Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 28
    Like
    0

Đồ vi tính điện tử secondhand giá rẻ và độc hại

Những container chứa đầy case và monitor vi tính cũ thải ra từ các nước Bắc Mỹ, Nhật, Hàn... được nhập về nước ta. Anh A. "vui mừng" khôn xiết vì vớ được cái mo flat 17" giá chỉ có $35, anh B. tậu cả một dàn vi tính "xịn" chơi được cả music video làm cả xóm làng ngơ ngẩn, chị B. cũng tranh thủ rinh nguyên 20 bộ về mở tiệm net kiếm xiền tiêu... sinh viên học sinh cũng ráng kiếm cái máy để học bài, second-hand có lẽ là lựa chọn hàng đầu khi tài chính eo hẹp... đó là những cái thực tế xảy ra hàng ngày hiện nay trên cả nước ta.

Mình muốn nêu ra một số vấn đề:

- Tác hại của những thiết bị vi tính điện tử đã hết hạn sử dụng (nhưng vẫn "còn chạy tốt") đó như thế nào đến sức khỏe con người, đến tầng lớp học sinh sinh viên là những người thường xuyên sử dụng vi tính của nước ta ?

- Nước ta có luật bảo vệ môi trường và các luật liên quan về nhập khẩu, sử dụng các thiết bị điện tử đã hết date ?

Mời các bạn cùng thảo luận
    Quote Quote

Like
    0
    Bạn hoangtuan8x nêu ra câu hỏi này tui chịu à nghe. Tui đang xài cái monitor cũ hiệu NEC, 17 inches, hồi mua rẻ rề, có 400K. Không biết xài đồ second hand (nói rõ hơn là hàng thải ở ngoại quốc) có ảnh hưởng gì tới sức khỏe không hè?
    Tui ko rành mấy cái dzụ này, bà con dân kỹ thuật cho ý kiến dùm nghe.
    ( Nếu ko có chi ảnh hưởng, tui mua đồ ... cũ xài tiếp !!!)

Like
    0
    Tác hại đầu tiên:
    Khi cái second hand phát bệnh (phần lớn) --> Bực mình, khó chịu, điên tiết, chửi thề cái mày, muốn đập nó phát cho hả giận --> Căng thẳng, stress

Like
    0
    Bạn mtt333 trả lời nghe tức cười quá, nhưng cũng có lý. Nhưng từ hồi mua tới giờ (5 tháng rồi), cái monitor xài cũng ổn, chưa thấy nó trở chứng . Tui chỉ cần xài 2 năm là coi như ... lời rồi ! nó mà hư tui kiếm cái cũ khác. Có điều ý tui muốn hỏi là đồ cũ quá đát thì có bị bức xạ bức xiết gì ko ấy mà?

Like
    0
    theo tui nghĩ chắc là có đấy. Nói túm lại chắc chắn là có hại thôi. Chứ nếu không chúng nó không thải ra ngoài đâu. Tư bản mà tính toán thì các bác biết ròi khỏi nói thêm.
    cái thứ 2 nữa là hàng chúng nó sản xuất có thời hạn sử dụng cả và hình như tụi bên nước ngoài rất tôn trọng cái điều đó hay sao ấy.

Like
    0
    theo tui biết thì xài đồ điện tử đã hết date có nguy cơ cao bị... vô sinh hehehe sợ chưa

Like
    0
    Nè, anh hoangtuan, có thiệt ko vậy anh? Chuyện nghiêm túc à nghe. Cái đó là do anh đọc trong sách báo hay là anh đoán vậy? Nếu có thiệt, tui xài cái monitor này hư, tui mua cái khác mới 100% cho bảo đảm!

Like
    0
    Bác nào ở thành phố HCM htì biết. Cứ ra Nhật tảo. tui hay wa đó biết. tân rtang hàng sec kinh lắm. Nó xách Đồ ra chùi rồi lấy hàn xì cho bóng đẹp. Lớp phản quang hay bảo vệ mắt gì cũng tiêu đời. rồi tụi nó sơn lại lớp mời bằng cái hầm bà lằn gì đó đố ai biết đc.

Like
    0
    các pác noíthì hay lắm, dân ít tiền mún tham gia vào ngành CNTT mới như hiện nay như tui chẳng han ko chơi hàng second hand thì sài cái gì bây giờ? Mún tiếp cận 1 cái mới thì phải chịu hi sinh chứ bít sao bây giờ? ...

Like
    0
    Nói thẳng thắn nhé,mấy cái monitor hàng thùng mới tinh 100% của mấy bác như hiệu Samsung,Viewsonic,....đều không bằng một góc của monitor 2nd 21" perfect flat của SONY hay DELL hay HP đâu mà vội chê!

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết