Trang 21 / 21 FirstFirst ... 1618192021
Hiển thị kết quả từ 201 đến 207 / 207
    Like
    0
    Nhóm iCMS:"CMS.NET so với module CMS của iCMS giống khoảng 30%"

NÊN nói lại là module CMS của iCMS so với CMS.NET giống khoảng xx%

- ở đời người ta thường nói con giống cha chứ ai nói cha giống con bao giờ ? - nói thế lại hóa ra CMS.NET bắt chước các iCMS à ?

Like
    0
    Công bằng mà nói. Cho dù nhóm phát triển iCMS đã nhận lỗi, thì trong các bạn không hề có 1 cái "tâm" của một con người có liêm sỉ. Tôi cũng làm trong ngành CNTT và rất hiểu điều này. Để đạt được mục đích, có nhiều con đường khác nhau, nhưng các bạn đã chọn đi vào 1 con đường đen tối. Có thể các bạn bị xúi giục, nhưng như vậy cũng nghĩa là cái tâm của các bạn ko sáng.

Mọi trả lời của các bạn đều rất khéo, nhưng đều chả giải quyết vấn đề gì cả. Các bạn có nghĩ gì về bản thân mình khi làm như vậy ko?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi iCMS trả lời trên tuổi trẻ
    Câu hỏi giành cho nhóm iCMS Tại sao nguồn tham khảo chính của sản phẩm iCMS (phần CMS) là Real World ASP.NET: Building a Content Management System của tác giả Stephen R. G. Fraser và CMSNet, các bạn lại không liệt kê trong tài liệu thuyết minh kỹ thuật dự thi TTVN 2003 mà chỉ thông báo với BGK ? (Vũ Hữu Lương, 28 tuổi, Thái thịnh - Hà nội) 03/12 15:40

- Nhóm iCMS: Chúng tôi đã thừa nhận sai sót này và chính thức xin lỗi tác giả Stephen Fraser trong thông báo gửi báo chí sáng nay (3-12-2004). Việc chúng tôi không bổ sung vào phần tham khảo của tài liệu thuyết minh là hành vi không đúng và không tôn trọng tác giả. Chúng tôi rất mong ông lượng thứ.

Phải nói rằng thái độ của iCMS khi trả lời trên Tuổi trẻ tốt hơn nhiều khi trả lời trên ddth này. Các bạn có thể thấy câu trả lời này ko quanh co biện hộ. Hi vọng iCMS sẽ sửa được cái sai của mình.

Quên, sự việc của VVT về mua iCMS: "Thông tin trên chỉ được đăng trên SaigonTimes, tuy nhiên nếu đọc kỹ, các bạn sẽ thấy trong bài báo đó đăng rằng “đang đàm phán” với iCMS để mua sản phẩm (Nguyên văn: “Vinacomm is negotiating to buy the Innovative Content Management System (iCMS) software developed by Diem Tua (fulcrum) group for VND10 billion to commercialize the information search product”. SGTimes, 9/1/2004. http://www.vietnamtrade.org/news_arc...7-484FC0FBA8C3). Nhưng sau đó Vinacomm đã không mua lại mà cùng hợp tác với iCMS để phát triển và thương mại hoá sản phẩm này. Chúng tôi chưa bao giờ tuyên bố đã mua iCMS với giá 10 tỉ đồng."

Cái này chắc không ai nghĩ đến phải không? Đến giờ này tôi vẫn chưa có ác cảm với VVT. Chiêu này thấy "độc" thật.

Like
    0

Hãy để cho các bạn iCMS một cơ hội!

Tôi là một người theo dõi chủ đề này trong nhiều ngày qua. Khi tôi đọc tin trên diễn đàn, được biết nhóm iCMS đã lên tiếng xin lỗi mọi người. Thành thực mà nói thì chúng ta nên cho họ 1 cơ hội, ko ai phủ nhận họ là người giỏi cả. Nhưng trên con đường sự nghiệp ai chẳng 1 lần vấp ngã, họ đã xin lỗi, họ đã hối cải thì chúng cũng ko nên bắt ép họ làm gì nữa. Đánh kẻ chạy đi ko ai đánh người chạy lại cả. Các bạn nghĩ thế nào nếu chỉ vì 1 lần mắc lỗi mà hàng trăm nghìn người quay sang vùi dập các bạn! Ai cũng mong có 1 cơ hội làm lại. Hi vọng nhóm iCMS sẽ trở lại và đóng góp hơn nữa cho tin học Việt Nam:

Như anh Vi Khoa đã nói, mục đich của chúng bây là sự trong sáng của sân chơi trí tuệ Việt Nam và trách nhiệm lương tâm của VVT đến đâu trong những lần thi trước. Ngẫm ra VVT mới là kẻ đáng trách nhất. Ko ai phủ nhận Thắng là người tài, nhưng là ko có "tình yêu trong sáng" với ngành công nghệ thông tin. Ý kiến của tôi, chúng ta nên chuyển sang topic mới điều tra và Thắng. Thắng là người đứng đằng sau mọi chuyện, là người giật dây, còn iCMS cũng như nhiều người khác, thiết nghĩ chỉ là những con tốt thí thôi (1 ai đó trong diễn đàn đã ví như vậy và tôi rất tâm đắc)

Hãy cho các bạn iCMS 1 cơ hội!

Like
    0
    Thưa các bạn
    Tôi rất khâm phục những ai, ở bất cứ lứa tuổi nào,bất cứ ở đâu có những đóng góp nhiều hoặc ít trong việc phổ biến công nghệ thông tin cho xã hội và có những tìm tòi nghiên cứu Việt hóa công nghệ thông tin sớm đưa đất nước thoát khỏi lạc hậu, đói nghèo. Do đó tôi đã từng khâm phục các bạn đoạt giải trí tuệ Việt nam.Tôi có mấy suy nghĩ gửi diễn đàn
    1. Trong tình hình VIệt nam hiện nay có ai nói to cho mọi người biết mình đang dùng một phần mềm ***** (ăn cắp)nào đó và có ai (kể cả các giáo sư tiến sĩ nổi tiếng trong ngành công nghệ thông tin) nói được mình không bao giờ dùng các samples có đầy trong các đĩa CD và kèm theo các phần mềm cài đặt trong máy cá nhân hay trên web? Tôi nghĩ việc ấy (làm theo,copy?) có thể chấp nhận được. Mày mò trong các samples mà làm ra cái gì ứng dụng được,có ích cho xã hội thì phải có trình độ và phải chịu học hỏi. Bản quyền phần mêm là một việc khác.
    2. Tôi có những gợn lên khi năm trước đại diện nhóm ICMS trả lời trên báo Tuổi trẻ có nói đại ý: giải nhất cuộc thi do phó thủ tướng đích thân trao thì không thể nghi ngờ về giá trị đích thực của nó và hôm nay trên một số báo điện tử, đại diện của nhóm ấy lại nói ban giám khảo cuộc thi là những vị khoa bảng có tiếng tăm,có thực tài trong lãnh vực CNTT được xã hội công nhận. Như vậy các bạn chưa tự đứng trên đôi chân của mình,các bạn không tự biết giá trị chân thực tự thân mà phải nhờ ngoại lực. Theo tôi cách suy nghĩ ấy làm hại tiền đồ các bạn và nếu các bạn giử một trọng trách nào đấy thì có hại nhiều cho xã hội. Có bạn nào từng nghe Billgate nói do tổng thống Mỹ trao giải nên Windows có giá trị không?
    3. Nhóm ICMS nhận có dùng mã nguồn mở nhưng bạn VVT lại nói là không hoặc rất ít đều có lý.Nhưng rõ ràng bạn VVT hàm ý cho rằng chỉ có nhóm ICMS mới copy nhiều mã nguồn mở còn từ khi sản phẩm ấy vào tay vinacomm đã được nâng cấp,phát triển nên phần copy ít đi (10% hoặc không phần trăm nào đều có thể làm được)Bạn VVT giỏi hơn nhóm ICMS. Bạn VVT không thể xử sự với bạn bè của mình như vậy được. Bạn làm vậy thì bạn sẽ không còn ai chơi với đâu.Không có bạn thân thì tiền tỉ cũng chỉ là mớ giấy bẩn.
    Nhưng nói cho cùng bạn VVT và nhóm ICMS cũng chì là con cờ trên bàn cờ mà thôi,các bạn có thấy như vậy không?
    4. Ai đó không nên tiếp tục cho thanh niên,sinh viên ăn món bánh phỉnh nữa,ru ngủ tuổi trẻ bằng hư danh,thành tích ảo chỉ làm hại tuổi trẻ ,đất nước, dân tộc mà thôi.Nên dừng lại đi.
    Lời cuối: Các bạn ICMS và cả bạn VVT nữa,các bạn hãy đứng lên đi,buớc thật vững bằng đôi chân của mình và nghĩ thật sâu xa bằng cái đầu của mình rồi ra xã hội lại sẽ công nhận các bạn là nhân tài nếu các bạn quả có thực tài.

Thái Dương

Like
    0
    Tôi tên là Vũ Hùng Thịnh, 15/8 đường 800A Nghĩa Đô. Tel.: 0903483747
    Sau khi đọc toàn bộ các thread liên quan đến iCMS và VVT, tôi chỉ muốn hỏi iCMS group 1 câu:
    - Cả 4 đã thừa nhận những gì mình "xào" là sai trái (sau khi biết không thể dấu được nữa) thì không phải là 1 hành động dũng cảm hay cao thượng gì cả. Nếu là những người dám đối mặt với sự thật, các U có dám tuyên bố trả lại giải thưởng cho BTC không?
    Tôi hy vọng là 4 of U sẽ dũng cảm trả lại mặc dù tôi biết chắc là không bởi vì các U nghĩ "chỉ có những thằng "ngu" và mắc bệnh "sĩ chết trước bệnh tim" mới làm như vậy.
    Đối với ai-ti, tôi chỉ là một thằng i-tờ không hơn không kém. Tôi cũng xài OpenSource để phục vụ công việc của mình nhưng đảm bảo bằng mạng sống của tôi là không bao giờ tôi che dấu cái việc tôi lấy những source ấy ở đâu và tôi cũng tự hào là chưa bao giờ kiếm được xu nào từ việc dùng những OpenSource ấy cho nên tôi có quyền nói rằng "TÔI COI KINH CÁC BẠN".

Còn về VVT và cái giá 10 tỷ của iCMS, tôi xin lạm bàn chút thế này:
    1. Kinh doanh tất nhiên phải có mánh khoé của nó, nhất là ở mảnh đất VN ta từ xưa các cụ đã có câu "buôn gian, bán lận" rồi nên việc VVT đánh bóng tên tuổi VinaChôm với chiêu bài "mua lại" iCMS với giá "10 tỷ" là chuyện bình thường, không ai đánh thuế thằng nói phét.
    2. Việc mua bán là trên nguyên tắc thuận mua, vừa bán cho nên việc VVT bán lại iCMS cho VTV, ANND, TP ... với 1 tỷ hay *** tỷ hoặc giá nào thì đó cũng là việc của các bên liên quan, chúng ta (tôi muốn nói là tôi, và những ai không dính gì vào tới những vụ mua bán đó) không có quyền can thiệp vì biết đâu trong việc mua bán đó đều là "đôi bên cùng có lợi", nhiều khi được người khác "lừa" để mua "hớ" cũng lợi.
    Được sửa bởi dienbaquan lúc 22:01 ngày 03-12-2004

Like
    0

Xin thôi đạp người đã ngã !

Đọc hết các thông tin nóng hổi của các bác, thật tình tôi phát khiếp. Tôi cũng thử đặt mình vào hoàn cảnh mà nhóm Icms và chú VVT(xin lỗi tôi cũng hơi cứng tuổi rùi) vướng vào thì tui phải ngay lập tức kiếm một chỗ nẻ nào đó mà chui xuống thôi. làm sao còn hơi sức và can đảm để trả lời các bạn nữa, với lại nhiều bạn hỏi như kiểu công an lấy cung phạm nhân ấy" CÓ hoặc KHÔNG" nghe mà lạnh gáy. Cho nên các bạn cứ thắc mắc tại sao họ chậm trễ trả lời....

Theo tôi lỗi của họ là gì ?

Sản phẩm của họ tốt. có thể áp dụng(và đã được nhiều nơi áp dụng) nhưng họ đã kinh doanh một cách bất hợp pháp.

họ đã đem một sản phẩm không hề được sáng tạo để đi thi một cuộc thi sáng tạo. Nếu có một cuộc thi với tiêu chí "cải tiến" thì có lẽ hợp lý hơn.

Họ đã sai lầm khi nghĩ rằng họ sẽ là "vua xứ mù"( họ chỉ áp dụng sản phẩm của họ ở việt nam thôi) coi giới ITVN đui hết chơn(tôi chỉ phục mỗi nhóm viết ra VNDOCR20 thui) còn với giải thưởng TTVN2001 thì tui coi như pha vì chính năm đó tôi cũng đã việt hoá một bản diễn đàn snitz cho trang web của tui (mà thú thực bà con đừng cười "tiếng anh một chữ bẻ đôi không biết" chỉ vừa làm vừa tra từ điển thôi)

Nếu tôi ở cương vị họ thì tôi sẽ làm sao ? khi mọi việc được phanh phui ra thế này! đã có bạn nào tự đặt mình vào hoàn cảnh của họ để trả lời chưa ?

Tôi nghĩ rằng không nên dồn người khác vào đường cùng, tôi đọc nhiều bài các bạn viết với những lời lẽ rất thô tục như : "bọn ngu, heo, lợn ...." tại sao phải như vậy ? Chúng ta viết trong topic này với nhu cầu phanh phui sự thật, đem lại sự công bằng... tức là với ý xây dựng chứ không phải phá hoại ... hãy cho những thanh niên đó một cơ hội... các bạn đã cho họ thấy được mặt trái của vấn đề ... mà tôi nghĩ họ cũng là những người biết suy nghĩ... nhưng không phải ai cũng đủ dũng khí để thừa nhận sai lầm của mình (ví dụ như tui rất xí trai nhưng tui không bao giờ thừa nhận điều đó .. hôm nay chỉ là ngoại lệ mà thôi)

Các bạn thân mến !

Tôi nghĩ là topic này có thể đóng ở đây được rồi, chúng ta đã có chừng đó sự giận dữ, chừng đó chứng cớ, ... và phần nào sự thông cảm .. . hãy để những thanh niên đó làm lại cuộc đời của họ. Chúng ta cũng không muốn sau sự việc này họ sẽ bị hắt hủi, sẽ trở thành những kẻ cùi hủi trong xã hội hay trong giới IT này, ai cũng có một lần vấp ngã, ...danh dự, uy tín của họ đã sụp đổ ... đó là nỗi đau tinh thần lớn nhất ... với lòng vị tha của con người hay của riêng người VN hãy thôi đi những lời chỉ trích hoặc những câu hỏi không cần thiết nữa.!

Tôi : Hùng, đang sống ở cộng hoà liên bang Đức

Trang 21 / 21 FirstFirst ... 1618192021

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết