Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17
    Like
    5

Windows 7 - 64 bit không nhận cổng 1394

Tôi vừa cài xong Win 7 64bit cho máy mới. nhưng khi kết nối với máy quay và các thiết bị có hỗ trợ cổng này thì windows không nhận. xin chỉ cách khắc phục. Cám ơn nhiều.
    Quote Quote

Like
    49
    thay khe PCI khác chưa bác? cài driver chipset main đủ không? tốt nhất là vào website nsx mainboard tải bộ driver mới nhất làm cho win7 x64 mà cài. Mà quên, bác ghi câu win 7 x64 khong nhận cổng 1394 có nghĩa là card pci 1394 hay là thiết bị cấm vào cổng 1394? tại em thấy card 1394 chẳng cần driver gì đặc biệt cả, windows nào cũng có sẵn driver cho mấy card loại này. Còn thiết bị cắm vào cổng 1394 mà win7 x64 không nhận được trong khi card 1394 thì nhận tốt lại là chuyện khác. Mà chuyện đó thì em chưa biết do không biết thiết bị bác là loại gì?!

xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954
    Hậu ơi, bữa trước mình cài win7 64bit nó còn không nhận được cái vga onboard nữa cơ (main intel g41) cho cái đĩa driver vô cũng tèo, sau khi update xong nó mới nhận đủ, đó là chuyện không nhận phần cứng.
    Còn chuyện nó đã nhận card rồi mà cắm máy quay vô không nhận máy quay đó là chuyện khác, lúc trước mình có cái JVC cắm vô cái máy cài win xp mà không nhận... sau đó đem qua máy khác cũng không nhận, mang qua JVC kiểm tra thì tèo mất con IC gì đó ở cổng DV của máy quay

Like
    5
    Em xài main ASUS SABERTOOTH P67 có tích hợp cổng 1394 luôn (driver đã cài đầy đủ). thiết bị cắm vào là các camcorder có cổng 1394 và cái ổ ghi đọc thẻ HVR-MRC1 của SONY ( đi kèm với máy quay HVR Z7)

Máy này em mới ráp và cài thử Windows XP thì vẫn nhận bình thường. Nhưng Xp nó nhận phần cứng bị hạn chế thấy hơi phí. Nên cài Windows 7 64bit để tận dụng hết phần cứng. Vấn đề này search google thấy hỏi cũng nhiều lắm ko phải riêng em. hiện tại em đã giải quyết được rồi nhưng làm tùm lum cuối cùng vẫn ko biết chính xác là gì nữa.

Like
    0
    Cổng 1394 thực ra đã là chuẩn lâu rồi và Windows có tích hợp driver đầy đủ chẳng phải cài thêm từ phi chipset "lạ".

Vấn đề không nhận máy quay thì tôi bị thường xuyên, cách giải quyết thì chỉ có cách rút ra và cắm vào lại (khi máy quay đang ở chế độ ON), nếu không được thì cắm dây bật máy trước khi boot PC.
    Theo tôi thì có thể do trên máy cài nhiều trình edit hay capture cùng một lúc, khi Windows nhận ra máy quay thì thằng nào cũng muốn nhào vào "chơi" trước dẫn tới bị nó "khóa" lại.

Like
    5
    To: Coloa

Em đã test thử cả 2 cái PC mới cài Windows 764 bit và driver main và VGA thôi ko có trình edit nào cả. thử cắm camcorder và cái ổ đọc thẻ HVR-MRC1 có cổng 1394 vẫn không nhận vậy mới bực mình. em google và làm theo cái này:

1, vào menu Start/Search đánh vào UAC /enter hiện lên hộp thoại bạn kéo thanh trựot xuống tận dưới cùng( tắt anh lính gác khó chịu nhất của win7)
    2. Tắt Windows firewall đi bạn vao contron panel rồi tắt nó đi
    3, Phương án này sẽ giúp loại bỏ hoàn toàn thao tác kiểm tra nguồn gốc tin cậy của các drivers trên Windows 7.

a. Click Start, gõ cmd rồi bấm đồng thời tổ hợp phím Ctrl + Shift + Enter.
    b. Gõ dòng lệnh dưới đây (hoặc copy & paste) vào cửa sổ command prompt, (ENTER):
    Code:
    bcdedit /set loadoptions DDISABLE_INTEGRITY_CHECKS
    c. Khởi động lại máy tính.

cuối cùng nó nhận rồi bác Coloa thử tìm lý do dùm. Em không rành Windows lắm

7. Thành viên Like bài viết này:

Like
    49
    UAC = User access control. Tắt cái cửa sổ cứ hỏi có muốn chạy cái này cái kia khi cắm cái gì lạ vào windows mà có auto run.

Tắt firewall giúp virus dễ xâm nhập máy =)). (cài KIS hoặc Symantec bù lại)

dòng lệnh bcdedit /set loadoptions DDISABLE_INTEGRITY_CHECKS này là làm windows nó tắt chức năng kiểm tra chữ ký của M$ có ký vào cái driver hay chưa.

Kể cũng lạ. Em nghĩ là do cái driver thiếu chữ ký kiểu mới của windows 7 + với cái UAC cấm thi hành trình gì đó. (đón mò! )

Lần sau em bị em sẽ thử hết 3 món này như bác lun. Cám ơn đã chia sẻ.

Like
    0
    @DN-ads

Nếu như vậy thì lý do rất đơn giản là sản phẩm hardware và trình driver nhà sản xuất không qua "đăng ký kiểm duyệt" với Microsoft với lý do tung sản phẩm ra thị trường càng sớm càng tối, vì thế khi cài đặt Windows sẽ từ chối vì nó không có chữ ký của MS. Tại sao phải như vậy bởi vì nhà khổng lồ cho rằng qua kiểm duyệt thì tính ổn định và tương thích cao hơn.

Cách 1 -> 3 chẳng qua tắt chức năng kiểm tra drivers khi chạy, sau khi cài đặi xong phải khóa trả lại lúc đầu vì nếu không sẽ là lỗ hổng lớn cho Virus xâm nhập.

Cách a -> c là tắt tính năng kiểm tra driver không tương thích khi khởi động máy và để nguyên như vậy là OK.

Like
    1
    Híc! nghe các anh giỏi thích em thấy sáng cái đầu ra hơn, lâu ni em cũng bị như thế mà không biết nguyên nhân nên cứ WinXP mà dùng không đụng đến Win7.
    Mà cái Win7 thật khó chịu, em cài Avid Liquid lên đó nó chạy chập chờn, đôi luc nó không lưu được lại còn mất dữ liệu nữa. Em chả hiểu nguyên nhân được gì nên cứ phải cài đi cài lại hoài. Híc, không biết Avid Liquid có chạy tốt trên Win7 không vậy các anh ơi!?

Like
    5
    Tính em xưa nay vẫn bảo thủ cứ XP mà phang tới không chịu thay đổi thói quen. Lần đầu cài Windows 7 làm việc thấy hơi khó chịu vì chưa quen giao diện của nó, bây giờ cảm thấy thích thích nó rồi đó bác.

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết