Trang 5 / 21 FirstFirst ... 234567810 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 207
    Like
    0
    Tên tôi đã nói ở trên.

Trước hết tôi không phủ nhận thành công của iCMS khi ứng dụng. tôi chỉ muốn các bạn nói thật về iCMS.

Các bạn trả lời là iCMS sử dụng CMS làm base. Mình đặt câu hỏi :

1. Tại sao trong các thread trên TTVN, bạn lại luôn khẳng định là iCMS là tự viết 100% (tôi có theo dõi thread 232 trước khi nó bị xóa). Sau khi có chứng cứ chứng minh sự giống nhau giữa CMS.NET và iCMS thì bạn mới nhận ? Điều này khiến chúng tôi nghi ngờ cả 2 phần kia chưa chắc là 100% theo bạn nói. Bạn đừng bắt mọi người phải tìm chứng cứ rõ ràng thì bạn mới nhận. Bạn khẳng định đi.
    2. Câu hỏi về 10 tỷ(câu hỏi liên quan đến nhóm iCMS) . Nhóm iCMS có nhận 10 tỷ hay không ? [Có/Không] -Nếu Có - Bạn đã nộp thuế chưa [Có/Không]
    3. iCMS là của nhóm iCMS ? [có/không] (Có thể trả lời hoặc không: cảm nghĩ của bạn khi sếp bạn nói với báo chí nước ngoài là "won twice" ? )

Like
    0
    Chào nhóm iCMS,
    Tôi là Lê Đình Lĩnh Nam, hiện đang ở Nhật Bản. Tôi có 02 câu hỏi sau:
    1) Các bạn luôn khẳng định sản phẩm "Hệ thống khai thác và quản lý nội dung trên nền Web" là do các bạn dày công sáng tạo và phát triển. Nếu vậy, xin hãy liệt kê thật NGẮN GỌN những tính năng của sản phẩm đó mà các bạn cho là sáng tạo nhất, và cũng là niềm tự hào lớn nhất của các bạn?

Xin lưu ý rằng tôi không đánh đồng khái niệm "sáng tạo" với việc phải thực hiện hoàn toàn từ đầu (from scratch). Nói một cách đơn giản, nếu các bạn đã thuyết phục được BTC TTVN về sự sáng tạo của các bạn, thì bây giờ các bạn hãy thể hiện thật NGẮN GỌN những điều trên cho chúng tôi được biết.

2) Đây không hẳn là một câu hỏi, mà là một góp ý dành cho các bạn. Thành thật đề nghị các bạn hạn chế sử dụng giọng văn kể lể khi trả lời các câu hỏi trên thread này. Tôi cũng đã xem qua bản tài liệu kỹ thuật mà các bạn gửi tham dự TTVN 2003, một số phần trong tài liệu cũng được trình bày với phong cách trên.
    Thú thực, các thông tin về lý tưởng sống, khát vọng, những khó khăn của riêng nhóm các bạn,v.v. khiến cho những người đọc như tôi rất khó nắm bắt được vấn đề chính được đưa ra bàn bạc. Mong các bạn thông cảm.

Trân trọng kính chào.

Like
    14
    Tôi tên Nguyễn Hà Anh lưu học sinh tại TQ, xin lỗi vì không có ĐT sinh viên mà, tôi thấy các bạn nói việc xuất hiện các file bitmap là do các bạn không xóa các file thừa, còn việc file đăng ký (register) của vtv giống hệt của ... thì các bạn giải thích sao? hay là cũng là file thừa và website của VTV không có tính năng đăng ký?

Like
    0
    chào các thành vien iCMS
    tôi đã theo dõi các bài về vấn đề này,và vừa đọc bài trả lời của các ban. về bản thân tôi cảm thấy thực sự không thỏa mãn về các câu trả lời đó.tuy nhiên tôi phải chấp nhận 1 thực tế như vây vì trong lúc nay tôi không thể kiếm được 1 điều gì đó tốt hơn.hy vọng các bạn sẽ trả lời cho tôi cau hỏi sau.
    --đó là về phần mềm iCMS đươc viết trên các cơ bản của của CMS.NET (chứ chưa nói các kênh thông tin khác nói là giống đến 80 %) sau khi đoạt giải và được thương mại hóa các bạn phải có NGHĨA VỤ VÀ TRÁCH NHIÊM thông báo với các đối tác là phần mềm đó được xây dựng trên các Open Source.vậy tại sao các bạn ko nói điều này(để họ có suy nghĩ và chọn lựa)??? các bạn đừng có tiếp tục trả lời tôi rằng các ban quên như câu trả lời vê phạm luật GPL (LÀ CÁC BẠN QUÊN CHƯA ĐỌC NHÉ) đền giờ phút này iCMS đã được ứng dụng trên rất nhiều trang webs, và nó đang được súc tiến với các dự án khác. vậy các chủ đầu tư có biết là mình đang bỏ ra 1 số lượng tiền lớn có thể là rất lớn (dự án cổng thánh gióng) đê mua 1 phần mêm viết trên cơ bản của Open Source có đến 80% là không thay đổi !!! hơn thế nữa các trang webs đang ứng dụng iCMS đang đứng trước các nguy cơ tiềm ẩn về bảo mật rất cao. các bạn và chúng tôi thừa biết là các phần mềm dựa trên các Open Source thương hay gặp rắc rối. bản thân tôi chưa đựơc tiếp cận với đoan Open Source đó nhưng nó đã bằng cách này hoặc cách khác đang đươc chuyền tay nhau. tôi ko phải là dân chuyên nghiệp nhưng còn với các harkers thì sao??? đấy là chỉ nói riêng với VN chung ta vối các trang webs đang ưng dụng nhưng Cổng Thánh Gióng thành công thì chắc chắn các harkers trên thế giới sẽ thử sức.sẽ như thế nào khi nó bị đánh sập??? và lúc đó các bạn lại sẽ nói là quên???(nếu vụ việc này chưa được phanh phui) hoạc các ban sẽ chốn ở 1 nơi nào đó??? để lai CHÚNG TÔI những người đang LÀM và HY VỌNG cho IT Việt Nam có 1 bộ mặt mới đối mặt với chuyên này.
    hãy trả lời cho tôi khi tôi đang cảm thây còn yeu quý các ban vì it ra các bạn cũng là 1 trong các con người có thể làm thay đổi tương lai IT Việt Nam dù các bạn đã làm cho tôi rất buồn. TTVN không thể là những ngươi Vô Trách Nhiệm Và Dối Trá được. trách nhiêm thuộc về các bạn. và sự thẩt cũng ko bao giờ muộn cho dù thế nao đi nữa. vẫn còn ít nhất là tôi đang hy vọng vào các bạn.
    Cộng Hòa Czech
    Nguyen Tuan Ha
    +420 775 082 888

Like
    0
    Quote Được gửi bởi iCMS
    Nhóm iCMS xin trả lời các bạn quan tâm.

1. iCMS có xây dựng từ đầu không (from scratch)
    Trả lời : Spider và Offline Client được viết từ đầu. CMS thì không, CMS được viết trên nền CMS.NET của tác giả Fraser, sau đó đã thay đổi toàn bộ phần front-end, phần quản trị thì đã thực hiện cải tiến workflow, thêm nhiều tính năng mới, chuyển sang giao diện tiếng Việt vì chúng tôi chỉ nhắm vào thị trường VN.
    Câu trả lời của nhóm iCMS là không.

2. iCMS sử dụng mã nguồn mở, tại sao không khai báo ?
    Xin nói ra ngoài lề về nGallery, 1 trong những điều gây tranh cãi. nGallery là phần mềm opensource, được bảo vệ bởi GNU GPL. iCMS đem dự thi TTVN 2003, không có module nào là Gallery hay tương tự.
    Nhưng chúng tôi đã không ghi credit hay tham chiếu nGallery ở dưới. Điều đó là sai hoàn toàn và trái luật GPL.

... chúng tôi đã sai và chúng tôi nợ ông Fraser 1 lời giải thích và xin lỗi nghiêm túc. Chúng tôi không nói chuyện luật pháp ở đây, vì kiện cáo thì cả 2 bên sẽ mất nhiều thời gian, nhưng chúng tôi sẵn sàng xin lỗi ông Fraser và xin phép ông với những đk ông đưa ra (mặc dù có thể là muộn), sử dụng CMS.NET như 1 nền cơ bản để xây dựng phần CMS của iCMS. Chúng tôi không có dụng ý xấu, không hề phạm luật GPL, nhưng chúng tôi đã không đọc phần Copyright và chúng tôi sẳn sàng xin lỗi ông, xin phép được ông cho phép tiếp tục phát triển iCMS. Làm sai thì phải nhận sai và phải sửa sai, đó là quan điểm của chúng tôi.
    Tôi là Nguyễn Trung Kiên, làm tại Bộ phận nghiên cứu công nghệ - Trung tâm Thẻ Incombank. Qua phần trả lời của các bạn, cho dù có nhiều lý do và rất rất muộn màng nhưng các bạn đã thừa nhận việc iCMS phát triển dựa trên CMS.NET. Các bạn cũng đồng ý sẵn sàng sửa sai. Vậy tôi xin có câu hỏi:

- Các bạn sẽ sửa sai như thế nào trong trường hợp các khách hàng của các bạn (VTV, CAND, TP,..) gặp rắc rối: Bị kiện vì đã sử dụng phần mềm bất hợp pháp; Bị tấn công và làm sai lệch dữ liệu trong khi họ là các cơ quan báo chí quốc gia?

Xin chân thành cảm ơn.

Like
    0
    Kính gửi các bạn, tôi xin trả lời trước về vấn đề cách thức hỏi và trả lời trong luồng này.

Trước hết tôi xin gửi làm cảm ơn Admin Vi Khoa vì đã cố gắng giữ đúng luật chơi.

Về cách thức trả lời, nhiều bạn yêu cầu chúng tôi trả lời theo kiểu Có / Không. Nếu tôi trả lời Có Không, không kèm theo lời giải thích nào (theo các bạn là kể lể) thì có thể chỉ thoả mãn riêng cá nhân đó mà không làm thỏa mãn được dư luận. Tôi sẽ đưa câu trả lời Có , Không + thêm sự giải thích cho hành động đó.

Nhiều bạn yêu cầu chúng tôi trả lời ngay, trả lời nhanh. Tôi hiểu các bạn rất bức xúc về vấn đề này, nhưng các bạn buộc phải thông cảm với chúng tôi. Chúng tôi hiện đang sống và làm việc tại HN, còn các bạn thì từ khắp mọi miền trên TG, các bạn có thể đưa ra câu hỏi vào bất kỳ thời điểm nào, còn chúng tôi chỉ có thể trả lời ngoài giờ hành chính, hoặc cùng lắm là tranh thủ những lúc nghỉ ngơi. Đây không nằm trong công việc của công ty, tôi tin là các bạn thông cảm.

Rất nhiều bạn hỏi về những chuyện ngoài chuyện sản phẩm iCMS, theo đúng luật chơi chúng tôi có quyền không trả lời những câu hỏi nêu trên.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi iCMS
    Kính gửi các bạn, tôi xin trả lời trước về vấn đề cách thức hỏi và trả lời trong luồng này.

Trước hết tôi xin gửi làm cảm ơn Admin Vi Khoa vì đã cố gắng giữ đúng luật chơi.

Về cách thức trả lời, nhiều bạn yêu cầu chúng tôi trả lời theo kiểu Có / Không. Nếu tôi trả lời Có Không, không kèm theo lời giải thích nào (theo các bạn là kể lể) thì có thể chỉ thoả mãn riêng cá nhân đó mà không làm thỏa mãn được dư luận. Tôi sẽ đưa câu trả lời Có , Không + thêm sự giải thích cho hành động đó.

Nhiều bạn yêu cầu chúng tôi trả lời ngay, trả lời nhanh. Tôi hiểu các bạn rất bức xúc về vấn đề này, nhưng các bạn buộc phải thông cảm với chúng tôi. Chúng tôi hiện đang sống và làm việc tại HN, còn các bạn thì từ khắp mọi miền trên TG, các bạn có thể đưa ra câu hỏi vào bất kỳ thời điểm nào, còn chúng tôi chỉ có thể trả lời ngoài giờ hành chính, hoặc cùng lắm là tranh thủ những lúc nghỉ ngơi. Đây không nằm trong công việc của công ty, tôi tin là các bạn thông cảm.

Rất nhiều bạn hỏi về những chuyện ngoài chuyện sản phẩm iCMS, theo đúng luật chơi chúng tôi có quyền không trả lời những câu hỏi nêu trên.
    Hiện tài vấn đề của ICMS là điểm nóng của dư luận thế mà các bạn lại coi như chuyện đó rất bình thường tôi nghĩ dù có bỏ ra vài ngày để tra lời những câu hỏi của mọi người thì chỉ cần bạn giải thích đúng mọi người chấp nhận thì việc bỏ ra vài ngày có đáng không hay có thể thời gian là rất quý nhưng cái sản phẩm đã đang và sẽ là sản phẩm chiến lược của các bạn bị nghi ngờ đến như thế thì tôi nghĩ một vài ngày hay thậm chí một tháng đi nửa cho việc chứng minh sản phâm đó là của chính mình ,nếu đúng moi người có thể xin lỗi các bạn nếu các bạn chứng minh đó chính là sản phẩm của bạn làm ra ,hay là vì cac bạn không thể trả lời thế nào cho sự vi phạm của mình đây ?

Like
    0
    Chào các bạn iCMS. Mình là Anh Tuấn, số ĐT (60)176809540, xin phép hỏi các bạn một số câu hỏi sau:
    1. Trong phần trả lời bạn có nói "sau đó đã thay đổi toàn bộ phần front-end, phần quản trị thì đã thực hiện cải tiến workflow, thêm nhiều tính năng mới, chuyển sang giao diện tiếng Việt vì chúng tôi chỉ nhắm vào thị trường VN" . Xin cho mình hỏi, ví dụ mình là một người Lào(CNTT không bằng VN) mình lấy mã nguồn của các bạn, sửa giao diện và ngôn ngữ rồi mang đi kinh doanh các bạn sẽ phản ứng thế nào? Nếu có thể mong bạn cho mọi người biết một số vị dụ về "tính năng mới" của các bạn hay "nhiều tính năng mới" như bạn nói chỉ là để phù hợp với việc sử dụng tiếng Việt?
    2) " Xin nói ra ngoài lề về nGallery, 1 trong những điều gây tranh cãi. nGallery là phần mềm opensource, được bảo vệ bởi GNU GPL. iCMS đem dự thi TTVN 2003, không có module nào là Gallery hay tương tự. Điều này BTC,BGK có thể làm chứng.
    Sau khi về công ty Vinacomm, chúng tôi có sử dụng nGallery, nhưng hoàn toàn chỉ cho các trang web miễn phí hoặc có mục đích từ thiện. Như TTVN.com.vn (tặng BTC), website Hoa hậu VN (tặng báo TP), website VAVA.org.vn (tặng Hội nạn nhận chất độc màu da cam). Tuyệt đối chúng tôi không sử dụng cho website thương mại bán lấy tiền."
    Về vấn đề này tôi có một thắc mắc. Các bạn nói không sử dụng vào mục đích thương mại, vậy cho phép mình hỏi các bạn có trả tiền quảng cáo cho các trang đó không khi đưa tên của vinacom lên đó, hay là miễn phí với danh nghĩa "Nhà tài trợ"(tài trợ bằng trí tuệ và công sức của người khác). Xét về kinh tế, thì việc làm đó của các bạn cũng có giá trị kinh tế rồi, vậy các bạn sẽ "có hành động" như thế nào đối với tác giả của nGallery?

3) "Nếu so tổng thể cả 3 phần, 2 phần Spider và OfflineClient là tự viết hoàn toàn (mỗi phần từ vài chục nghìn đến cả trăm nghìn dòng mã) , thì không thể kết luận iCMS đã xào toàn bộ CMS.NET đi thi và được giải Nhất"
    Theo phân tích của Vikhoa, ở một số phần của CMS, các bạn "quên" không đổi tên một số phần, đặc biệt là database vậy cho phép mình hỏi các bạn làm thế vì "tôn trọng tác giả" hay "quên" hay "sợ thay đổi những phần đó thì sẽ phải thay đổi hoàn toàn code"
    Nếu là "tôn trọng tác giả" thì chắc là câu trả lời bên trên của bạn đã tự mâu thuẫn rồi.
    Nếu là "sợ thay đổi"... cho phép mình nghi ngờ về hai module spider và offline của các bạn cũng là ăn cắp của người khác vì đơn giản chỉ là sửa tên mà các bạn không làm hết thì mình không nghĩ trong thời gian ngắn "khoảng thời gian các bạn đã từng nói dùng để phát triển iCMS tương đối ngắn) thì với một nhóm ít thành viên như của các bạn có đủ thời gian và khả năng tìm giải pháp và "type" hàng trăm nghìn dòng lệnh trong khi chỉ riêng phần đổi tên các bạn đã "quên" dẫn tới việc cộng đồng IT có "bằng chứng" về việc làm của các bạn?

Mong các bạn iCMS trả lời, nếu có trùng lặp hoặc thấy những câu hỏi của tôi là "ngoài lề" thì nhờ bạn vikhoa hoặc các mod xóa hộ.
    Được sửa bởi ghetcongaixau lúc 13:04 ngày 02-12-2004

Like
    0
    Có lẽ các bạn nên tập trung hỏi vào các vấn đề kĩ thuật, đạo đức, những nghi vấn liên quan đến việc sử dụng mã nguồn mở chứ không nên hỏi về vụ 10 tỷ nữa. Tại sao???

Tôi thấy BTC TTVN đã khẳng định VVT không tham gia vào thành phần BGK các cuộc thi trước => Không có việc VVT "tự trao giải cho mình", "iCMS nhận giải hay giám khảo VVT nhận giải đây?"-- theo tuyên bố của hacker. Trên quan điểm đó, giả sử VVT không thực sự bỏ ra 10 tỷ để mua bản quyền iCMS thì cũng chẳng có vấn đề gì, thủ thuật thông thường trong kinh doanh (ở đây tôi nói với giả thiết VVT không vận động hành lang, kết quả cuộc thi ko bị tác động bởi VVT).
    Một điểm nữa một số bạn hay nhầm là Vinacomm bỏ ra 10 tỷ để mua iCMS nhưng khi họ bán cho các báo khác thì giá bán cho mỗi đơn vị như thế ko thể lên đến tiền tỷ như vậy được. Vinacomm bỏ ra 10 tỷ là mua toàn bộ bản quyền của iCMS, còn các báo thì chỉ mua quyền sử dụng mà thôi, giá cả khác nhau, các bạn đừng nhầm.

Like
    0
    iCMS "còn chúng tôi chỉ có thể trả lời ngoài giờ hành chính, hoặc cùng lắm là tranh thủ những lúc nghỉ ngơi" >>> câu trả lời không chính xác và thiếu trách nhiệm!

Các bạn nói "Làm sai thì phải nhận sai và phải sửa sai, đó là quan điểm của chúng tôi.
    " nhưng trả lời kiểu này không thấy có sự nhận sai ở đây.

Nếu các bạn thấy các bạn sai, các bạn phải có ít nhất một người phụ trách trả lời vấn đề này. Đằng này, các bạn lại bảo chỉ trả lời ngoài giờ hành chính, hoặc cùng lắm là tranh thủ những lúc nghỉ ngơi! Thế chắc chúng tôi cũng rảnh lắm ư? Vấn đề ở đây liên quan đến cuộc thi TRÍ TUỆ VIỆT NAM cũng như nền IT của VN . Các bạn là nhóm đoạt giải TTVN thì các bạn phải có trách nhiệm giải thích mới được không thể trả lời kiểu vô trách nhiệm vậy được!

Toàn thể những người quan tâm ở đây không có ác ý với các bạn nhưng cảm thấy buồn và xấu hổ nếu sự thật các bạn đã làm như thế! Cần phải làm rõ vấn đề hơn iCMS ạ!

Tôi là người không trong ngành IT nhưng những chứng cứ dân IT đưa ra tôi thấy thuyết phục hơn những gì bạn đã trả lời.

Xin lỗi, tôi lại bình luận ở đây nhưng thật sự thất vọng về những câu trả lời của các bạn nên phải lên tiếng.

Trân trọng.

Trang 5 / 21 FirstFirst ... 234567810 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết