Trang 2 / 10 FirstFirst 123457 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 95
    Like
    0
    Purpose for subnetting:

A primary reason for using subnets is to reduce the size of a broadcast domain. Broadcasts are sent to all hosts on a network or subnetwork. When broadcast traffic begins to consume too much of the available bandwidth, network administrators may choose to reduce the size of the broadcast domain.

Like
    0
    trong Win9X để coi IP add thì dùng lệnh winipcfg

Like
    0
    trong Win9X để coi IP add thì dùng lệnh winipcfg

Like
    9
    Có thể cung cấp tên tài liệu mà bạn thamkhảo được chứ!
    Mình coi tài liệu mới thấy đến lớp C, chưa thấy D và E bao giờ.

Like
    0
    Forms of IP Addresses

Class A :126 networks, each can have up to (16M-2) nodes.
    (1.0.0.0 - 126.0.0.0)

Class B: (16K-2) networks, each can have up to (64K-2) nodes
    (127.0.0.0 - 191.255.0.0)

Class C: (2M-2) networks, each can have up to 254 nodes.
    (192.0.0.0 - 223.255.255.0)

Class D: a multicast address.
    (224.0.0.0 - 240.0.0.0)

Class E: reserved for future use.
    (241.0.0.0 - 248.0.0.0)

bạn có thể xem thêm ở link bên dưới (cái ở trên là tui copy từ bài ở link đó é )

http://www.rad.com/networks/1994/ip_addr/tcpip2.htm

Like
    0
    monkey đúng là dân telecom, viết hay lắm.
    ktvnguyenchien nè, tài liệu tham khảo... hi hi nói ra quê lắm,
    Nội dung chỉ xem trong quyển networking essential, CCNA(640-407), MOC216(chương phụ), www.hackervn.net.
    Còn các bài toán, ví dụ, do tớ nghĩ ra và giải để phù hợp với chủ đề bài viết thôi.
    IP Multicast lớp D (E-Reserved) chưa thấy ở VN. Vùng Châu Á Thái Bình Dương được cấp địa chỉ lớp C.

Like
    0
    Neo đừng vội nản nha, ban đầu chưa có nhiều người đọc nhưng không có nghĩa là không có ai quan tâm cả Những ai biết về IP thì không đọc, những ai chưa biết, đọc có chỗ sai cũng ko biết là sai. Hì hì, cứ từ từ thôi. Ban đầu web của K có ai vào đâu, nếu mà nản là không có ngày hôm nay rồi.

Like
    0

IP Address(Cont): Nói thêm chút nữa...

Hì hì, Khoa nói dzậy làm tớ thấy hăng hái lại rồi.
    Nói thêm 1 chút nữa nha bà con, chắc là mọi người đã biết ping, tracert làm chuyện gì rồi ha.
    Trong win2k/xp hay các Service Pack, còn có thêm lệnh pathping . Pathping www.ddth.com

Pathping kết hợp các tính năng của lệnh ping và tracert để xác định ‘hop’ nào hiện diện trên trên đường đi đến địa chỉ đích(‘hop’ là mỗi kết nối … ví dụ như máy chủ, router, gateway) . Nó cung cấp thông tin kết hợp của cả 2 lệnh trên, xác định độ suy hao trên đường truyền.
    Đầu tiên nó thực hiện giống tracert, xong tracert máy sẽ báo chờ “Computing statistics for xx seconds…”.
    Trong xx giây đó nó sẽ gửi lệnh ping định kỳ đến tất cả các hops trong 1 khoảng thời gian timeout, và tính toán thống kê lại dựa trên số lần hồi đáp của mỗi ‘hop’.
    Sau xx giây, pathping sẽ hiển thị độ suy hao của gói dữ liệu tại mỗi ‘hop’, bạn có thể xác định được hop nào hoạt động không tốt mà có phương án nâng cấp, sửa chửa.

Thông thường ta ít dùng lệnh này vì chờ rất lâu(pathping localhost của tớ là 25s, hic từ máy mình qua card mạng đến máy mình mà nó bắt chờ mệt xỉu luôn) nhưng cho kết quả cụ thể, do đó, lệnh pathping là 1 trong những lệnh dùng trong công tác bảo trì, giải quyết sự cố (troubleshooting).

Còn ping, tracert, pathping dùng giao thức gì, cơ chế hoạt động, cách tính độ suy hao gói tin trên đường truyền thế nào thì các bạn học telecom rành hơn, mời các bạn dzô đây nói tiếp!

Hỏi thiệt các bạn nha, sau khi đọc bài tutor này. Các bạn đã có 1 cái nhìn tổng quan về mạng máy tính chưa? Nếu các bạn cảm thấy say mê, thích thú, thì còn chần chờ gì nữa mà không đi kiếm sách về đọc thêm nè!

Like
    0

Thanks

Thanks Neo,

Mình đang học lập trình nhưng muốn biết thêm về net, mà không biết phải bắt đầu từ đâu, mong bạn duy trì topic này dài lâu. Thanks again.

Like
    0
    Tớ cũng mới bắt đầu học như bạn thôi, nên chăng chúng ta cùng chia sẻ kiến thức để cùng nhau học tốt hơn nè

Trung thu này là 1 dịp tốt để gặp gỡ, giao lưu với nhau đấy!
    http://www.diendantinhoc.com/showthr...&threadid=2244

Trang 2 / 10 FirstFirst 123457 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết