Trang 2 / 21 FirstFirst 123457 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 207
    Like
    0
    Tôi cho rằng:
    1. Các bài viết nên là các câu hỏi chứ không phải là các lời bình phẩm, thiên về chỉ trích cá nhân.
    2. Không nên đặt những câu hỏi người trước đã hỏi.
    3. Nên tập trung vào chủ đề chính, như: "Xin các anh hãy khẳng định chính thức là có sử dụng mã nguồn của người khác không? Nếu có thì các anh giải thích sao về tuyên bố của ông VVT trên báo Tiền Phong?" Không nên hỏi các câu như: "các anh nghĩ gì?", "tại sao các anh làm vậy?",... vì câu trả lời chắc chắn là những lời bào chữa.
    4. Các câu hỏi nên để cho người ta có đường trả lời, và tuân thủ yêu cầu của ViKhoa: Lịch sự và nghiêm túc trong quá trình đặt câu hỏi.

Hôm qua tôi vẫn còn nghĩ là mã nguồn của iCMS ko phải là ăn cắp, nhưng hôm nay chứng cứ quá thuyết phục, không thể không tin. Sự thật thế nào đã quá rõ. Tuy nhiên tôi vẫn mong được đọc 1 lời xác nhận chính thức từ những người trong nhóm iCMS và Vinacomm.
    Được sửa bởi raulgonzalez lúc 22:13 ngày 01-12-2004

Like
    0
    Mong các bạn cứ bình tĩnh, chúng ta nên chờ đợi nhóm iCMS ra mặt đã, các bạn không nên post quá nhiều câu hỏi sẽ tạo nên bất lợi: Có thể vì có quá nhiều câu hỏi họ sẽ sợ mà không dám ra mặt, có thể họ sẽ thu thập tất cả những gì có thể để có những ngụy biện. Tôi hiện giờ cũng chưa đặt câu hỏi và chờ đợi sự trả lời từ iCMS. Một lần nữa hãy kiên nhẫn các bạn ạ, việc cần là bây giờ nên giúp ViKhoa có được 10000 chữ ký, tôi mới thấy chưa đầy 1000.
    Thân

Like
    0
    Tôi là Lê Văn Kiên - 32 tuổi - Hải Phòng - 0953409545

Xin hỏi về các dòng Powered by nGallery 2003 tự nhiên xuất hiện thêm ở các trang :
    http://www.miss-vietnam.com.vn/ttvngallery/
    http://www.ttvn.com.vn/TTVNGallery/
    ởi thời điểm hiện tại.

Mà lại không có ở những trang này :
    http://www.google.com.vn/search?q=ca...ngallery&hl=vi
    http://www.google.com.vn/search?q=ca...ngallery&hl=vi
    Là cache của hai trang trên :

Đây là nơi giấu ở G o o g l e của http://www.ttvn.com.vn/TTVNGallery/ đoạt được ngày 30 Tháng mười một 2004 03:53:56 GMT.
    Đây là nơi giấu ở G o o g l e của http://www.miss-vietnam.com.vn/ttvngallery/ đoạt được ngày 30 Tháng mười một 2004 04:47:36 GMT.
    Ảnh gửi kèm trong file My Pictures.zip

Xin vui lòng phúc đáp nhanh, không Google mà refresh là mất bằng chứng khách quan.

(Không post lại những câu hỏi anh em đã hỏi)
    Attached Files
    Được sửa bởi rypnd lúc 22:42 ngày 01-12-2004

Like
    0
    Tôi tên Nguyễn Anh Tuấn thành viên nhóm iCMS, ĐT 0912264394, Địa chỉ Số 29 Ngõ 9 Giang Văn Minh Đội Cấn HN xin thay mặt nhóm iCMS gửi lời chào các bạn trên Diendantinhoc.com

Chúng tôi sẽ cố gắng liên tục, mặc dù không thuộc phạm vi công việc, trả lời các chất vấn và thắc mắc của các bạn dành cho Nhóm iCMS về những việc liên quan đến sản phẩm iCMS. Chúng tôi xin phép được miễn bình luận và trả lời về những câu hỏi ngoài phạm vi trên, mong các bạn hiểu và thông cảm. Nếu các bạn muốn hỏi về Vinacomm, xin hỏi trực tiếp anh Vương Vũ Thắng, GĐ Công ty. Nếu các bạn muốn hỏi về cuộc thi TTVN, xin hỏi trực tiếp BTC. Nhóm iCMS chỉ trả lời về những gì liên quan đến sản phẩm iCMS.

Như bạn Khoa đã nói ở trên, nhóm chúng tôi đã chủ động liên lạc với Khoa để nhờ Khoa giúp đỡ cho buổi đối thoại này. Và rất mong các bạn nhiệt tình tham dự, nhưng cuộc chơi nào cũng có luật của nó, luật chơi đã ghi rất rõ, vậy chúng ta hãy chơi đẹp với nhau, tôi mong rằng sẽ không có bài nào bị xóa vì vi phạm luật trên.

Chúng tôi xin hứa sẽ trả lời thẳng thắn, trung thực, còn có làm thoả mãn các bạn hay không, cái đó thì còn tuỳ vào đánh giá của mỗi người.

Hơn nữa, vì là 1 cuộc đối thoại trực tiếp, giữa 4 thành viên iCMS và các bạn trên DDTH, nên chúng tôi mong muốn luồng này chỉ tồn tại theo dạng hỏi/trả lời, xin miễn cho những lời bình luận về câu hỏi và câu trả lời, dù có danh tính hay không có danh tính. Sở dĩ chúng tôi mong muốn vậy cũng chỉ mong muốn luồng này thực sự chứa đựng những thông tin cần thiết, không có những sự xen ngang không cần thiết, làm loãng đi ý nghĩa của cuộc đối thoại.

Rất cám ơn các bạn !

P.S : Có 1 thỉnh cầu với các bạn, tôi vừa đi ăn giỗ bà nội tôi về, cảm thấy hơi mệt, vừa lên đây thì có rất nhiều câu hỏi. Rất mong các bạn lượng thứ, cho phép tôi được xin kiếu đi nghỉ buổi tối nay, mai tôi xin phép bắt đầu trả lời các bạn.

Like
    0
    Vikhoa xin tạm locked thread này, đến sáng mai (2/12/2004) 8h00 sẽ open trở lại.

Like
    0
    Trước hết xin mod bỏ cái bài tường thuật ở trên vì nó chẳng dính dáng gì tói chủ đề thảo luận ở đây. Xin lỗi bạn "herewithoutyou" vì mình đã đề nghị như vậy.

Mình là 1 software developer đang làm việc ở nước ngoài, chuyên dùng những sản phẩm opensource để phát triển sản phẩm của của công ty mình: MySQL, Ethreal, WinPCAP, UCDSnmp, Linux...

Trước tiên mình bày tỏ quan điểm của mình là xây dựng sản phẩm thậm chí sản phẩm dự thi trên 1 hệ thống của mã nguồn mở, hay trên những component có sẳn là 1 vấn đề không có gì sai trái khi chúng ta tuân theo những luật lệ nhất định của nó. Không ai lại đi "reinvent the wheel". Nếu không thì làm gì người ta có thể xây dựng được những hệ thống software khổng lồ bao gồm hàng chục, hàng trăm software components.

Nghe dư luận bàn tán suốt 3 ngày qua, mình có 1 vài câu hỏi liên quan tới sản phẩm iCMS các bạn đem dự thi giải TTVN 2003, mong được nghe các bạn trả lời cho những thắc mắc của mình:

- iCMS là sản phẩm do các bạn tự viết từ scratch hay dựa trên 1 sản phẩm đã sẳn có trên thị trường, hay sản phẩm trên CD của 1 nhà xuất bản nào đó?

- Nếu iCMS là sản phẩm xây dựng từ những sản phẩm mã nguồn mở có sản và được thêm vào các tinh năng mới, các bạn có báo với BTC hay không? Các bạn có chia xẻ hay thông báo cho những bạn bè trong ngành CNTT hay không? Các bạn có làm theo đúng các thủ tục yêu cầu khi sử dụng mã nguồn đó hay không? (Thông báo cho tác giả, hay credit tác giả trên sản phẩm...)

- Nếu iCMS là sản phẩm xây dựng từ scratch như bạn VVT từng tuyên bố, mình trước tiên xin ngõ lời kính phục các bạn vì theo mình biết trên báo chí các bạn đã bỏ ra 2 tháng để phát triển hệ thống iCMS này. Quả thiệt các bạn quá tài giỏi và là những siêu sao trong giới IT. Nếu mình xây dựng dự án này từ scratch chắc phải mất 4 - 6 tháng cho 1 team 5 - 6 người để đạt được tới bước beta release đầu tiên. Tuy nhiên mình muốn hỏi là nếu sản phẩm tạo ra từ scratch như VVT nói đã khẳng định, tại sao trên các website sử dụng iCMS lại nhan nhãn những hình ảnh, logo của CMS.NET.

- Nếu các bạn đã sử dụng code trong cuốn sách hay CD của Mr Steven Fraser để viết software iCMS thì cũng là đáng khen nhưng mình vẩn tiếp tục thắc mắc là trong sách đó cũng dạy luôn cà cách tạo logo CMS.NET cho iCMS luôn hay sao? Mình không có download và so sánh giửa iCMS và CMS.NET nhưng qua các bạn khác phân tích và nói ra, tại sao 2 sản phẩm này có tới 80% code giống nhau?

- Cuối cùng không biết ai đã báo cho tác giả Steven Fraser biết. Có lẻ ông ta sẻ không tiến hành thưa kiện hay theo đuổi theo hướng pháp lý vì chuyện này sẻ tương đối khó khăn và phiền toái đối với ông ta. Vậy các bạn sẻ dự định xử lý như thế nào trong chuyện này? Sẻ viết thư đứng chính kèm theo bằng chứng iCMS là công sức của chính các bạn tạo ra? Hay viết thư xin lổi, đồng thời xin phép tác giả cho được tiếp tục sử dụng CMS.NET trong hệ thống iCMS của các bạn? Hay mặc kệ không làm gì hết?

- Nếu thật sự như các bạn khác đã tìm ra, là các bạn dùng CMS.NET để phát triển iCMS, các bạn đã không credit cho tác giả và đưa sản phẩm đi dự thi. Với những sai phạm về tôn trọng bản quyền và tôn trọng luật lệ của mã nguồn mở, các bạn sẻ nói gì với mọi người? Các bạn sẻ nói gì với BTC và BGK của TTVN? Các bạn có thấy mình còn đủ tư cách để đại diện cho TTVN? Nếu những điều các bạn khác nêu ra không đúng. Xin bỏ qua câu hỏi này.

Cuối cùng, hệ thống iCMS đối với mình là 1 sản phẩm tốt, có ứng dụng rộng rải trong CNTT. Mình cũng mong muốn nó vẩn là 1 sản phẩm có ích trong xả hội tiếp tục được sử dụng rộng rải như hiện nay, thậm chí có thể tiến ra thị trường nước ngoài trong tương lai. Mình mong các bạn sẻ có những câu trả lời rỏ ràng đồng thời có những hành động chính đáng để có thể đưa tới sự trong sạch và công bằng cho TTVN và đồng thời có thể tiếp tục phát triển sản phẩm iCMS 1 cách danh chánh ngôn thuận trong tương lai.

Like
    0
    đề nghị Vi Khoa move những bài này qua bên thảo luận ....vì đây là thread đối thoại trực tiếp ....chỉ nên có câu hỏi và trả lời. Mong các bạn đừng post sai chủ đề.

Thanks

xin lưu ý các bạn, đây là chủ đề rất nóng nên những bài viết "vi phạm luật" sẽ bị delete ngay (chứ không hơi đâu move tới move lui). Vì vậy, hãy để những "cảm xúc chủ quan bồng bột" sang một bên và chỉ post những quan điểm khách quan.

danceswithwolves
    Được sửa bởi danceswithwolves lúc 08:06 ngày 02-12-2004

Like
    0

tổng kết tạm thời

Do nhiều bài quá, mà trả lời cho từng bài sẽ khó, thôi thì tôi mạn phép tổng kết sơ lại các câu hỏi để cho các tác giả tiện trả lời. Hơn nữa tôi nghĩ mình nên đánh số các câu hỏi để có thể dễ dàng nhắc đến hay thêm vào .

Tôi tên Trần Công Nghĩa, hiện đang ở Provo, Utah . Điện thoại của tôi là +18013744772.

Xin bắt đầu từ thứ tự của các tác giả post - câu hỏi 0 thẳng thắn nhất nên xin được đưa lên trên cùng

Câu hỏi 0 : Nguyễn Hoài Đức
    - Xin trả lời cho chúng tôi là bạn có sao chép - sử dụng lại mã nguồn của CMS.NET hay không ? ( CÓ hay là KHÔNG ??? )

Câu hỏi 1: (Nguyễn Đình Nam - )
    - Các bạn nghĩ sao khi người ta nói rằng Vương Võ Thắng (VVT) là người đỡ đầu cho iCMS? Nếu đúng thì iCMS cũng có phần của VVT, vậy 10 tỉ VinaComm bỏ ra mua iCMS chắc chắn cũng có 1 phần không nhỏ trở về với anh Thắng đúng không, nếu lại đúng thì các bạn cho ước lượng khoảng mấy phần?

Câu hỏi 2: (Phạm Đỗ Tuấn Linh-)
    - Xin hỏi đại diện của iCMS rằng: Anh VVT có nói rằng, iCMS hoàn toàn không sử dụng mã nguồn mở, trong khi đó mình có đọc một số thông tin trên Internet là một người đại diện của nhóm iCMS thừa nhận iCMS có sử dụng mã nguồn mở. Vậy xin cho biết đâu là thật đâu là giả vậy?

Câu hỏi 3 (Nguyễn Thành Nam, Nguyễn Hoài Đức, Phan Minh Tuyên, Hoàng Việt Hải, tinman) :
    - Các bạn nghĩ sao khi có quá nhiều thông tin đề cập đến phần mềm Hệ thống thông tin iCMS đã đoạt giải Nhất cuộc thi TTVN 2003 của các bạn chỉ là sử dụng mã nguồn mở. Các bạn giải thích những thông tin này ra sao khi có rất nhiều bằng chứng cho việc sử dụng mã nguồn mở để tham gia TTVN 2003.
    - Các bạn trả lời như thế nào về việc mã nguồn iCMS giống gần như hoàn toàn CMS.NET ( xem thêm tại www.diendantinhoc.com/icms )
    - Bạn nói là iCMS tự mình phát triển , vậy bạn nghĩ gì về những thông tin nầy:
    - iCMS là sản phẩm của các bạn 100% ? Nếu đúng, bạn giải thích tại sao nó giống với CMS.NET? kể cả logo CMS.NET ?

Câu hỏi 4 (Nguyễn Ngọc Tuân, Nguyễn Xuân Sơn) :
    - Tại sao cho đến giờ phút này các bạn iCMS vẫn im hơi lặng tiếng ?, hay các bạn cho rằng chúng tôi chỉ là 1 nhóm không tổ chức và chuyện này sẽ bị dìm xuồng ?

- Các bạn im lặng vì sợ hãi không dám đối diện sự thật ? Nếu các bạn thật sự đúng thì việc gì phải sợ dư luận ?

- tại sao đến giờ nhóm icms vẫn chưa lên tiếng , danh dự icms chỉ đáng giá 10 tỷ đồng sao

Câu hỏi 5: Hoàng việt Hải
    Nhóm iCMS thuộc về VinaComm trước hay sau khi thi TTVN 2003 ? VinaComm đã mua lại nhóm với giá 10 tỷ ?

Câu hỏi 6: Lê Văn Kiên
    Xin hỏi về các dòng Powered by nGallery 2003 tự nhiên xuất hiện thêm ở các trang :
    http://www.miss-vietnam.com.vn/ttvngallery/
    http://www.ttvn.com.vn/TTVNGallery/
    ởi thời điểm hiện tại.

Mà lại không có ở những trang này :
    http://www.google.com.vn/search?q=c...vngallery&hl=vi
    http://www.google.com.vn/search?q=c...vngallery&hl=vi
    Là cache của hai trang trên :

Câu hỏi 7: (tinman - xin bạn tinman giữ đúng luật chơi và để tên + đt)

- Nếu iCMS là sản phẩm xây dựng từ những sản phẩm mã nguồn mở có sản và được thêm vào các tinh năng mới, các bạn có báo với BTC hay không? Các bạn có chia xẻ hay thông báo cho những bạn bè trong ngành CNTT hay không? Các bạn có làm theo đúng các thủ tục yêu cầu khi sử dụng mã nguồn đó hay không? (Thông báo cho tác giả, hay credit tác giả trên sản phẩm...)

Câu hỏi 8 (tinman)

- Cuối cùng không biết ai đã báo cho tác giả Steven Fraser biết. Có lẻ ông ta sẻ không tiến hành thưa kiện hay theo đuổi theo hướng pháp lý vì chuyện này sẻ tương đối khó khăn và phiền toái đối với ông ta. Vậy các bạn sẻ dự định xử lý như thế nào trong chuyện này? Sẻ viết thư đứng chính kèm theo bằng chứng iCMS là công sức của chính các bạn tạo ra? Hay viết thư xin lổi, đồng thời xin phép tác giả cho được tiếp tục sử dụng CMS.NET trong hệ thống iCMS của các bạn? Hay mặc kệ không làm gì hết?

Câu hỏi 9 (tinman)
    - Nếu thật sự như các bạn khác đã tìm ra, là các bạn dùng CMS.NET để phát triển iCMS, các bạn đã không credit cho tác giả và đưa sản phẩm đi dự thi. Với những sai phạm về tôn trọng bản quyền và tôn trọng luật lệ của mã nguồn mở, các bạn sẻ nói gì với mọi người? Các bạn sẻ nói gì với BTC và BGK của TTVN? Các bạn có thấy mình còn đủ tư cách để đại diện cho TTVN? Nếu những điều các bạn khác nêu ra không đúng. Xin bỏ qua câu hỏi này.

Nếu nhận thấy cần sửa chữa gì để giúp quá trình hỏi-đáp được tiện, rõ ràng và trong sáng hơn xin các bạn đóng góp. Mong những câu hỏi tiếp theo không trùng lắp, và dĩ nhiên là sẽ được đánh số tiếp theo

Like
    0
    Mình tên Trần Hòang Sơn.

Mình cũng có một số câu hỏi muốn hỏi, như thú thực là mình không muốn nêu số DT ra vì ngại phiền phức lắm (mặc dù mình có thể đưa ra số giả ). Vậy nên các bạn iCMS có thể trả lời cũng được mà 0 cũng chẳng sao. Có bạn nào khác thấy câu hỏi mình hợp lý thì quote lại để hỏi giúp!!! :-D

1) Các bạn có thể cho biết cái phần mềm được Vi Khoa cung cấp và so sánh với CMS.NET kia có đúng là iCMS của các bạn không?

2) Có đúng là phần mềm iCMS đã bán được cho Vinacomm với giá 10 tỷ đồng không?

3)Nếu câu trên đáp án là đúng thì cho tôi hỏi 1 câu hơi riêng tư: các bạn có nhiều tiền như vậy (các lập trình viên của VN làm cả đời cũng không được 1 góc) thì sao không mở công ty riêng mà lại phải đi làm nhân viên cho Vinacomm? (Câu này có trả lời hay không thì tùy các bạn)

3) Cũng với câu 2 nếu đúng thì xin hỏi 1 câu hơi tế nhị là Thuế Thu Nhập các bạn phải nộp cho việc bán phần mềm trên là bao nhiêu? :-D (Câu này có trả lời hay không thì tùy các bạn)

4) Nếu đúng là iCMS không phải build from scratch như các bạn tuyên bố từ xưa đến giờ, các bạn có trả lại Giải Thưởng hay không? (Thực ra thì cái các bạn thu được từ giải thưởng đó đã gấp ít nhất là chục lần (bán cho các báo ) và nhiều là hàng trăm lần (10tỷ) ). Và nếu trả thì là trả như thế nào???

5) Theo tôi được biết thì các bạn dự định dùng iCMS cho Cổng Thông Tin Quốc Gia Thánh Gióng? Vậy các bạn có nghĩ đến thể diện quốc gia khi làm điều đó không? (ngoài việc các bạn thu được rất nhiều tiền từ dự án này). Nếu như không phải bây giờ mà đến khi đã hoàn thành dự án đó rồi thì chuyện nhập nhằng bản quyền này mới xảy ra thì khi đó các bạn sẽ làm gì?

Vài câu hỏi vậy, mong các bạn trả lời!!!

Like
    0
    Các Bác oi ! Chuyện về mã nguồn em không dám bàn. Em chỉ hỏi nhóm iCMS la số vốn điều lệ 15 tỷ gì đó có thật hay không??? Sao em chả thấy ghi số TK ngân hàng để khách hàng giao dịch (trong giấy phép ),hay là vốn trên giấy??? Còn cái vụ 10tỷ mua bản quyền liệu có một "miếng" chứng từ nào không? Đã thực hiện nghĩa vụ thuế chưa?
    Nè nói nhỏ voi nhóm iCMS hồi ấy lúc xem lễ trao giải tôi xúc động và khóc đó,ac ac ac tiếc những giọt lệ wá.
    Tên tui là Cao Đức Luận sinh năm 1964 dt (063) 880790 Email: luan_dateh@yahoo.com

Trang 2 / 21 FirstFirst 123457 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết