Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7
    Like
    0

Cloud computing, Grid computing, Utility computing có mối quan hệ như thế nào?

có ai cho e biết Cloud computing (điện toán đám mây) Grid computing (điện toán mạng lưới) Utility computing (điện toán theo nhu cầu) giống và khác nhau như thế nào ạ? nó có hỗ trợ cho nhau đc ko vậy?
    Quote Quote

Like
    1
    Khó mà phân biệt hết được. Nhưng theo mình biết thì, Cloud computing là cái "mới" nhất và "tiện nghi" nhất trong 3 cái !

Like
    0
    cái này mình tìm dc trên một tài liệu khác , bạn xem thử nha :
    Thuật ngữ điện toán đám mây xuất hiện bắt nguồn từ ứng dụng điện toán lưới (grid computing) trong thập niên 1980, tiếp theo là điện toán theo nhu cầu (utility computing) và phần mềm dịch vụ (SaaS). Điện toán lưới đặt trọng tâm vào việc di chuyển một tải công việc (workload) đến địa điểm của các tài nguyên điện toán cần thiết để sử dụng. Một lưới là một nhóm máy chủ mà trên đó nhiệm vụ lớn được chia thành những tác vụ nhỏ để chạy song song, được xem là một máy chủ ảo. Với điện toán đám mây, các tài nguyên điện toán như máy chủ có thể được định hình động hoặc cắt nhỏ từ cơ sở hạ tầng phần cứng nền và trở nên sẵn sàng thực hiện nhiệm vụ, hỗ trợ những môi trường không phải là điện toán lưới như Web ba lớp chạy các ứng dụng truyền thống hay ứng dụng Web 2.0.

Like
    0
    Điện toán lưới đặt trọng tâm vào việc di chuyển một tải công việc (workload) đến địa điểm của các tài nguyên điện toán cần thiết để sử dụng. Một lưới là một nhóm máy chủ mà trên đó nhiệm vụ lớn được chia thành những tác vụ nhỏ để chạy song song, được xem là một máy chủ ảo.
    Trích wikipedia.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi lonely_men View Post
    không hiểu gí hết , cái này là cái gì vậy , bạn trả lời kĩ kĩ chút ih
    Khía niệm Grid computing đó bạn. Nó ghi rõ vậy rồi bạn còn đòi giải thích, thiệt mình ko biết giải thích kiểu gì nữa @@!

Like
    1
    http://www.littlefishsupport.com/utility-computing
    Mình tìm mà ko thấy tv, thôi bạn chịu khó coi TA đỡ vậy ... !

Like
    2
    Quote Được gửi bởi lonely_men View Post
    vậy còn cái utlity computing thì sao hả bản ?
    utluty computing (điện toán theo nhu cầu) cái tên của nó đã nói lên tất cả rồi. cái thì mình sẽ dùng tùy thuộc vào nhu cầu cùa mình thoy bạn

vd : nếu như bạn thuê một vps mấy giờ đồng hồ thì sẽ trả tiền theo phí ng` cho thuê ấy. giống như trả điền điện, nước ở nhà vậy đó )

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết