View Poll Results: Bài viết này bạn đánh giá thế nào?

Voters
141. You may not vote on this poll
  • Rất tệ. Không nên viết tiếp.

8 5.67%
  • Trung bình. Chỉ nên viết cái gì author biết rõ.

12 8.51%
  • Khá. Viết tiếp.

112 79.43%
  • Không có ý kiến. Tôi hổng thích Network.

9 6.38%
Trang 15 / 16 FirstFirst ... 101213141516 LastLast
Hiển thị kết quả từ 141 đến 150 / 160

Chủ đề: [TUTOR] CCNA #1

Like
    0
    cho tôi đề thi final exam các học kỳ của CCNA được không các bạn?

Like
    0
    Có ai nói rõ dùm mình về các công nghệ : ISDN, Frame Relay được hông ? Hai cái này mình hiểu không rõ lắm.
    Công nghệ ISDN là công nghệ truyền dẫn tốc độ cao và quay số nhưng là với khoảng 20 năm trước cơ (khi đó tui còn chưa ra đời) Bây giờ hầu như ko còn sử dụng công nghệ này nữa.
    ISDN chủ yếu là dùng cho việc truyền dữ liệu.Tốc độ có thể lên đến 126kpbs (lớn wá ta )
    Dữ liệu đc up lên sau mỗi 10s thì mạng ISDN sẽ cho phép truyền dẫn các tín hiệu số, các kênh số đồng thoại trên dây điện thoại analog thông thường và đầu bên kia được giải mã wa modem hay các thiết bị khác.

Frame relay là kỹ thuật mở rộng của kỹ thuật ISDN.Frame relay sử dụng kỹ thuật chuyển mạch gói để tạo thành 1 mạng WAN.Frame relay tạo ra những đg kết nối ảo để nối các mạng Lan lại với nhau tạo thành 1 mạnh WAN.Mạng Frame relay sử dụng các switch để kết nối các mạng lại với nhau.

Đây chỉ là giới thiệu khái niệm về ISDN và Frame Relay.Còn muốn đi sâu vào hoạt động của chúng chắc....bỏ tiền đi học luôn .Nói ko ở đây rất khó hình dung,Cần có hình minh họa hoặc thực hành thử thì sẽ hiểu ngay.

Để ôn thi bạn có thể ôn trong bộ tesking.Cập nhật http://examcollection.com để bít các bộ Tesking mới nhất nhé
    Được sửa bởi bluesky lúc 15:02 ngày 25-05-2006

Like
    0
    Các bác viết bài cuãng rất hay. em đọc cũng vỡ vạc ra nhiều điều. Có điều trong mục viết về IP thì theo em chưa được cụ thể cho lám. Bác nào giỏi về IP thì viết lên để cho anh em cùng học.Bác có thể nói rõ cách để chia IP như thế nào, và cách sử dụng một mạng con,(subnet) và cách tính số IP ( số Host) cho mỗi mạng con. em nghĩ cái này gần với thực tiễn hơn đấy. Thân . Chúc vui

Like
    0
    Nếu ADmin không nói thì tui sẽ nói. okokokoko

Like
    0
    mấy bạn ơi!!Có ai biết về cai mạng VLAN không?Có thể giải thích cho mình một chút được không?Cấu hình mạng VLAN thế nào?Ứng dụng của nó là gì?

Like
    0
    I. THIẾT KẾ VLAN:

Trong khi triển khai VLAN trong một hệ thống mạng campus, người quản trị có thể thiết kế VLAN theo hai cách thức:

* Thiết kế VLAN theo dạng end-to-end: còn gọi là campus-wide.

Trong kiểu chia VLAN này, VLAN sẽ trải rộng trên toàn campus. Một thành viên của VLAN đó di chuyển trong mạng, thuộc tính là thành viên của VLAN đó không thay đổi. Điều này có nghĩa là, mỗi VLAN phải sẵn có ở từng switch, đặc biệt là những switch nằm ở layer access trong mô hình 3-layer: core-distribution-access.

Như vậy, trong end-to-end VLAN, các người dùng sẽ được nhóm vào thành những nhóm dựa theo chức năng, theo nhóm dự án hoặc theo cách mà những người dùng đó sử dụng tài nguyên mạng.

* Chia VLAN dạng cục bộ:

VLAN được giới hạn trong một switch hoặc một khu vực địa lý hẹp (trong một wiring closet). L‎y do để dùng dạng VLAN này là các VLAN dạng end-to-end trở nên khó duy trì. Các người dùng thường xuyên yêu cầu nhiều tài nguyên khác nhau. Các tài nguyên này thường nằm trong nhìều VLAN khác nhau.

II. TRIỂN KHAI VLAN:

Chia VLAN trên Cisco Catalyst Switch có 2 bước:

1. Tạo VLAN
    2. Gán SW port vào VLAN có 2 kiểu:
    - Static: áp dụng cho các mạng nhỏ và gán port vào VLAN nhân công
    - Dynamic

Like
    0
    Học ở lớp về CCNA mà chẳng hiểu mấy hehe.

Like
    0
    oai cảm ơn nhiều nha..tôi đang tìm hiểu về IP ai nói rõ cho tôi về bài toán thuận ngược IP được không...tôi cảm ơn...

Like
    0
    Quote Được gửi bởi tuyetmuahe View Post
    oai cảm ơn nhiều nha..tôi đang tìm hiểu về IP ai nói rõ cho tôi về bài toán thuận ngược IP được không...tôi cảm ơn...
    Bạn có thể nói rõ bài toán thuận ngược IP không, bạn nói chung thế này mình khó mà giải thích lắm.

Like
    0
    muốn tim hiểu về IP tốt nhất bạn tìm cuốn sách CCNA1 để đọc, quyển đó nói rất rõ về IP.

Trang 15 / 16 FirstFirst ... 101213141516 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết