Trang 2 / 18 FirstFirst 123457 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 172
    Like
    0
    Còn nhớ năm 2001. Khi đấu Teakwondo với một chú bên trường Đại Học Kinh Tế. Tớ bị nó "ve" một phát bay luôn cái nón lên giời. . Hậu quả là một tuần nằm trong bịnh viện chấn thương chỉnh hình Trần Hưng Đạo.

Thi đấu đối kháng chứ có phải là biểu diễn đâu mà bẩu là chỉ ... óanh trúng có điểm cho vui

Nhưng dù sao vẫn không bằng một góc cái kiểu quây lôi đài óanh như MMA. Nhìn phát sốt lên được. Cú nào cú đó hoành tráng và toàn đòn chết người.

"Đánh thật" ngoài đời. một thằng a-ma-tơ với một thằng võ sĩ. Đảm bảo chỉ cần 3 giây ... trừ trường hợp cầm mã tấu, dao , búa,cuốc, tầm vong.... thì tớ không biết. Vì gặp dạng này thường thì ... bỏ chạy cho toàn mạng

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Dennis Bergkamp View Post
    Ai nói bác thể thao chỉ cần đánh trúng là có điểm? Bởi vậy nhiều người chưa từng trải qua cứ nghĩ là phải ra ngoài đường phố mới thực sự đánh nhau.

1. Trúng đối phương mà nhẹ như mèo cào thì có mà điểm 0.
    2. Muốn đánh trúng thì phải ra đòn rất nhanh, tui đố bác ko dùng lực mạnh nhất của mình có mà vẫn có thể ra đòn nhanh được.
    3. Khi đánh gần trúng thì phải dùng lực hãm lực đánh đá lại để ko bị coi là triệt tiêu đối phương.

Cái nào cũng có cái khó của nó, còn những người mà bác coi là "thể thao" nếu ra ngoài đường đánh đừng mong họ sẽ như thi đấu trên TV nhé. Sớ rớ nhận đòn đầu tiên chết ngay lập tức khỏi cứu thương luôn chứ ở đó mà ba hoa.
    Bạn thử thả lỏng tay và đấm xem có nhanh hơn bạn gồng mà đấm ko? ngay cả các bác bên taekwondo mình biết cũng yêu cầu khi đá cần lỏng chân để tốc độ được nhanh và khi tiếp xúc mục tiêu mới gồng chân cứng lại tao xung lực, khi đá cổ chân họ xoay, nếu gồng lại mà tạo lực thì làm sao mà xoay cổ chân cho nổi?

Có bao h đã thử mùi vị đánh nhau ngoài đường chưa? đôi khi ăn cả chục đòn vào mặt mà chưa nằm xuống và còn lật ngược lại nữa, đừng tưởng mấy đòn đó nhẹ, nếu là tui và bạn thì có lẽ sẽ gãy mũi vỡ hàm chứ ko đùa đâu

Có bao giờ nghĩ đến việc đối với các trận đấu thể thao đó, khi 2 người áp sát ôm nhau, nếu ko có trọng tài cho tách ra thì diễn biến trận đấu nó như thế nào - Một trận solo nếu chỉ giới hạn quyền cước thì nó khác xa với lối đánh ưự do đường phố, vật nhau trên sàn, cầm nã, thậm chí là móc mắt, hạ bộ vỗ vào vô tư ... nó rất là đa dạng và không bị giới hạn như lối đánh thể thao

Chính vì võ thuật thực sự nó rất là độc, sát thương cao, và nếu tôi luyện đầy đủ thì lấy mạng 1 ng rất nhanh, nên 1 số võ sư khi dạy học trò luôn dạy ko dc dùng để đánh nhau, mà chỉ để tự vệ

Tui thích MMA này, vì có rất nhiều võ sĩ các dòng phái từ tây đến tàu tham gia, mới cho cái nhìn thật về đấu tự do chứ ko phải là 1 trận đấu thể thao: với trận đấu thể thao ko còn tính chất tự vệ sống còn - đây là mục đích mà võ thuật ra đời

Đang học cao đẳng đây, lớp có 1 anh taekwondo đai đen và cũng có vài HCV thi đấu đây, vào lớp cứ bô bô, chỉ vẽ và hở ra là muốn động tay chân với bạn bè, thỉnh thoảng lại xách bao cát quấn chân rồi vô lớp ngồi khoe. Xong hôm bữa kiếm chuyện thế nào mà vào lớp con mắt tô son nhìn rất đẹp

Like
    289
    Đúng là những lời lẽ của người học võ chưa tới nơi tới chốn. Lại còn đem 1 thằng mới học được võ mà chưa học được ĐẠO đem ra khoe, bó tay.

Tại sao là Karatedo mà ko phải là Karate? Tại sao là Taekwondo mà ko phải là Taekwon?

Ko phải cứ học lâu, lên được đai đen, nhất đẳng nhị đẳng là đã ta đây dữ dằn lắm. Người học võ có vô vàn mục đích và thiên hướng học khác nhau. Còn tùy thuộc vào tâm tính của người học, còn tùy thuộc vào khả năng, đạo đức của người thầy.

Mới chỉ lấy được những thằng học võ được 1 tí rồi ba hoa, vậy mà dám phán về võ đạo?

kakaka

Ông anh có cần tui kể ra đai đen có thể đánh thua đai xanh ko? Đem màu đai ra thì chưa thể nói được nhiều điều.

Like
    18
    Quote Được gửi bởi Hào đảm vô tỷ View Post
    thông qua MMA này mới bik dc nhiều đòn "độc" mà nếu dùng ngoài đường chỉ có từ lết đến chết mà thôi
    ai mà nhiễm phim tàu thì lúc nào cũng tưởng võ thuật phải cao siêu, phải đòn này thế nọ
    e cũng có duyên dc gặp vài cao thủ, và từng được xem các cụ này ra tay, điển hình ;à khi buộc phải đánh do nhà hàng xóm cũ (đã dọn đi lâu rồi) trước đây là đầu gấu kiếm chuyện, cụ này thân hình nhỏ nhắn, ốm o mà đánh lực phết, đánh nhìn rất thô nhưng trong chỉ 2 phát mà thằng kia gục xuống, miệng đầy máu sau 1 cú móc hàm, và 1 phát lòn ra sau và bụp thẳng sau gáy, chỉ tiếc là ko có duyên được học.
    cao thủ solo trong trường cũng có đấy, mỗi lần đánh là có đứa máu chảy, gãy xương và có đứa ngất, lần cuối cùng mà em thấy là vỡ xương mặt, xương cằm, phải đi sắp lại
    thế mới bik đánh thật nó khác hoàn toàn với thi đấu thể thao:
    + Thể thao toàn mánh đánh trúng để kiếm điểm
    + Đánh thật thì chỉ có 1 đứng 1 gục - đôi khi là mạng đổi mạng
    Em cũng mới lên đấu được 2 lần nhưng mọi chuyện không như bác nghĩ đâu. Không biết môn khác thế nào chứ Vovinam mà không đánh cho đối phương choáng váng thì đừng mong thắng.

Like
    289
    Quote Được gửi bởi meoden8x View Post
    Em cũng mới lên đấu được 2 lần nhưng mọi chuyện không như bác nghĩ đâu. Không biết môn khác thế nào chứ Vovinam mà không đánh cho đối phương choáng váng thì đừng mong thắng.
    Bởi vậy có những người từ ngoài nhìn vô thấy 2 đấu thủ đứng so găng với nhau tưởng là dễ dàng lắm. Theo họ thì cứ phải lao vô túm tóc, bạt tai, nhéo, cắn, cào v.v...mới gọi là đánh nhau. Mịa, nói về đấu thì 1 buổi học võ hơn 1h45 với khởi động và tập các đòn mất 45m, còn lại 1h là cả lớp ngồi xếp hàng. Thầy dạy võ chỉ định ngẫu nhiên và theo thực lực của 2 người lên đấu, cả đám còn lại ngồi coi để học, rút kinh nghiệm. Cứ mỗi lần thầy chuẩn bị kêu ai thì nguyên đám ở dưới sợ chết mịa, thằng nào cũng muốn né mà ko ngày nào né được. Sợ thì sợ thế nhưng lúc lâm trận rồi, dính đòn của đối phương, máu sôi lên là ra đòn. Trong trận mà đánh bậy đánh bạ là tha hồ hít đất với chạy vòng quanh sân khi nào cho nghỉ mới được nghỉ. Ở thread này tui cũng biết có 1 số người cũng từng học võ này võ kia, cũng từng là võ sư đi đấu nhưng tiếc là chân nhân bất lộ tướng. Chỉ có tép riu như tui vì chả có gì hay ho để mà dấu nên nói ra 1 chút để thiên hạ nhìn vô ko còn tưởng học võ chả khác gì tập thể dục nhịp điệu.

Like
    3,392
    À!bác BẸC cũng là môn sinh VOVINAM phải không?Người Việt học võ Việt.
    Khó quá, không thèm ký

Like
    289
    Dạ em học Karatedo anh. Hồi còn nhỏ thì theo học lóm mấy ông anh học Thiếu Lâm, lên cấp 2 là em theo học Karatedo. Em cũng có ông anh họ học Vovinam được huy chương treo đầy ra, lên chức thầy dạy đàng hoàng. Mà tụi em học võ vậy chứ ra đường có huyênh hoang như có 1 số người nói đâu, thậm chí có người khen còn đỏ mặt xấu hổ. Học võ là để tự vệ cho bản thân và bảo vệ người yếu chứ ko phải là dùng võ để đi chèn ép người khác. Em thấy những kẻ nào học võ mà động 1 tí là đánh bạn bè chứng tỏ trong lớp học võ ko chứng minh được khả năng của mình nên phải ra ngoài đi hù dọa. Vậy thì ko thể coi là đã học võ được.

Theo như em biết thông qua ông anh họ từng dạy Vovinam thì nói chung chất lượng đào tạo hiện nay ở SG rất kém. Môn sinh gì lúc tập đánh cứ như đuổi ruồi, thầy thì ko dám la mắng nhiều vì hơi tí là tụi nó nghỉ. Võ sư là 1 nghề rất nghèo, ko có đam mê tột cùng với võ thì ko thể theo được.

Like
    0
    Đúng là những lời lẽ của người học võ chưa tới nơi tới chốn. Lại còn đem 1 thằng mới học được võ mà chưa học được ĐẠO đem ra khoe, bó tay.

Tại sao là Karatedo mà ko phải là Karate? Tại sao là Taekwondo mà ko phải là Taekwon?

Ko phải cứ học lâu, lên được đai đen, nhất đẳng nhị đẳng là đã ta đây dữ dằn lắm. Người học võ có vô vàn mục đích và thiên hướng học khác nhau. Còn tùy thuộc vào tâm tính của người học, còn tùy thuộc vào khả năng, đạo đức của người thầy.

Mới chỉ lấy được những thằng học võ được 1 tí rồi ba hoa, vậy mà dám phán về võ đạo?

kakaka

Ông anh có cần tui kể ra đai đen có thể đánh thua đai xanh ko? Cứ đem đai màu đen ra hù đủ biết ông anh chả biết tí gì rồi.
    Thứ nhất, tớ chỉ nêu một ví dụ một anh chàng điển hình chuyên đấu thể thao, ở trong nhà có mấy cái HCV nhưng khi ra đường lại bị một chàng nào đó óanh cho bầm mắt đến nỗi vào lớp im re và từ đó về sau cạch hẳn cái trò ngồi kế đứa nào cũng chỉ đòn thế, đứa nào chọc cũng hù đánh,...Thực chất anh chàng này đã bị 1 cụ khác trong lớp móc họng thường xuyên về cái vụ này

Thứ nhì, tớ cũng có học, và cũng biết về quy củ cần thiết của một người học võ bạn à - không khoe, không dùng khi không cần thiết, phải tự rèn luyện mình. Nhưng cái tớ đề cập ở đây là sự khác biết giữa sàn MMA với sàn đấu thể thao chứ

Thứ ba, như bạn nói, cái đai ko làm nên chiến thắng trong trạn đấu, hơn kém nhau thì phải thử nhau mới biết

để rõ ràng hơn khác biệt lớn giữa 1 trận thể thao và 1 trân MMA hay 1 trận đánh ngoài dường:
    + Bạn trúng 1 hoặc 2 đòn liên hoàn, trọng tài cho dừng và tiếp tục lại, bạn có thể "làm lại" và lật ngược bằng cách đánh kiếm điểm 1 cách khôn ngoan hơn,

+ Nhưng với 1 trận đấu thực sự, khi đã trúng 1 2 đòn, bạn đã choáng, đôi khi là nằm xuống, đấu thủ thì cứ nhào đến và combo tới tấp ko có nương tay, thì cơ hội đánh trả ngược lại rất thấp và thậm chí có thể từ chết đến bị thương
    Như bên quyền anh cứ ôm nhau thì tách ra, nhưng nếu đó là một trận thật sự, họ còn vật nhau, nhằm hạ bộ mà táng, cùi chỏ,.... và như vậy kết quả chỉ cần định đoạt trong 1 lần đấu!

khác biệt về khoảng cách thời gian: nếu 1 trận đấu thể thao chia ra các hiệp và đánh tính điểm thì 1 trận đấu tự do bên ngoài đôi khi chỉ cần từ 3 đến 5 ph là biết được thắng bại rồi!

khác biệt về không gian:
    trên đài giới hạn 4 góc, 1 trọng tài nhưng ngoài đường đôi khi chỉ là 1 con hẻm nhỏ

khác biệt về thời gian:
    trong một chỗ tối không có đèn đường, lỡ gặp 1 thằng cướp đêm trong khi 1 thằng cận nặng như tớ đêm chẳng thấy gì thì....

Like
    289
    Quote Được gửi bởi Hào đảm vô tỷ View Post
    Thứ nhất, tớ chỉ nêu một ví dụ một anh chàng điển hình chuyên đấu thể thao, ở trong nhà có mấy cái HCV nhưng khi ra đường lại bị một chàng nào đó óanh cho bầm mắt đến nỗi vào lớp im re và từ đó về sau cạch hẳn cái trò ngồi kế đứa nào cũng chỉ đòn thế, đứa nào chọc cũng hù đánh,...Thực chất anh chàng này đã bị 1 cụ khác trong lớp móc họng thường xuyên về cái vụ này

Thứ nhì, tớ cũng có học, và cũng biết về quy củ cần thiết của một người học võ bạn à - không khoe, không dùng khi không cần thiết, phải tự rèn luyện mình. Nhưng cái tớ đề cập ở đây là sự khác biết giữa sàn MMA với sàn đấu thể thao chứ

Thứ ba, như bạn nói, cái đai ko làm nên chiến thắng trong trạn đấu, hơn kém nhau thì phải thử nhau mới biết

để rõ ràng hơn khác biệt lớn giữa 1 trận thể thao và 1 trân MMA hay 1 trận đánh ngoài dường:
    + Bạn trúng 1 hoặc 2 đòn liên hoàn, trọng tài cho dừng và tiếp tục lại, bạn có thể "làm lại" và lật ngược bằng cách đánh kiếm điểm 1 cách khôn ngoan hơn,

+ Nhưng với 1 trận đấu thực sự, khi đã trúng 1 2 đòn, bạn đã choáng, đôi khi là nằm xuống, đấu thủ thì cứ nhào đến và combo tới tấp ko có nương tay, thì cơ hội đánh trả ngược lại rất thấp và thậm chí có thể từ chết đến bị thương
    Như bên quyền anh cứ ôm nhau thì tách ra, nhưng nếu đó là một trận thật sự, họ còn vật nhau, nhằm hạ bộ mà táng, cùi chỏ,.... và như vậy kết quả chỉ cần định đoạt trong 1 trận đấu!

khác biệt về khoảng cách thời gian: nếu 1 trận đấu thể thao chia ra các hiệp và đánh tính điểm thì 1 trận đấu tự do bên ngoài đôi khi chỉ cần từ 3 đến 5 ph là biết được thắng bại rồi!
    Ok, vậy cả 2 ta chưa hiểu nhau nên nhiều khi nói cũng lung tung . Nhưng trong thi đấu như bạn nói nếu trúng 1-2 đòn liên hoàn thì khả năng của người đấu đó nếu ra ngoài đường đánh cũng đâu dừng lại như trong đấu trường, đúng ko? Chẳng qua do fairplay mà người ta phải dừng lại chứ khả năng ko chỉ đến đó mà thôi.

Ý tui muốn nói là các võ khác khi thi đấu thì trông thế thôi chứ nếu thực sự đánh nhau thì sẽ ko có chuyện ngừng lại, và đối thủ chỉ cần ăn 1-2 đòn đơn giản như trên TV cũng đủ chết vì khi đó sẽ ăn vô số các đòn khác nữa như bên MMA. Do đó MMA chỉ hơn các võ đài khác vì có sự khốc liệt chứ nói võ này võ kia thiên về múa, mánh thì ko đúng vì khi cần vẫn có thể đánh dã man, tàn bạo như MMA bất cứ lúc nào, và dư sức làm được điều đó.
    Được sửa bởi Arkain lúc 11:34 ngày 02-03-2012

Like
    2
    Ai nói bác thể thao chỉ cần đánh trúng là có điểm? Bởi vậy nhiều người chưa từng trải qua cứ nghĩ là phải ra ngoài đường phố mới thực sự đánh nhau.

1. Trúng đối phương mà nhẹ như mèo cào thì có mà điểm 0.
    2. Muốn đánh trúng thì phải ra đòn rất nhanh, tui đố bác ko dùng lực mạnh nhất của mình có mà vẫn có thể ra đòn nhanh được.
    3. Khi đánh gần trúng thì phải dùng lực hãm lực đánh đá lại để ko bị coi là triệt tiêu đối phương.

Cái nào cũng có cái khó của nó, còn những người mà bác coi là "thể thao" nếu ra ngoài đường đánh đừng mong họ sẽ như thi đấu trên TV nhé. Sớ rớ nhận đòn đầu tiên chết ngay lập tức khỏi cứu thương luôn chứ ở đó mà ba hoa.
    điển hình là trong thi đấu môn karate

Trang 2 / 18 FirstFirst 123457 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết