Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5
    Like
    0

Hỏi về nguyên lý vẽ đồ thị sóng âm

Bác nào bít ko,chỉ dùm em cái nhể ?

Và đồ thị sóng âm của thằng nào cũng như nhau đúng ko ạ ? Hay là khác nhau ..ví dụ giữa *.wav và *.mid chẳng hạn ...

Quote Quote

Like
    0
    wav thì đúng là sóng âm thật, chỉ cần lấy cường độ tại mỗi mẫu và vẽ lên đồ thị, căn chỉnh cho đẹp, thêm các chức năng zoom, pan, ....
    Mid thì khác, nó lại lưu dưới dạng các nốt nhạc giống như bản nhạc của các nhạc sỹ, vì vậy để vẽ được đồ thị sóng âm của nó thì cần có kiến thúc về âm nhạc, xử lý tín hiệu số, phân tích tần số.
    Nhìn chung để vẽ đò thị thằng này là từ bản nhạc --> đồ thị trong miền tần số --> biến đổi FFT ngược thì ra đồ thị sóng âm.

Like
    0
    Okie,cảm ơn bác nhìu lắm lắm

Like
    0
    Vậy bác biết vẽ đồ thị file *.wav bằng C hay C++ không chỉ em với. Đang làm Project bằng cái này. Mới học qua C cơ bản mà thầy đã bắt làm cả xử lý tín hiệu số rồi.

Like
    0
    Trời, nếu bạn mới học C++ mà thấy bất viết mộ file *.wav thì "hơi quá đáng". MÌnh có tài liệu về một fike WAV. Nhưng nói chung bạn phải biết viết các lệnh Readlile, WriteFile và các lệnh liên quan khác trước khi tạo một file WAV (trừ khi nào tạo file WAV bằng một phần mềm nào đó). Và còn học các header của một file WAV, file loại dữ liệu 8 bít môn, 16 bít stero, tằng số 22 KHz hay 44,1 KHz .... vân vân và vân vân. Quá khó ngay cả người đã từng lập trình C++

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết