ (~165000).
    3) Cây này bổ sung thêm bất cứ lúc nào, hôm nay có 4 từ nhưng ngày mai có thể có 100 từ.

Như vậy bạn đã thấy sự khác nhau và giá trị của ý tưởng trong lĩnh vực khoa học máy tính.
    Bạn nói bài toán này tầm thường, đó cũng vì bạn chưa có nghề,
    1) Bài toán này giúp giải tự động ô chữ, đó là 1 ví dụ đơn
    2) Trong text mining thì bài toán cực kỳ quan trọng trong bộ N
    3) Thêm chút về biological sequence analysis thì bạn sẽ té ngữa ra vì bài toán này còn giúp kiểm tra, dự báo hàng loạt thứ liên quan đến chức năng của genes, proteins.
    Nói túm lại nó có giá của nó. rất đắt.

Like
    0
    ÀÀÀ... tôi hiểu rồi. Có phải bạn vanhien & ebookfinder muốn nói đến giá trị ý tưởng của những người lập trình sẽ bị đánh cắp nếu họ viết free cho người khác không? Hóa ra lúc trước tôi hiểu nhầm :">
    Tôi thấy bạn ebookfinder là người có hiểu biết rộng về nhiều lĩnh vực, rất cám ơn bạn đã đóng góp 1 ý tưởng. Dù không biết lập trình nhưng tôi có thể thấy là nó rất hay, làm chương trình chạy nhanh hơn nhiều (tuy nhiên công sức ban đầu để tạo 26 cái cây thì lớn hơn là làm list từ).
    Còn về giá của nó, tôi nghĩ là không đến mức 'rất đắt' như bạn nói đâu. Bạn thử xét lại xem: những lĩnh vực mà bạn kể đến đều cần 1 thuật toán khổng lồ với chương trình này (giả sử là cần đến nó) chỉ là 1 bộ phận rất rất nhỏ. Hình như đã có ai đó nói ở trang trước là viết phần mềm xử lí được yêu cầu của tôi chỉ mất khoảng 1 tuần. Ngay như tôi đây sau khi đọc ý tưởng của bạn cũng biết là nút thắt của bài toán đã được tháo gỡ, hơn 90% là ok rồi. Nếu như tôi biết lập trình thì đến giờ tôi cũng đã nhìn ra tất cả những gì mình phải làm.
    Như vậy có ai muốn đứng ra viết hộ tôi không? Các bạn có thể đăng kí bản quyền phần mềm mình làm ra thoải mái, chỉ cần cho tôi 1 bản là được ^^

Like
    0
    Đăng kí bản quyền thì đăng kí như thế nào nhỉ Cái của tôi mới dừng ở mức ý tưởng.

Bạn có thể tham khảo bài viết bên cạnh, Phần mềm nhận dạng ký tự(OCR) : Đừng quên bản quyền thuộc về Freewarez@ddth.com nhé!!

Ở VN thường có nhiều cuộc thi, có giải thưởng cho ý tưởng .

Như các bài phân tích trên, độ phức tạp của vấn đề khá lớn, thời gian không thể ngắn, và như bạn nói chương trình này tôi nghĩ cũng không có giá trị kinh tế gì lớn lắm đâu nên .. muốn đứng ra viết hộ - theo tôi là rất hiếm ( lim(f) = 0 ).
    DT 0906837125

Like
    0
    Đăng kí bản quyền thì đăng kí như thế nào nhỉ Cái của tôi mới dừng ở mức ý tưởng.

Bạn có thể tham khảo bài viết bên cạnh, Phần mềm nhận dạng ký tự(OCR) : Đừng quên bản quyền thuộc về Freewarez@ddth.com nhé!!

Ở VN thường có nhiều cuộc thi, có giải thưởng cho ý tưởng .

Như các bài phân tích trên, độ phức tạp của vấn đề khá lớn, thời gian không thể ngắn, và như bạn nói chương trình này tôi nghĩ cũng không có giá trị kinh tế gì lớn lắm đâu nên .. muốn đứng ra viết hộ - theo tôi là rất hiếm ( lim(f) = 0 ).
    Ý của bạn về vấn đề 'ý tưởng' là gì thế? Tôi nên đi thi??? Hay bạn muốn nói là ý của tôi cũ rồi không có gì mới mẻ, giống y như freewarez?
    Tôi nghĩ vấn đề chính của chương trình này là database khá lớn & rắc rối thôi. Còn phần code chắc cũng không khó nhằn lắm. Nếu việc làm CSDL chỉ cần 1 ít kiến thức kết hợp với cần cù là chính thì ai dạy qua cho tôi cách, tôi ngồi làm CSDL cho?

Like
    1
    Quote Được gửi bởi 11tn2 View Post
    Nói lười thì cũng không sai, nhưng trường hợp này tôi có chăm chỉ cũng chẳng làm được bạn scooby à Bởi vì bạn lười quá không chịu đọc kĩ bài của tôi đấy thôi, tôi đã nói rõ là tôi không biết lập trình rồi mà =P Vì thế tôi mới post bài và chờ mong có ai đó sẽ ra tay làm giúp. Nếu bạn làm code cho tôi (và muốn tôi làm database), tôi xin sẵn sàng ngồi gõ 50k list từ tiếng Anh cho bạn, từ 10 - 30 ngày sẽ xong. Còn bảo tôi viết lệnh thì chịu rồi.
    (Hoặc tốt hơn cả cho cả 2 người lười như tôi với bạn là bạn chịu khó tìm cho tôi cái phần mềm ô chữ mà bạn nói )
    đúng đó mình ủng hộ ý kiến của bạn nhưng mà bạn có thể chờ thêm một time nữa là có người làm giúp ngay mà

Trang 3 / 3 FirstFirst 123

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết