Trang 13 / 13 FirstFirst ... 810111213
Hiển thị kết quả từ 121 đến 127 / 127
    Like
    0
    Chuyện các báo bị mua chuộc là có thể. Câu hỏi ở đây là bạn có tin vào mục đích của chúng ta không? Nếu không có một tờ báo nào đứng cạnh bạn thì bạn còn có quyết tâm và tin tưởng để tiếp tục đi tìm lẽ phải hay không?

Chúng ta phải tiếp tục.

Like
    0
    Lạy chúa, đừng tin mấy ổng. Xạo cả đấy. Chung quy lại chỉ là trò marketing của FPT, Báo Lao động và còn những gì khác chỉ có trời mới biết thôi. Chỉ thương nạn nhân Vương Vũ Thắng chưa kịp 'hót' đã bị bắt quả tang!!!

Like
    0

Kẻ trung gian.

Quote Được gửi bởi msjavatomcat
    Toi da theo doi vu viec nay tu dau va rat bat binh truoc vu VVT va iCMS, nhung truoc day toi cung khong tin la VASC dung dang sau. Nhung nhung thong tin ma moi nguoi trao doi o day, toi cung cam thay nghi ngo ve viec nay, nhat la cach day toi co doc mot bai, bai nay bi xoa hay toi khong tim thay, toi copy lai tu mot dien dan khac de cac ban tham khao. Co the tat ca chung ta, ca vikhoa, cac hacker, tham chi cac ban lam ve CNTT trong VASC cung bi chinh ai do loi dung vi mot am muu gi do, nhat la khi doc tren dien dan Thang Long, phan tich rat ro moi chuyen, noi ve viec ve viec thong tin tren VNN chi dua mot chieu, nhat la chuyen lay du luan tren mang, chuyen Mr. Thien pho tong bien tap cua VASC phu trach CNTT truoc day o ben bao Tuoi tre choi voi Vikhoa nhu anh em.. (Toi se cover bai day lai day cho cac ban xem).

Duoi day la bai viet tren DDTH da bi xoa di, khong biet la vo tinh hay co y. Nhung neu la co y hoac bai nay cua toi bi xoa di nua thi toi hoan toan co co so tin rang VASC dang dung dang sau vu nay nham truc loi cho minh.

justice

http://www.ddth.com/t=55560

Các bạn trẻ trong ngành CNTT Việt Nam đang bị lợi dung

--------------------------------------------------------------------------------

Xin chào các bạn,

Các bạn ko cần quan tâm tôi là ai, tôi từ đâu đến, tôi cũng chẳng cần biết các bạn gồm những ai, tên là gì. Nhưng tôi có thể chỉ ra cho các bạn thấy có bao nhiêu loại người đang quan tâm tới vấn đề này, vì tôi đã theo dõi vấn đề này từ khi nó mới được nảy sinh, và tình hình không khác tôi dự đoàn bao xa. Tôi xin được bắt đầu ngay bây giờ:

- Đầu tiên tôi xin nói tới loại người thứ 1:

“Hãy đòi lại công lý vì sự phát triển của nền CNTT Việt Nam”, khẩu hiệu rắn đanh, chắc nịch, và hùng hồn, nó cũng là “lý do” để chỉ trích vào nhóm iCMS nói riêng, công ty Vinacomm nói chung . (Tôi chưa nói những lời cáo buộc đó có đúng hay không). Tôi cứ tưởng tượng ra vẻ mặt “rạng ngời”,”tự hào”, và ”mãn nguyện” của các bạn thuộc nhóm người này khi “đã đòi lại được công lý”. Các bạn thật đáng được mọi người ngưỡng mộ, được những người “ngoại đạo” sùng bái, các bạn đã CHIẾN THẮNG ư ?????. Xin thưa với các bạn, các bạn đã thua, thua mà không biết tại sao mình thua thì mới nhục nhã các bạn a.

Tôi đã tình cờ ghi lại được đoạn hội thoại tại một quán café Hàng Hành, và qua cuộc nói chuyện tôi iết được một người tên Tuấn, đang học đại học Bách Khoa Hà Nội.
    - “ d** , cái bọn iCMS thì biết đếch gì, chẳng qua đi ăn cắp cái source của người ta rồi đi lừa BGK thôi, chứ lừa làm sao được giới CNTT trẻ”
    - “Tao biết từ lâu rồi, nói nhỏ với mày chứ thằng bạn chơi thân với tao hôm nọ hack vào “phần mềm của Website của mấy cái host kia” làm bọn kia chết đứ đừ, để tối nay về tao lên diễn đàn tin học post vài bài cho đỡ ... lạc hậu, bọn nó làm ô danh giời CNTT chúng mình quá ” (Tôi ngồi cách đó 3 bàn)

Những con mắt xung quanh đầy ngưỡng mộ nhìn 2 chàng trai của giới “CNTT”. Họ hãnh diện và cứ thế tiếp tục câu chuyện của mình.

Đừng vội tức giận vì nếu bạn có “suýt ” nữa thì nằm trong nhóm người này nhé. Các bạn hãy lắng nghe điều tôi sắp nói đây. Các bạn mong đợi cái ngày được cười hả hê vào nhóm iCMS, cười vào Vinacomm và hãnh diện tôi cũng vừa mới góp tay vào ký tên vì công lý. Nhưng các bạn đâu biết rằng các bạn đang vô tình làm tay sai cho một tổ chức nào đó, (tôi sẽ đề cập đến vần đề này ở nhóm người sau). Khi các bạn cười hả hê, cũng là lúc họ cười vào mũi bạn, vì họ đã thành công, họ đã có những tay sai đắc lực mà không mất đi cái gì của bản thân. Nhưng lại làm mất đi của đất nước những điều vô cùng quý giá.

Xin hãy đừng nói, nếu như các bạn không biết, sẽ không ai nói bạn dốt khi bạn khiêm tốn, không ai nói bạn ngu khi bạn không hiểu rõ vấn đề. Bạn chỉ thực sự ngu khi chưa hiểu mà cứ làm ra vẻ tôi biết nhiều lắm. Đừng tiếp tục làm tay sai vô điều kiện cho một hành động cạnh tranh không lành mạnh nào đó. Hãy im lặng để mọi việc được sáng tỏ hơn nhé.

- Loại người thứ 2 :

“Đây là bằng chứng chứng minh iCMS ăn cắp mã nguồn của CMS.NET đến 80%”
    “Các bạn giải thích sao về phần mềm của các bạn không tuân thủ theo đúng luật bản quyền của mã nguồn mở...”
    .......

Các bạn có hiểu biết quá, giỏi giang quá, đa số mọi câu hỏi của các bạn chỉ đều muốn làm sao cho nhóm iCMS phải chấp nhận “sự thật” mà các bạn đặt ra là iCMS là sản phẩm ăn cắp phải không? Và việc sử dụng mã nguồn mở vào thương mại hóa mà không mua bản quyền. Một nghĩa cử thật đáng tự hào, ông lý tự hào về các bạn, và tôi tin là ông Stephen còn tự hào xen lẫn biết ơn bạn hơn nữa.

Tôi xin hỏi các bạn một câu, bạn đang ngồi đọc bài này với hệ điều hành nào thế, bạn ước mơ cao xa muốn giúp cho nền CNTT nước nhà phát triển trong sạch, bạn muốn bạn đọat giải nhất trong các cuộc thi TTVN với những công cụ gì thế. Visual basic , delphi, ...., tôi dám chắc với các bạn ở Vietnam hiện nay, chỉ có 99% là nói rằng không dại gì không dùng ****** hay *****, các bạn đòi công lý, thế các bạn đã thực hiện công lý chưa. Những sản phẩm của công ty các bạn đã làm ra và bán cho khách hàng với những giá cắt cổ thì công lý ở đâu. Sự trong sạch ở đâu. Hay sự trong sạch chỉ được “áp dụng ” với những nhóm đọat giải trong cuộc thi TTVN.

Sự đóng góp cho ngành CNTT nước nhà của sản phẩm iCMS không một ai dám phủ nhận. Các bạn đã làm được gì hơn thế, tôi dám cá rằng có những bạn đang dương oai diễu võ bây giờ, 1,2 năm trước chẳng hiểu gì về CMS cho đến khi iCMS đoạt giải TTVN cả. Các bạn không cảm thấy phải nợ iCMS một lời cảm ơn sao. Còn những bạn đã biết CMS, và cảm thấy tôi quá giỏi tới mức iCMS không xứng đáng với những gì mà nhóm đã đạt được, các bạn kém miếng khó chịu sao? các bạn không ăn được đạp đổ sao? Xin đừng để tôi phải đưa các bạn vào nhóm thứ 1.

Có thể các bạn giỏi hơn nhóm iCMS rất nhiều, nhưng có một điều mà các bạn không thể bằng được nhóm iCMS bây giờ đó chính là tầm nhìn và bản lĩnh. Một tầm nhìn xa quyết định bạn tồn tại hay không tồn tại, bản lĩnh vững vàng giúp bạn ngã mà đứng dậy được. Đừng nghĩ rằng thương trường là thiên đường của sự danh tiếng, của sự xa xa hoa. Bạn có dám phủ nhận iCMS không đóng góp gì cho nền CNTT Việt Nam không, tôi không cần bạn trả lời cho tôi, hãy tự trả lời cho lương tâm của bạn.

Tôi ví dụ thế này, các bạn và nhóm iCMS đều muốn đóng góp cho nền CNTT nước nhà những điều tốt , các bạn có trong tay một cái búa (của người nước ngoài – Các công cụ lập trình, ...) , còn nhóm iCMS cũng như các bạn, nhưng họ biết vận dụng thêm một cái kìm nữa ( Mã nguồn mở - Cũng của người nước ngoài) , và nhóm iCMS đã đóng góp cho nền CNTT nước nhà những gì, sản phẩm họ làm ra với tính ứng dụng cao giúp ích rất nhiều cho xã hội, các bạn còn muốn gì, chỉ vì một việc không đáng là iCMS đã mắc một lỗi không nên có là không rõ ràng trong việc sử dụng mã nguồn mở sao. Các bạn hãy thử nhìn lại mình xem, các bạn đấu tranh vì công lý, hay đấu tranh vì lòng ghen tức, đố kỵ của mình về sự thành công của nhóm nói riêng, và của Vinacomm nói chung. Các bạn cứ thử dùng mã nguồn mở xem, nếu sản phẩm bạn làm ra có ích và có tính ứng dụng cao cho xã hội thì không có lý do gì mà các bạn không được xã hội trọng vọng, biết ơn. Dù cho bạn có đọat giải hay không.

Ban giám khảo chỉ làm phận sự của mình, sắp đũa chọn cột cờ... Không có gian lận, không có thiên vị , và nhất là không có nhắm mắt trao giải.

Nền CNTT nước nhà còn đang non trẻ , tai sao các bạn không chung sức, chung lòng ??? Đố kỵ nhau vì những điều nhỏ nhen như vậy có ích gì ???

Thật đáng buồn là các bạn cũng vô tình làm tay sai cho những việc làm sai trái còn gấp rất rất rất nhiều lần việc thiếu ý thức nho nhỏ của nhóm iCMS. Họ còn rất trẻ, ai cũng có lần vấp ngã, đừng hùa nhau vào để đạt được một trận cười hả hê và lấy cho mình một niềm tự hào vô hình. Tôi tôn trọng sự và ngưỡng mộ sự hiểu biết của các bạn, tôi thầm ước mong được như các bạn. Vì thế các bạn đừng phí hoài tuổi trẻ vào những việc không đáng, hãy góp sức mình xây dựng một nền CNTT vững mạnh. Và các bạn hãy tin rằng iCMS sẽ vượt qua, Vinacomm sẽ vượt qua, và các bạn cũng sẽ vượt qua bản thân mình.

- Loại người thứ 3:

Ở đời có nhiều loại chơi bẩn, nhưng loại ném đá giấu tay là loại bẩn nhất. Ai cũng biết thương trường là phải cạnh tranh, nhưng cạnh tranh thế nào thì vẫn mãi là điều nhức nhối. Một ngày đẹp trời, công ty bạn làm ăn phát đạt, bỗng nhiên mây đen kéo đến kèm theo một sản phẩm của công ty khác cạnh tranh , làm giảm thị phần khách hàng của mình. Trong tầm tay bạn có một đám hacker sẵn sàng nhận tiền, và hết lòng với chủ, sau những lời có cánh. Và một chiến lược bẩn thỉu nhanh chóng được vạch ra. Mượn tay hacker để khai mạc cho cuộc ném đá từ trong bụi rậm. Mượn tay nhóm 1 để làm vật thí mạng. Và nhóm 2 để đánh vào những điểm trọng yếu.

Bạn gây rối loạn tình hình trong giới CNTT, đánh bại đối thủ Vinacomm, thầm cười những kẻ tay sai , và cả vào mặt Ban giám khảo cuộc thi TTVN.

Thật đau đớn và cảm thấy nhục nhã khi trong hàng ngũ CNTT có những kẻ như bạn. Tôi sẽ không nói nhiều về bạn, vì bạn sẽ mãi mãi không thoát ra được vòng xoáy bẩn thỉu. Tôi chỉ mong các bạn hãy dừng ngay việc làm của các bạn lại. Hãy để mọi người tự ngẫm nghĩ xem họ được gì, mất gì, và nền CNTT nước nhà sắp mất đi điều gì.

- Các bạn hãy cùng ngẫm nghĩ cùng tôi, những cái nhếch mép từ trong bụng, những cái nhìn ganh ghét có đem lại cho bạn , hay cho nền CNTT Việt Nam điều gì không? Nền CNTT chúng ta còn đang hoang sơ, vì thế toàn giới CNTT cần đồng lòng đồng sức, Đừng để những cạnh tranh bẩn thỉu trên thương trường của một vài cá nhân làm mất đi cái đoàn kết ấy. Bạn thử tưởng tượng tiếp sau Vinacomm, sẽ là công ty nào bị cáo buộc với những lý do vô cùng “tiền sử” như vậy. Tôi rất lo sợ và không dám nghĩ tiếp
    - Chỉ khi nào bạn tự tạo cho mình một cây búa để làm việc mình cần, mà không phải đi mượn của ai, thì khi đó nền CNTT nước nhà mới thực sự phát triển. Hãy dừng việc chỉ trích nhóm iCMS. Các bạn hãy để tự nhóm và báo chí làm rõ mọi việc. Hãy ngẫm nghĩ lại những gì đã xảy ra, và thử thực sự đặt mình vào vị trí của họ. Bạn sẽ hiểu tâm trạng của nhóm như thế nào.
    - Tôi xin nhắc lại một lần nữa, hãy sáng suốt nhìn nhận vấn đề xa hơn nữa, không được làm tay sai cho bất kỳ một kế hoạch bẩn thỉu nào. Trong việc này chỉ có những kẻ đứng sau mới có lợi.

- Còn những nhóm người khác, và nhiều điều tôi muốn nói nhưng do sức lực có hạn, tôi chỉ xin phép trình bày ra 3 nhóm người để các bạn hiểu mình đang làm gì. Xin cám ơn các bạn đã theo tôi đọc hết bài này. Xin chân thành cảm ơn.
    Xin chào mọi người, xin cho em được nói vài lời, có gì sai xót mong được bỏ qua. Em chỉ đến với ddth chỉ mong được học hỏi thêm đôi điều nhưng thú thật cái em học được lại quá mênh mông không sao tưởng tượng được. Nếu được người ta gọi thì em cũng là dân IT, nhưng chỉ là nhãi nhép, trình độ bây giờ chỉ đáng đi làm phòng NET (Sự thật xót xa). Em xin trích dẫn lại bài viết của msjavatomcat vì em thấy bài này rất hay (Theo quan điểm cá nhân)mong được mọi người đọc lại một lần nữa thử xem sao. Theo em thấy, là dân IT chúng ta cùng nâng đỡ nhau cùng phát triển, chứ đừng có đả kích bôi bác nhau nhiều quá, không tốt. Đành rằng dân IT bây giờ làm kinh doanh cũng rất nhiều nên cái chuyện "Thương trường là chiến trường" là chuyện dĩ nhiên nên chuyện chơi xỏ nhau ... là chuyện thường tình. Xã hội chúng ta có đủ mọi loại người, điều này ai cũng biết, nhưng xin đừng làm chuyện trẻ con nữa, đừng có chửi bới bôi bác nhau chi cho khổ nữa. Hãy giúp đỡ nhau phát triển thì mới tốt. Em rất thích cách nói chuyện của anh Vi Khoa và Easy (rất sâu rộng) em mong được học hỏi nhiều lắm. Lời lẽ còn rất trẻ con mong quý vị rộng lượng bỏ qua, xin cảm ơn.
    Ps mọi người: Cuộc chiến tranh nào cũng chỉ vì lợi ích kinh tế. Ai khôn thì sống ai dại thì chết. Tuy nhiên nhân đạo vẫn luôn được đặt lên hàng đầu, và chúng ta cũng vì nhân đạo mà đấu tranh. (Luật sống)
    Sống trên đời sống cần có một tấm lòng.

Like
    0
    Tiền mua được tất cả
    Nếu không mua được nghĩa là không biết chỗ mua, hoặc tiền ít quá thôi.

Báo chí là cái thá gì mà không mua được??

Like
    0
    Vậy nếu không tin báo chí nữa, xin bạn đừng đọc báo nữa nhé?

Nếu bạn chỉ có cái miệng, xin bạn cứ phản đối, cứ la làng,... , nhưng nếu có bộ óc, xin bạn hãy làm 1 điều gì đó ngoài việc ngồi đó mà nói nhé....

Like
    0
    Này sao không bàn luận những cái nóng bỏng hiện nay mà vẫn tiếp tục cái topic từ đời nảo đời nào rùi?

Người ta đã giải quuyết xong rùi thì nên tham gia vào cái topic khác đi mấy bạn ơi! Tôi không bênh vực bên nào cả nhưng năm mới nói chuyện cũ, mà là chuyện cũ đã êm rồi, người ta lại bảo mình bới móc, không hay đâu các bạn à. Con gái bọn mình bới móc ngồi lê mách lẻo thì được, tính vốn xấu do di truyền mà , còn con trai thì cũng nên tìm topic khác mà post bài. Nói đi nói lại chuyện này người ta cười cho đấy.

Like
    0
    Cái thread từ 2004 mà giờ lỗi ra chi hông bít. Closed

Trang 13 / 13 FirstFirst ... 810111213

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết