Trang 4 / 7 FirstFirst 1234567 LastLast
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 65
    Like
    8
    Còn tùy vào thời gian và yêu cầu của công việc.
    Mình thì đánh giá như nhau

Like
    105
    Quote Được gửi bởi mr.mabu View Post
    nói luôn thế này với bác Luan là khách hàng của team mình khi yêu cầu thiết kế họ sẽ đưa file PTS để cắt và họ yêu cầu luôn công nghệ dùg là j(DRUPAL,ZF,WP) chứ ko có kiểu mình thích code sao cũng được rồi đưa cho họ đâu bác ạ.
    Cái này la chuẩn rồi , lúc học làm web thì nên tự làm 1 site từ đầu, hay thậm chí tự làm cả 1 framework để nắm vững công nghệ. Còn khi đi làm rồi "sống tại web hồ , thân bất do kỷ", một là người ta bắt mình chọn, 2 là mình tự chọn thì chọn cái gì lợi nhất cho mình, đương nhiên trường hợp dùng CMS có sẵn mà nhanh chóng có site thì là thuận lợi nhất.
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    2
    @zmt264 : bác tuấn bỏ 1 phiếu cho cms đây mà , có điều cuộc bầu phiếu chưa kết thúc (để khách quan thì nên để topic này 1 tuần hay 1 tháng xem sao )

Like
    105
    Quote Được gửi bởi dokhacluan View Post
    @zmt264 : bác tuấn bỏ 1 phiếu cho cms đây mà , có điều cuộc bầu phiếu chưa kết thúc (để khách quan thì nên để topic này 1 tuần hay 1 tháng xem sao )
    có 1 số tình huống làm site mà yêu cầu của khách hàng phức tạp, khó lòng chế lại từ CMS có sẵn được, như site kiểu reader.vn ấy, thì phải dùng FW có sẵn hoặc tự code. Đôi khi site của khách yêu cầu quá đơn giản (ví dụ chỉ có chức năng up và thay hình) thì cũng tự code.
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    2
    @zmt264 : nghe hợp lý , tùy tình huống mà sử dụng , không xem nhẹ phương pháp nào cả

Like
    4
    Đúng là mình ghét tự code,mình có đọc rất nhiều class,nhưng chủ yếu là tham khảo để coi mình tiến bộ thêm tí nào ko!
    Mình nghĩ các FW đã hỗ trợ đầy đủ,lại có cộng đồng rộng lớn,do các cao thủ PHP viết ra,doc cũng đầy đủ,tội j ko dùng.
    Mình ko phản đối tự code mà là khi đi làm khách hàng nước ngòai(trong nước thì ko bít) họ yêu cầu(bắt buộc)mình dùng cái j đó bác ạ!Họ sẽ viết rất rõ ràng:build cho tui web như thế này ... và được xây dựng =DRUPAL,có khách hàng còn bắt buộc xài Jquery cơ,trước mình xài thằng prototype,giờ có khách họ bắt phải xài jquery nên cũng lọ mọ sang học thằng này,được cái nó cũng ko phức tạp.
    Còn mình cần class nào trước tiên mình search,search ko có mới tìm tòi tự viết,thứ nhất là vì yêu cầu công việc,làm nhanh càng tốt,thứ 2 thực sự có những cái muốn viết phải học những cái khác ko chỉ là php đâu bác ạ!

Like
    0
    Quote Được gửi bởi mr.mabu View Post
    Đúng là mình ghét tự code,mình có đọc rất nhiều class,nhưng chủ yếu là tham khảo để coi mình tiến bộ thêm tí nào ko!
    Mình nghĩ các FW đã hỗ trợ đầy đủ,lại có cộng đồng rộng lớn,do các cao thủ PHP viết ra,doc cũng đầy đủ,tội j ko dùng.
    Mình ko phản đối tự code mà là khi đi làm khách hàng nước ngòai(trong nước thì ko bít) họ yêu cầu(bắt buộc)mình dùng cái j đó bác ạ!Họ sẽ viết rất rõ ràng:build cho tui web như thế này ... và được xây dựng =DRUPAL,có khách hàng còn bắt buộc xài Jquery cơ,trước mình xài thằng prototype,giờ có khách họ bắt phải xài jquery nên cũng lọ mọ sang học thằng này,được cái nó cũng ko phức tạp.
    Còn mình cần class nào trước tiên mình search,search ko có mới tìm tòi tự viết,thứ nhất là vì yêu cầu công việc,làm nhanh càng tốt,thứ 2 thực sự có những cái muốn viết phải học những cái khác ko chỉ là php đâu bác ạ!

Khi đi làm thực tế, nếu gặp khách không rành công nghệ thì sẽ có hai trường hợp:
    1. "Cậu muốn viết sao thì viết, tôi ứ quan tâm, miễn sản phẩm cuối cùng chạy tốt, không lỗi là ăn tiền !"
    2. "Tui nghe Dummies Framework là Framework tốt nhất thế giới. Vậy cậu cứ áp dụng Dummies Framework cho tôi, không đúng thì biết tay !"

Like
    2
    @mr.mabu : thông cảm với bác nhưng như bác zmt264 cũng nói rồi

nếu gặp những trường hợp mà yêu cầu của khách hàng phức tạp thì cũng phải tự code thêm vào thui

tớ lấy 1 ví dụ ko bít chính xác hông , sai thì bỏ qua

chẳng hạn site vatgia.com có chức năng cho thành viên tạo gian hàng (miễn phí lẫn có phí ) , ZF có hỗ trợ sẳn cho bạn code chức năng đó ko , hay là sau 1 hồi nghiên cứu cậu cũng phải chế code thêm vào (lượm 1 số hàm trên google để viết thêm)

tớ thấy khôn ngoan thì vẫn là chỉ tùy ; tùy tình huống mà sử dụng cái nào , chứ ko nên cứng nhắc đi theo 1 hướng ;

nếu cậu cho ZF là quan trọng với cậu thì cậu có thể theo con đường vừa dùng fr ZF , vừa tự code (chủ yếu là bổ sung thêm vào ZF những class,function của cậu ....)

ngoài lề chút , nếu theo như cậu nói thì các cms joomla,drupal,wp đã hỗ trợ đầy đủ,lại có cộng đồng rộng lớn,do các cao thủ PHP viết ra,doc cũng đầy đủ,tội j ko dùng ... dùng fw chi cho mệt

Like
    0
    Có nên dùng 1 số Framework sẵn có để code, khoẳng 40%, còn lại là tự code
    Mà tui nghĩ nên tự code thì sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn. Có nhiều vấn đề các framework có sẵn hoặc CMS không thể giài quyết được đâu, khi tự code sẽ có kinh nghiệm và biết cách giải quyết các vấn đề phức tạp.

Like
    5
    Quote Được gửi bởi whitepenguin
    Có nhiều vấn đề các framework có sẵn hoặc CMS không thể giài quyết được đâu
    Không giải quyết được hay chưa nghĩ ra. FW +1. Tận dụng, giảm bớt công sức.

Trang 4 / 7 FirstFirst 1234567 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết