Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11
    Like
    1

Thuật toán trong game pikachu

Em đang làm 1 đề tài tìm hiểu về game pikachu. Chỉ là tìm hiểu về các thuật toán cơ bản được sử dụng trong game pikachu. Nhưng do mới tiếp xúc với LT game nên em không rõ lắm. Các anh chị nào biết giúp em với. Em xin cảm ơn trước!
    Quote Quote

Like
    0
    Pikachu ah???
    tìm trên mạng thấy nó viết bằng Visual Basic đấy
    Nếu chỉ đơn giản dạng thô thô thì có thể mô tả thuật toán nhủ sau (theo cách của mình)
    có một mảng lớn [1..n,1..144] of byte; // mỗi pokemon mang một số tương ứng với nó là hình ảnh của con pokemon ấy. Với số 0 sẽ là không có con nào (trường hợp đã chọn con pokemon rồi ấy)
    mảng này sẽ lưu các lượt chơi (từng lev ấy)
    tạo vòng lặp từ i = 1 --> n show từng mảng [i, 1..144] lên màn hình
    // mỗi con pokemon sẽ là một button. Button mà visiable == false thì ẩn nó đi. Tạo một bộ đệm chon1, chon2 là record x,y: byte; // thể hiện vị trí của con pokemon chọn lần thứ nhất và lần thứ 2.
    Kiểm tra xem: nếu 2 con mà cùng số hiệu thì công điểm.
    Kiểm tra cả việc số đường gấp khúc nối 2 con nữa (số đường gấp khúc phải nhỏ hơn 2). Hết

3. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    hay, em rất thích game pikachu, nó là một game hay được rất nhiều người chơi

Like
    1
    nhưng mà cho em hỏi là tại sao em đang dùng win7 lại không thể chơi được game pikuchu các bác nào siêu về khoản này giúp em với

Like
    0
    Bạn ơi, cách kiểm tra đường gấp khúc như thế nào vậy? Số đường gấp khúc trong game pikachu =3!

Like
    1
    bạn tut pro quá câu nào cũng thấy trả lời được, nhưng cno viết ra game pikachu cũng pro phết đấy chứ

Like
    0
    Cứ duyệt theo chiều sâu hoặc chiều rộng, bảng có 16x9 máy tính chạy cái vèo là xong ấy mà

Like
    1
    Quote Được gửi bởi tut4ever View Post
    Pikachu ah???
    tìm trên mạng thấy nó viết bằng Visual Basic đấy
    Nếu chỉ đơn giản dạng thô thô thì có thể mô tả thuật toán nhủ sau (theo cách của mình)
    có một mảng lớn [1..n,1..144] of byte; // mỗi pokemon mang một số tương ứng với nó là hình ảnh của con pokemon ấy. Với số 0 sẽ là không có con nào (trường hợp đã chọn con pokemon rồi ấy)
    mảng này sẽ lưu các lượt chơi (từng lev ấy)
    tạo vòng lặp từ i = 1 --> n show từng mảng [i, 1..144] lên màn hình
    // mỗi con pokemon sẽ là một button. Button mà visiable == false thì ẩn nó đi. Tạo một bộ đệm chon1, chon2 là record x,y: byte; // thể hiện vị trí của con pokemon chọn lần thứ nhất và lần thứ 2.
    Kiểm tra xem: nếu 2 con mà cùng số hiệu thì công điểm.
    Kiểm tra cả việc số đường gấp khúc nối 2 con nữa (số đường gấp khúc phải nhỏ hơn 2). Hết
    ôi thô thô mà đã quá khó hiểu :-S chả biết bgio mình làm đc cái thô thô dư lày :-S

Like
    1
    theo kinh nghiệm của mình thì, cứ ngồi không mà nhìn thì thấy rất phức tạp, cứ bắt tay vào mà viết, thắc mắc tới đâu hỏi tới đó. Dần dần bạn sẽ thấy vấn đề đơn giản hơn rất nhiều, bạn cứ thử đi

Like
    3
    Thuật toán cho việc tìm đường thì mình vừa nghĩ như sau, chắc là được.
    Dựa theo trục tọa độ x,y.
    Mình nêu tạm ra 1 trường hợp là 2 hình nằm cùng vị trí trục x mà khác vị trí trục y
    vd:
    .............
    .............
    H1..........
    .............
    H2.......
    .............
    .............
    Như hình trên thì H1 và H2 có thể chụp vào được, chơi pikachu thì rõ.

(1)Đầu tiên bạn kiểm tra giữa H1 và H2 có hình nào nằm giữa ko, ở đây là có ( dấu chấm ).

(2)Tiếp theo bạn tiến hành kiểm tra bên trái hoặc bên phải H1 có khoảng trống nào không, ở đây ta tìm được bên trái có khoảng trống, còn bên phải kẹt 1 hình ( dấu chấm ) rồi, vậy ta di chuyển H1 và H2 qua trái theo trục x sao cho x(H1) == x(H2)

(3)Lặp lại bước (1), kiểm tra giữa H1 và H2 hiện giờ có hình nào nằm giữa không. Không còn hình nào ở giữa thì nối nó lại. ~> Chụp được 1 hình.

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết